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6 Februari 2025
Mhe. Dkt. Mwigulu L. Nchemba (Mb),
Waziri wa Fedha,
Mji wa Serikali-Mtumba,
Barabara ya Hazina,
S. L.P 2802,
40468 Dodoma.

Mheshimiwa Waziri,

BARUA YA WASILISHO

Kifungu namba 21, cha Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Sura 197,
kinaitaka Benki Kuu ya Tanzania kutoa Tamko la Sera ya Fedha mwezi
Juni kila mwaka, likifuatiwa na tathmini ya nusu mwaka inayotolewa
mwezi Februari. Tamko hili linaainisha mwelekeo wa sera ya fedha
na utekelezaji wake katika kufikia malengo ya kiuchumi yaliyowekwa
na Serikali. Kwa muktadha huo, nawasilisha kwako Mapitio ya Nusu
Mwaka ya Tamko la Sera ya Fedha kwa mwaka 2024/25, kwa ajili ya
kuwasilishwa Bungeni.

Tamko hili la Sera ya Fedha linatoa tathmini ya mwenendo wa uchumi
wa dunia na wa hapa nchini pamoja na utekelezaji wa sera ya fedha
na matokeo yake katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25. Aidha,
Tamko hili linabainisha mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa hapa
nchini, pamoja na mwelekeo wa sera ya fedha kwa nusu ya pili ya
mwaka 2024/25, katika kufikia malengo yake.

Wasalaam,

o $dd

Emmanuel M. Tutuba
Gavana
Benki Kuu ya Tanzania
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MUHTASARI

Malengo na matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, Kamati ya Sera ya Fedha
ya Bodi ya Benki Kuu ilipanga riba ya Benki Kuu (CBR) kuwa asilimia 6
kwa kila robo ya mwaka. Uamuzi huu ulilenga kuhakikisha utekelezaji
wa sera ya fedha unaendelea kudhibiti mfumuko wa bei kutokana
na kupungua kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni na
kuendelea kuchagiza ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Ili kuhakikisha
ukwasi unakidhi mabhitaji ya shughuli za uchumi nchini, Benki Kuu
ilihakikisha riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki inakuwa tulivu,
ndani ya wigo wa asilimia +/- 2 wa Riba ya Benki Kuu (CBR).

Utelekezaji wa sera ya fedha katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25
ulikuwa wa kuridhisha. Kiwango cha ukwasi kiliendana na mabhitaji ya
shughuli za kiuchumi, mfumuko wa bei uliendelea kuwa mdogo, chini
ya lengo la asilimia 5, na mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa kasi ya
kuridhisha na kuchangia ukuaji wa uchumi. Aidha, utekelezaji wa sera
ya fedha, pamoja na kuongezeka kwa mapato ya fedha za kigeni nchini,
ulichangia kuimarika kwa thamani ya shilingi, kuondoa soko la fedha
za kigeni lisilo rasmi, kupunguza matumizi ya fedha za kigeni katika
kufanya miamala na upangaji wa bei za bidhaa na huduma nchini, na
kupunguza vishawishi vya kuhodhi fedha za kigeni kwa matarajio ya
kushuka kwa thamani ya shilingi (exchange rate speculation).

Riba ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki ilikuwa
tulivu na ndani ya wigo isipokuwa katika miezi ya Agosti, Septemba na
Oktoba 2024, ambapo iliongezeka kidogo na kuvuka wigo wa juu wa
CBR. Kuongezeka kwa riba hiyo kulitokana na ongezeko la mahitaji ya
fedha taslimu kwa ajili ya kununua mazao hususan korosho, tumbaku



na nafaka, kufuatia kiasi kikubwa cha mavuno kuliko matarajio, benki
za biashara kuongeza uwekezaji katika rasilimali zilizo katika fedha
za kigeni, na ongezeko la uwekezaji wa wananchi katika dhamana za
Serikali hivyo kupunguza amana zao katika benki za biashara. Katika
kukabiliana na hali hii, Benki Kuu iliongeza ukwasi katika uchumi kwa
kutoa mikopo ya muda mfupi kwa benki za biashara (reverse repurchase
agreements), kununua fedha za kigeni katika soko la jumla la fedha za
kigeni, na kubadilishana na benki za biashara fedha za kigeni kwa
shilingi (foreign exchange swap). Vilevile, Benki Kuu iliongeza ukwasi
kwa kununua dhahabu kupitia programu yake ya ununuzi wa dhahabu
katika soko la ndani. Kufuatia hatua hizi, ukwasi katika benki uliimarika
na riba ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki
ilipungua na kurudi ndani ya wigo wa CBR.

Mwenendo wa uchumi wa dunia

Uchumi wa dunia uliimarika katika nusu ya pili ya mwaka 2024,
kutokana na utelekelezaji wa sera ya fedha na hatua zilizochukuliwa
na baadhi ya serikali kwa ajili ya kuchagiza shughuli za kiuchumi, na
kuongezeka kwa mabhitaji ya walaji. Ripoti iliyochapishwa na Umoja wa
Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo (OECD) mwezi Desemba 2024
inaonesha kuwa uchumi wa dunia ulikua kwa asilimia 3.2 mwaka 2024,
huku ripoti za Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na Benki ya Dunia za
mwezi Januari 2024 zikikadiria ukuaji wa kati ya asilimia 3.2 na 2.7,
mtawalia.

Mfumuko wa bei ulipungua katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25
ukilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2023/24, ukielekea kufikia
malengo ya benki kuu za nchi mbalimbali duniani. Aidha, mfumuko
wa bei ulipungua katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na
nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), isipokuwa



kwa nchi chache zilishindwa kufikia vigezo vya mtangamano wa
kiuchumi, hasa kutokana na changamoto za ukame na kupungua kwa
thamani ya sarafu za nchi husika. Bei za bidhaa katika soko la dunia
zilikuwa na mwenendo tofauti. Bei ya mafuta ghafi ilipungua kutokana
na ongezeko la uzalishaji kutoka nchi zisizo wanachama wa Umoja
wa Nchi Zinazozalisha Mafuta Duniani (OPEC), na kupungua kwa
mahitaji nchini China. Bei ya dhahabu iliendelea kuwa juu, kutokana
na ongezeko la mahitaji ya dhahabu fedha kwa ajili ya uwekezaiji.

Mwenendo wa uchumi wa Tanzania

Uchumi wa Tanzania bara na Zanzibar uliendelea kuwa imara mwaka
2024. Kwa upande wa Tanzania Bara, uchumi ulikua kwa wastani wa
asilimia 5.6 katika robo tatu za kwanza za mwaka 2024, na unakadiriwa
kukua kwa asilimia 5.7 katika robo ya nne. Kutokana na mwenendo
huu, ukuaji wa uchumi wa Tanzania bara kwa mwaka 2024 unatarajiwa
kuwa asilimia 5.6, juu kidogo ya maoteo ya awali ya asilimia 5.4. Ukuaji
huu ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, huduma za fedha na bima,
usafirishaji na ujenzi. Kwa upande wa Zanzibar, uchumi ulikua kwa
asilimia 7 katika robo tatu za kwanza za mwaka 2024, na unakadiriwa
kufikia asilimia 7.2 kwa mwaka mzima. Ukuaji huu ulichangiwa kwa
kiasi kikubwa na kuimarika kwa shughuli za utalii, ufugaji na ujenzi.

Mfumuko wa bei uliendelea kuwa tulivu katika nusu ya kwanza ya
mwaka 2024/25. Mfumuko wa bei kwa Tanzania Bara ulikuwa takriban
asilimia 3, chini ya lengo la nchi la muda wa kati la asilimia 5, ukiendana
na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za EAC na SADC.
Utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha na bajeti, utulivu wa bei za
chakula, pamoja na kupungua kwa bei za bidhaa za petroli katika soko
la dunia kulichangia kwa kiasi kikubwa utulivu wa mfumuko wa bei.
Kwa upande wa Zanzibar, mfumuko wa bei pia umeendelea kupungua
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na kufikia wastani wa asilimia 5.1, kutokana na kushuka kwa bei ya
bidhaa za chakula na zisizo za chakula.

Ukuaji wa ujazi wa fedha na mikopo kwa sekta binafsi uliendelea kuwa
wa kuridhisha. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa
wastani wa takriban asilimia 12 katika nusu ya kwanza ya mwaka
2024/25, ukichangiwa zaidi na ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi.
Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 16.1, sanjari
na utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kuhakikisha utulivu wa
bei nchini. Mikopo iliyoelekezwa katika shughuli binafsi, ambayo
hujumuisha mikopo kwa biashara ndogondogo na za kati (SMEs),
iliendelea kuchukua sehemu kubwa ya mikopo yote iliyotolewa kwa
sekta binafsi na kuendelea kuwa na mchango mkubwa katika ukuaji
wa mikopo kwa sekta binafsi. Riba za mikopo na amana hazikuwa
na mabadiliko makubwa ikilinganishwa na viwango vilivyorekodiwa
katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Aidha, riba za mikopo
zilikuwa takriban asilimia 16, na riba za amana zilikuwa asilimia 8. Riba
za mikopo zinatarajiwa kuendelea kupungua kutokana na maboresho
yanayoendelea kufanywa na Benki Kuu na Serikali katika kukabiliana
na changamoto za kimuundo.

Utekelezaji wa bajeti ya Serikali kwa upande wa Tanzania Bara
ulikuwa wa kuridhisha. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25,
mapato ya ndani yaliendana na malengo, yakichangiwa na kuimarika
kwa shughuli za uchumi pamoja na maboresho katika usimamizi na
ukusanyaji wa kodi. Kwa upande wa Zanzibar, utekelezaji wa bajeti
ulikuwa wa kiwango cha juu, ambapo mapato ya Serikali yalivuka
lengo kwa asilimia 4.8. Mapato ya kodi yalivuka lengo kwa asilimia
3.6, kutokana na maboresho katika usimamizi wa kodi pamoja na
utayari wa wananchi kulipa kodi kwa hiari. Kwa serikali zote, matumizi
yaliendelea kufanyika kwa kuzingatia upatikanaji wa mapato.
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Deni la Serikali limeendelea kuwa himilivu. Katika mwaka unaoishia
2023/24, uwiano wa thamani ya sasa (Present Value) ya deni la Serikali
kwa Pato la Taifa ulikuwa asilimia 41.1, chini ya ukomo wa uhimilivu
wa deni ulioainishwa katika Mwongozo wa Uhimilivu wa Deni kutoka
IMF na Benki ya Dunia wa asilimia 55, na kigezo cha mtangamano wa
kiuchumi kwa nchi za EAC cha ukomo wa asilimia 50. Aidha, uwiano
wa deni la umma (katika bei za sasa), lilikuwa asilimia 46.3 ya Pato la
Taifa, chini ya kigezo cha mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za SADC
cha ukomo wa asilimia 60.

Sekta ya nje iliendelea kuimarika katika nusu ya kwanza ya mwaka
2024/25, sanjari na mwenendo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini.
Urari wa malipo ya kawaida (current account balance) unakadiriwa
kuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 785.3, takriban nusu ya
nakisi iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Hali hii
ilitokana na kuimarika kwa shughuli za utalii, na ongezeko la mauzo
ya dhahabu, korosho na tumbaku nje ya nchi. Wakati huohuo, urari
wa malipo ya kawaida kwa upande wa Zanzibar ulikuwa na ziada ya
dola za Marekani milioni 321.5, ikilinganishwa na ziada ya dola za
Marekani milioni 219.2, kutokana na ongezeko la mapato yatokanayo
na shughuli za utalii.

Robo ya kwanza ya mwaka 2024/25 ilikabiliwa na changamoto ya
kupungua kwa ukwasi wa fedha za kigeni. Hata hivyo, katika robo
ya pili, ukwasi wa fedha za kigeni uliongezeka kwa kiasi kikubwa.
Ongezeko hilililitokana na kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi duniani
hususan kushuka kwa viwango vya riba ya sera ya fedha katika nchi
zilizoendelea kiuchumi na kupungua kwa bei za mafuta ghafi. Aidha,
mapato ya fedha za kigeni kutokana na shughuli za utalii, mauzo ya
dhahabu, korosho, na tumbaku yalichangia kuongezeka kwa ukwasi
wa fedha za kigeni. Vilevile, utekelezaji wa sera ya fedha uliofanywa
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na Benki Kuu ulisaidia kupunguza mahitaji ya fedha za kigeni nchini.
Thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani ilipungua katika robo
ya kwanza ya mwaka 2024/25, kisha kuimarika kwa kiwango kikubwa
katika robo ya pili. Akiba ya fedha za kigeni iliendelea kuwa ya kutosha,
ikiongezeka hadi dola za Marekani milioni 5,546.1, mwishoni mwa
Desemba 2024. Kiasi hiki kinatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma
kutoka nje ya nchi kwa muda wa miezi 4.5.

Kufuatia utulivu wa uchumi, sekta ya fedha iliendelea kuwa thabiti,
ikiwva na viwango vya chini vya vihatarishi. Sekta ya benki iliendelea
kuwa na ukwasi na mtaji wa kutosha, na kutengeneza faida. Rasilimali
za benki ziliongezeka sambamba na amana zikichochewa na ongezeko
la huduma za uwakala wa benki, pamoja ongezeko la matumizi ya
mifumo ya kidijitali katika utoaji wa huduma za kibenki. Ukwasi katika
benki uliendelea kuwa wa kutosha na mikopo chechefu ilipungua hadi
kufikia asilimia 3.3 mwishoni mwa mwezi Desemba 2024 kutoka asilimia
4.1 mwishoni mwa mwezi Juni 2024. Mifumo ya malipo iliendelea
kufanya kazi kwa ufanisi huku Benki Kuu ya Tanzania ikiendelea
kuboresha mifumo kwa lengo la kuongeza ufanisi na upatikanaji wake.
Aidha, Benki Kuu iliendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuongeza
matumizi ya kidijitali katika kufanya miamala nchini badala ya kutumia
fedha taslimu.

Matarajio ya uchumi wa dunia

Ripoti za uchumi zilizotolewa hivi karibuni na OECD, IMF na Benki ya
Dunia zinakadiria ukuaji wa uchumi wa dunia kufikia kati ya asilimia
2.7 na 3.3 mwaka 2025. Matarajio haya yanachangiwa kwa kiasi
kikubwa na utekelezaji wa sera za fedha na hatua zinazochukuliwa
na serikali mbalimbali katika kuchochea shughuli za kiuchumi, na
ongezeko la matumizi ya walaji. Hata hivyo, ukuaji huu unaweza



kuathiriwa na kutotabirika kwa sera za kiuchumi, migogoro ya kisiasa,
na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Mfumuko wa bei unatarajiwa
kuendelea kupungua katika nchi nyingi, kutokana na kupungua kwa
bei za bidhaa katika soko la dunia na matokeo ya utekelezaji wa
sera za fedha iliyopunguza ukwasi katika kipindi kilichopita. Shirika
la IMF linakadiria mfumuko wa bei kufikia asilimia 4.2 mwaka 2025,
kabla ya kupungua zaidi hadi asilimia 3.5 mwaka unaofuata. Nchi
zilizoendelea zinatarajiwa kufikia malengo yao mapema ukilinganisha
nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi. Hata hivyo, matarajio
kuhusu mfumuko wa bei yanaweza kuathiriwa na migogoro ya kisiasa,
athari za mabadiliko ya tabianchi, na ongezeko la bei za nishati.

Matarajio ya uchumi wa hapa nchini

Uchumi wa Tanzania Bara unatarajiwa kuendelea kukua kwa kasi
ambapo Pato la Taifa (GDP) linatarajiwa kukua kwa takriban asilimia
6 katika nusu ya pili ya mwaka 2024/25. Ukuaji huu utachangiwa
zaidi na shughuli za kilimo, ujenzi na huduma za usafirishaji, pamoja
na utekelezaji wa sera madhubuti ya fedha na ya bajeti. Kwa upande
wa Zanzibar uchumi unatarajiwa kukua kwa zaidi ya asilimia 6,
ukichangiwa na shughuli za utalii, ujenzi na upangaji wa majengo.
Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa tulivu, katika nusu ya pili
ya mwaka 2024/25, ukikadiriwa kuwa takriban asilimia 3 kwa Tanzania
Bara na chini ya asilimia 5 kwa Zanzibar. Mwenendo huu utachangiwa
na utekelezaji wa sera madhubuti ya fedha na ya bajeti, uwepo wa
chakula cha kutosha nchini, utulivu wa thamani ya Shilingi na bei za
bidhaa katika soko la dunia. Hata hivyo, mfumuko wa bei unaweza
kuongezeka endapo nchi za OPEC+ zitaamua kuendelea kupunguza
kiwango cha uzalishaji wa mafuta.



Mwelekeo wa sera ya fedha kwa mwaka 2024/25

Katika nusu ya pili ya mwaka 2024/25, mwelekeo wa sera ya fedha
utakuwa kama ilivyokuwa katika nusu ya kwanza, huku lengo la sera
ya fedha likiwa ni kuhakikisha mfumuko wa bei mdogo wa takribani
asilimia 3, na kuchagiza ukuaji wa uchumi ili kufikia angalau asilimia
6. Benki Kuu itaendelea kutumia nyenzo zake za sera ya fedha ili
kuhakikisha uwepo wa ukwasi unaoendana na mahitaji ya shughuli za
kiuchumi na kuhakikisha riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki
inabaki ndani ya wigo wa riba ya Benki Kuu. Katika kuongeza ufanisi
wa sera ya fedha, Benki Kuu itaendelea kufanya maboresho mbalimbali
katika soko la fedha baina ya mabenki. Maboresho haya ni pamoja
na kufanya mapitio ya dhamana zinazotumiwa na benki za biashara
wakati wa kukopa toka Benki Kuu, na viwango vya riba ya mikopo
ya siku moja (Jombard loans) na nyenzo nyingine zinazotumika katika
utekelezaji wa sera ya fedha. Vilevile, Benki Kuu itaendelelea kutoa
elimu kwa wadau na umma kwa ujumla kuhusu mfumo wa utekelezaji
wa sera ya fedha unaotumia riba, na umuhimu wa kutumia Shilingi
katika kufanya miamala ya bidhaa na huduma hapa nchini.

Sera ya riba na viwango vya ubadilishaji fedha za kigeni

Viwango vya riba vitaendelea kuamuliwa na nguvu za soko. Kamati ya
sera ya fedha itaendelea kupanga Riba ya Benki Kuu, ambayo itatoa
mwongozo kwa riba zinazopangwa kwenye soko la fedha baina ya
benki. Aidha, Benki Kuu itaendelea kufanya maboresho katika sekta
ya fedha sambamba na jitihada za Serikali katika kuhakikisha riba za
mikopo haziwaumizi wakopaji nchini. Katika kutekeleza haya, Benki
Kuu itaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali wa sekta ya fedha
ili kumlinda mtumiaji wa huduma za fedha, kutoa elimu ya fedha
na kuongeza huduma jumuishi za fedha. Viwango vya ubadilishaji
fedha za kigeni pia vitaendelea kuamuliwa kwa nguvu za soko, hivyo
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kusaidia kupunguza madhara yatokanayo na mitikisiko ya uchumi toka
nje ya nchi na kuongeza ufanisi wa soko la fedha za kigeni. Benki
Kuu itaendelea kushiriki katika soko la jumla la fedha za kigeni (IFEM)
kwa mujibu wa Sera ya Ushiriki ya Soko la Fedha za Kigeni (Foreign
Exchange Intervention Policy 2023). Vilevile, Benki Kuu itaendelea
kuhakikisha uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, kama
kinga dhidi ya mitikisiko ya kiuchumi kutoka nje ya nchi, na kuhakikisha
ushiriki wa benki za biashara katika soko la fedha za kigeni unazingatia
miongozo iliyopo.
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SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

Tamko la Sera ya fedha kwa mwaka 2024/25 lililotolewa na Benki Kuu
ya Tanzania mwezi Juni 2024 liliainisha malengo ya sera za kiuchumi
kwa mwaka 2024/25. Malengo haya yaliwekwa kwa kuzingatia
Mipango ya Maendeleo ya Taifa na mwenendo wa uchumi wa dunia
na wa hapa nchini. Malengo haya yalikuwa ni; (i) kufikia ukuaji wa
uchumi wa asilimia 5.4 kwa mwaka 2024 na asilimia 6 kwa mwaka
2025 kwa Tanzania Bara na ukuaji wa asilimia 7.2 na 6.8, kwa Zanzibar,
mtawalia' na (ii) kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo
la asilimia 5 mwaka 2024/25 kwa Tanzania Bara na Zanzibar.

Mapitio haya ya nusu mwaka ya Tamko la Sera ya Fedha la mwaka
2024/25 yanatathmini mwenendo wa uchumi wa dunia na hapa nchini
pamoja na matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha katika nusu ya
kwanza ya mwaka 2024/25. Aidha, Tamko hili linatoa mwelekeo wa
uchumi wa dunia na wa hapa nchini, na sera ya fedha katika nusu ya
pili ya mwaka 2024/25.

Pamoja na Sehemu hii ya Utangulizi, Tamko hili limepangwa kwa
mtiririko ufuatao: Sehemu ya pili inaainisha malengo na matokeo
ya utekelezaji wa sera ya fedha katika nusu ya kwanza ya mwaka
2024/25. Sehemu ya tatu inachambua mwenendo wa uchumi wa dunia,
ikifuatiwa na Sehemu ya nne inayotathmini mwenendo wa uchumi wa
hapa nchini. Sehemu ya tano inatoa mwelekeo wa uchumi wa dunia
na wa hapa nchini. Sehemu ya sita inahitimisha kwa kutoa mwelekeo
wa sera ya fedha pamoja na sera za riba na viwango vya ubadilishaji
wa fedha za kigeni zitakazotekelezwa na Benki Kuu ya Tanzania katika
nusu ya pili ya mwaka 2024/25 katika kudhibiti mfumuko wa bei na
kuchochea ukuaji wa uchumi.

1 Makadirio ya ukuaji wa uchumi kwa Tanzania bara kwa mwaka 2025 yameboreshwa kutoka asilimia 5.8 ya awali.
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Mfumo wa Sera ya Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania

Mfumo wa sera ya fedha ya Benki Kuu ya Tanzania hulenga kudhibiti
mfumuko wa bei nchini na kuwezesha ukuaji endelevu wa uchumi. Mnamo
mwezi Januari 2024, Benki kuu ilianza rasmi kutekeleza sera ya fedha
kwa kutumia mfumo wa riba ili kuongeza ufanisi, sawia na mabadiliko ya
magzingira ya kiuchumi. Mfumo huu ambao unazingatia zaidi mwelekeo
na matarajio ya mwenendo wa viashiria mbalimbali vya kiuchumi (forward
looking) hutumia Riba ya Benki Kuu ili kuchagiza mwenendo wa riba
za muda mfupi katika masoko ya fedha, ambazo hutarajiwa kuashiria
viwango vya riba vya muda mrefu na hatimaye kuathiri mfumuko wa bei
na ukuaji wa uchumi. Mambo muhimu katika mfumo wa sera ya fedha
unaotumia riba ya Benki Kuu yameainishwa kama ifuatavyo.

Lengo la Sera ya Fedha

Lengo la msingi la sera ya fedha ni kuhakikisha utulivu wa bei, yaani
kiwango kidogo na thabiti cha mfumuko wa bei. Mfumuko wa bei hupimwa
kwa kuangalia mabadiliko ya kila mwaka katika fahirisi za bei za walaji
nchini ambalo huwasilishwa kwa asilimia. Mfumuko wa bei unatarajiwa
kuwa asilimia 5 katika muda wa kati. Lengo hili ni muafaka kwa ajili ya
kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi nchini, pamoja na kuhakikisha
utulivu wa riba na thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu za nchi
nyingine.

Lengo la Kati

Benki Kuu inadhibiti mfumuko wa bei na kuwezesha ukuaji wa uchumi kwa
kupanga kiwango cha riba ya Benki Kuu (CBR). Riba hii hupangwa
kuendana na maoteo ya mfumuko wa bei, sambamba na ukuaji endelevu
wa uchumi.



Kiashiria cha Utendaji

Chini ya mfumo wa sera ya fedha unaotumia riba, Benki Kuu inahakikisha
kuwa riba ya mikopo ya siku 7 katika soko la fedha baina ya benki (lengo
la uendeshaji) inaendana na riba ya Benki Kuu ili kufikia malengo ya
mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi. Riba ya siku 7 katika soko la fedha
baina ya benki imechaguliwa na Benki Kuu kwa kuwa ni tulivu na ina
uhusiano wa karibu na riba ya Benki Kuu.

Nyenzo za Sera ya Fedha

Benki Kuu ya Tanzania inatumia nyenzo mbalimbali za sera ya fedha
ili kuhakikisha kuwa lengo la uendeshaji linaendana na riba ya Benki
Kuu. Nyenzo kuu za utekelezaji wa Sera ya fedha ni pamoja na mikopo
ya muda mfupi baina ya Benki Kuu na benki za biashara (repurchase
agreement and reverse repurchase agreement). Nyenzo nyingine ni uuzaji
na ununuzi wa dhamana (debt securities), na uuzaji na ununuzi wa fedha
za kigeni katika soko la jumla la fedha za kigeni baina ya benki. Nyenzo
nyingine zinazotumika ni pamoja na kiwango cha amana za benki za
biashara kinachotakiwa kuwekwa kisheria Benki Kuu (Statutory Minimum
Reserve) na riba inayotumika kutoza benki au Serikali zinapochukua
mikopo Benki Kuu. Pamoja na nyenzo hizo, Benki Kuu pia inatoa mikopo
ya muda mfupi ambayo hutakiwa kurudishwa ndani ya siku husika na ile
ya siku moja (Intraday and Lombard loan facilities) ili kusaidia uwepo wa
ufanisi katika mifumo ya malipo na ufanyaji wa miamala. Aidha, Benki
Kuu inaweza kutumia nyenzo nyingine za sera ya fedha kuendana na
mabhitaji ili kufanikisha kufikiwa kwa malengo ya kisera.

Uwasilishaji wa Sera ya Fedha kwa Umma

Benki Kuu ya Tanzania inatekeleza jukumu lake la uandaaji na utekelezaji
wa sera ya fedha kwa uwazi. Maamuzi ya Kamati ya Sera ya Fedha,



ikiwemo kuhusu riba ya Benki Kuu huwasilishwa kwenye mkutano wa

Gavana na wakuu wa taasisi za kibenki na pia kwa umma kupitia vyombo

vya habari. Vilevile, Benki Kuu huandaa na kuchapisha Tamko la Kamati

ya Sera ya Fedha na taarifa mbalimbali zinazoainisha mwelekeo wa sera

ya fedha, matokeo ya utekelezaji wake na mwenendo wa uchumi kwa

ujumla. Taarifa hizo zinapatikana kwenye tovuti ya Benki Kuu.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Mwanzo wa kila mwaka wa fedha, Benki Kuu ya Tanzania hutoa
mwelekeo wa sera ya fedha katika Tamko lake la Sera ya Fedha
kuendana na malengo ya sera za kiuchumi za Serikali.

Tamko la Sera ya Fedha huidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya
Benki Kuu ya Tanzania na kuwasilishwa bungeni kupitia kwa Waziri
anayesimamia masuala ya fedha, kama ilivyobainishwa katika kifungu
namba 21(5) cha Sheria ya Benki Kuu.

Utaratibu huo pia unafuatwa wakati ya uandaaji wa Mapitio ya nusu
mwaka ya Tamko la Sera ya Fedha, ambayo huainisha maendeleo ya
utekelezaji wa sera ya fedha dhidi ya malengo yake, matarajio kwa
kipindi cha mwaka kilichosalia, na hatua zitakazochukuliwa ili kufikia
malengo ya sera.

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Bodi ya Wakurugenzi ya Benki
Kuu, ambayo inaongozwa na Gavana, inawajibika kuamua kiwango
cha Riba ya Benki Kuu (CBR) kila robo mwaka, kuendana na malengo
ya sera za kiuchumi za Serikali.

Kamati ya Ufuatiliaji na Uangalizi ya Menejimenti ya Benki Kuu
inakutana kila siku kutathmini mwenendo wa riba ya mikopo ya
siku 7 baina ya mabenki (kiashiria cha uendeshaji) na kuamua hatua
zitakazochukuliwa ili kuhakikisha riba hiyo inabaki ndani ya wigo
unaotakiwa.



SEHEMU YA PILI

2.0 MALENGO NA UTEKELEZAJI WA SERA YA FEDHA KATIKA
NUSU YA KWANZA YA MWAKA 2024/25

2.1 Malengo ya Sera ya Fedha

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, Kamati ya Sera ya Fedha
ilipanga Riba ya Benki Kuu (CBR) katika kiwango cha asilimia sita (6)
kwa lengo la kudhibiti mfumuko wa bei unaotokana na kupungua kwa
thamani ya Shilingi na kuendelea kuchagiza shughuli za kiuchumi.
Maamuzi haya yalizingatia mwenendo wa uchumi wa dunia na wa
hapa nchini pamoja na vihatarishi vyake. Katika kuhakikisha uwepo wa
kiwango cha ukwasi kinachoendana na mahitaji ya shughuli mbalimbali
za kiuchumi, utekelezaji wa sera ya fedha ulilenga kuhakikisha kuwa
riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki inabakia ndani ya wigo wa
asilimia +/- 2 wa Riba ya Benki Kuu.

2.2 Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Utelekezaji wa sera ya fedha katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25
ulikuwa wa kuridhisha ambapo kiwango cha ukwasi kiliendana na
mahitaji ya shughuli za kiuchumi. Kufuatia utekelezaji huu matarajio
ya mfumuko wa bei yaliendelea kuwa chini ya lengo la asilimia 5,
huku mikopo kwa sekta binafsi ikiendelea kukua kwa kasi, na hivyo
kuchangia ukuaji wa uchumi. Vilevile, utekelezaji wa sera ya fedha
pamoja na ongezeko la mapato ya fedha za kigeni nchini, yalichangia
kuimarika kwa thamani ya Shilingi na kupelekea kutoweka kwa soko la
fedha za kigeni lisilo rasmi, kupungua kwa matumizi ya fedha za kigeni
katika kupanga bei na kulipia bidhaa na huduma nchini na kupunguza
vishawishi vya kuhodhi fedha za kigeni kwa matarajio ya kushuka kwa
thamani ya Shilingi (exchange rate speculation).
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Riba ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki ilikuwa
tulivu na ndani ya wigo, isipokuwa katika miezi ya Agosti, Septemba
na Oktoba, ambapo iliongezeka na kuvuka wigo wa CBR. Kuongezeka
kwa riba katika kipindi hicho kulitokana na ongezeko la mabhitaji ya
fedha kwa ajili ya kununua mazao hususan korosho, tumbaku na
nafaka, kufuatia kiasi kikubwa cha mavuno kuliko matarajio, benki
za biashara kuongeza uwekezaji katika rasilimali zilizo katika fedha
za kigeni, na ongezeko la uwekezaji wa wananchi katika dhamana za
Serikali hivyo kupunguza amana zao katika benki za biashara. Katika
kukabiliana na hali hiyo ili kuirudisha riba ya mikopo ya siku saba baina
ya benki ndani ya wigo wa CBR, Benki Kuu ilitumia nyenzo za sera ya
fedha kuongeza ukwasi kwa kutoa mikopo ya muda mfupi kwa benki
za biashara (reverse repurchase agreements), kununua fedha za kigeni
katika soko la jumla la fedha za kigeni na kufanya ubadilishanaji wa
fedha za kigeni kwa shilingi na benki za biashara (foreign exchange
swap). Vilevile, Benki Kuu iliongeza ukwasi kupitia Programu ya
Ununuzi wa Dhahabu Katika Soko la Ndani?. Kufuatia hatua hizi, riba
ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki ilipungua
na kuwa ndani ya wigo wa CBR, huku amana za benki katika Benki
Kuu (clearing balances) zikiongezeka (Kielelezo 2.1a na 2.1b). Vilevile,
kupitia utekelezaji wa sera ya fedha, Benki Kuu iliweza kufikia malengo
yaliyoainishwa katika Programu ya Extended Credit Facility (ECF), chini
ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kwa Septemba na Desemba
20243,

2 Benki Kuu ilianzisha Programu ya Ununuzi wa Dhahabu katika soko la ndani mnamo Septemba 2023, kama moja ya nyenzo za
kuongeza akiba ya fedha za kigeni

3 Extended Credit Facility (ECF) ni programu ya IMF yenye lengo la kutoa msaada wa kifedha ndani ya kipindi cha kati kwa nchi
wanachama. Programu hii inalenga kusaidia nchi wanachama kufanya maboresho mbalimbali ili kuongeza uthabiti wa uchumi

6



Kielelezo 2.1a: Riba ya Benki Kuu na Riba ya Mikopo ya Siku 7

=== Riba ya mikopo baina ya mabenki ya siku 7 (Wastani wa siku 5)
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SEHEMU YA TATU

3.0 MWENENDO WA UCHUMI WA DUNIA
3.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia uliendelea kuimarika mwaka 2024 kama ilivyo
kadiriwa na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Benki ya Dunia na
OECD. Ukuaji wa uchumi duniani unakadiriwa kuwa asilimia 3.2
mwaka 2024 na unatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 3.3 kwa mwaka
2025 na 2026. Kasi ya ukuaji ilitofautiana baina ya kanda ambapo nchi
zilizoendelea zinakadiriwa kukua kwa asilimia 1.9, zinazoibukia na
zinazoendela kiuchumi asilimia 4.2, na nchi za kusini mwa Jangwa la
Sahara zikikua kwa asilimia 3.8 (Jedwali 3.1). Kuimarika kwa uchumi wa
dunia kunaweka mazingira wezeshi kwa shughuli za uchumi kushamiri
hapa nchini.

Jedwali 3.1: Ukuaji wa Pato la Taifa

Asilimia
Halisi Makadirio
Benki ya Benki ya Benki ya
IMF OECD Dunia IMF OECD Dunia IMF Dunia
2024 2025 2026
Dunia 3.2 3.2 2.7 3.3 3.3 2.7 3.3 2.7
Nchi zilizoendelea 1.7 n.a 1.7 1.9 n.a 1.7 1.8 1.8
Marekani 2.8 2.8 2.8 2.7 2.4 2.3 2.1 2.0
Eneo la Ulaya 0.8 0.8 0.7 1.0 1.3 1.0 1.4 1.2
Uingereza 0.9 0.9 n.a 1.6 1.7 n.a 1.5 n.a
Japani -0.2 -0.3 0.0 1.1 1.5 1.2 0.8 0.9
Nchi zinazoibukia na
kuendelea kiuchumi 4.2 n.a 4.1 4.2 n.a 4.1 4.3 4.0
Brazili 3.7 3.2 3.2 2.2 2.3 2.2 2.2 2.3
Urusi 3.8 n.a 3.4 1.4 n.a 1.6 1.2 1.1
India 6.5 6.8 6.5 6.5 6.9 6.7 6.5 6.7
China 4.8 4.9 4.9 4.6 4.7 4.5 4.5 4.0
Ukanda wa Kusini mwa
Jangwa la Sahara 3.8 n.a 3.2 4.2 n.a 41 4.2 4.3

Chanzo: Ripoti ya IMF ya Mwelekeo wa Uchumi, Januari 2025, Ripoti ya Benki ya Dunia kuhusu matarajio ya uchumi wa dunia,
Januari 2025 na Ripoti ya Mwelekeo wa uchumi ya OECD, Desemba 2024. n.a inamaanisha kuwa takwimu haipo kwa
muda ambao repoti hii inaandaliwa.

Ufafanuzi: IMF inamaanisha Shirika la Fedha la Kimataifa, na OECD inamaanisha Shirika la Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo



3.2 Mfumuko wa bei

Mfumuko wa bei duniani ulipungua katika nusu ya kwanza ya mwaka
2024/25 ukilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2023/24.
Mfumuko wa bei ulikaribia malengo ya benki kuu katika nchi nyingi
kufuatia utekelezaji wa sera ya fedha uliolenga kupunguza ukwasi
kwenye uchumi na kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia
(Kielelezo 3.1a). Kufuatia mwenendo huu wa mfumuko wa bei, benki
kuu katika nchi zilizoendelea na zile zinazoibukia kiuchumi zilipunguza
riba za sera ya fedha. Mwenendo huu wa kupungua kwa mfumuko wa
bei ulionekana pia katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
na nchi za Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa afrika (SADC), ambapo
nchi chache zilishindwa kufikia vigezo vya mtangamano wa kiuchumi

kutokana na ukame na kushuka kwa thamani ya sarafu zao (Kielelezo
3.1bna 3.1¢c).

Kielelezo 3.1a: Mfumuko wa Bei kwa Nchi Zilizoendelea na
Zinazoibukia Kiuchumi

Asilimia

Nchi zilizoendelea Nchi zinazoibukia
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Chanzo: Ofisi za Takwimu za Nchi husika




3.1c: Mfumuko wa Bei kwa Nchi za SADC

Asilimia

Seychelles Tanzania Eswatini Namibia

Chanzo: Ofisi za Takwimu za Nchi husika

3.3 Mwenendo wa Bei za Bidhaa Katika Soko la Dunia

Katika nusu ya kwanza ya 2024/25, bei za bidhaa katika soko la dunia
zilikuwa na mienendo tofauti. Bei ya mafuta ghafi ilipungua, ambapo
wastani wa mwezi ulikuwa kati ya dola za Marekani 72.29-83.26 kwa
pipa, kutokana na ongezeko la uzalishaji kutoka nchi zisizo wanachama
wa OPEC na kupungua kwa mahitaji kutoka China.* Bei ya dhahabu
iliendelea kuwa kubwa, ikiuzwa kwa kati ya dola za Marekani 2,326.44-
2,690.06 kwa wakia kutokana na ongezeko la mahitaji ya dhahabu

4 Nchi zisizo wanachama wa OPEC ni Argentina, Brazil, Colombia, Guyana, Mexico, Azerbaijan, Kazakhstan, Qatar, Oman, Angola,
Misri na Marekani.
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kwa ajili ya uwekezaji, hususan katika wakati ambao uchumi wa dunia
unakabiliana na migogoro ya kisiasa (Kielelezo 3.2a). Bei za kahawa
ziliongezeka kutokana na sintofahamuiiliyojitokeza katika ugavi kufuatia
nchi za Ulaya kuanza utekelezaji wa sheria mpya inayokataza ununuzi
wa kahawa kutoka nchi zilizoharibu misitu baada ya mwaka 2020.
Kwa upande mwingine, bei ya sukari ilipungua kutokana na ongezeko
la uzalishaji nchini Brazil na Thailand, ambao ni wazalishaji wakubwa
duniani. Aidha, bei ya pamba ilishuka kutokana na kupungua kwa
mahitaji pamoja na matarajio ya ongezeko la uzalishaji kufuatia hali

nzuri ya hewa katika nchi zinazozalisha pamba kwa wingi (Kielelezo
3.2b).

Kielelezo 3.2a: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia
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Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects na Bloomberg
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Bidhaa katika Soko la Duni

Bei za

Kielelezo 3.2b
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SEHEMU YA NNE

4.0 HALI YA UCHUMI NCHINI
4.1 Pato la Taifa

Uchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar ulikua kwa kasi ya kuridhisha
mwaka 2024. Uchumi wa Tanzania Bara ulikua kwa asilimia 5.6
katika robo tatu za kwanza za mwaka 2024, na unakadiriwa kukua
kwa asilimia 5.7 katika robo ya nne. Hivyo, ukuaji kwa mwaka 2024
unakadiriwa kuwa asilimia 5.6, ukiwa juu kidogo ya maoteo ya awali ya
asilimia 5.4. Ukuaji huu ulichangiwa na shughuli mbalimbali hususan
kilimo, huduma za fedha na bima, usafirishaji na ujenzi (Kielelezo 4.1a
na 4.1 b). Shughuli za utalii ambazo hutoa mchango mkubwa katika
maeneo mengi ya uzalishaji pia zilichangia ukuaji huu kupitia shughuli
za usafirishaji, chakula na malazi. Aidha, uwepo wa umeme wa
uhakika, hali nzuri ya hewa kwa ajili ya kilimo, kuimarika kwa mazingira
ya kibiashara pamoja na utekelezaji wa sera madhubuti za kiuchumi,
vilichangia ukuaji huu.

Shughuli za kilimo zilichangia kwa kiwango kikubwa ukuaji huu kwa
takriban asilimia 15.9. Wakati huohuo, ongezeko kubwa lilionekana
katika uzalishaji wa mazao ya biashara hususan korosho na tumbaku
pamoja na nafaka. Kutokana na hali hii, mauzo ya korosho kwa msimu
wa mwaka 2024 vyalikuwa makubwa kuliko kiwango kilichowahi
kufikiwa katika misimu ya miaka mitano iliyopita. Aidha, wakulima
walinufaika na bei nzuri kutokana na kuanzishwa kwa mfumo wa
kidijitali unaotumika kufanya minada ya mazao ulioanzishwa na Soko
la Bidhaa Tanzania (TMX). Vilevile, shughuli za huduma za fedha na
bima, umeme na habari na mawasiliano zilikuwa na ukuaji mkubwa
kuliko shughuli nyingine (Kielelezo 4.1c).
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Kielelezo 4.1a: Pato la Taifa

Asilimia

2020 2021 2022 2023 2024

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kielelezo 4.1b: Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi
katika Pato la Taifa

Asilimia

M Kilimo M Fedha na bima
W Ujenzi W Usafirishaji na uhifadhi mizigo
M Viwanda

2020 2021 2022 2023 2024

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Kielelezo 4.1c: Ukuaji wa Shughuli za Kiuchumi

Asilimia

® Fedha na bima ®mUmeme ® Habari na mawasiliano

m Utawala na ulinzi m Usafirishaji

2020 2021 2022 2023 2024

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kwa upande wa Zanzibar, uchumi uliendelea kuwa imara ambapo
katika robo tatu za kwanza za mwaka 2024, uchumi ulikua kwa asilimia
7.0, na unakadiriwa kukua kwa asilimia 7.2 mwaka 2024 (Kielelezo
4.2a). Mwenendo huu ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na kuimarika
kwa shughuli za utalii, ufugaji na ujenzi (Kielelezo 4.2b).
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Kielelezo 4.2a: Ukuaiji Halisi wa Pato la Taifa kwa Zanzibar

Asilimia

7.7

2019 2020 2021 2022 2023 2024

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

Kielelezo 4.2b: Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi
katika Pato la Taifa kwa Zanzabar

Asilimia
® Huduma za malazi na chakula m Ufugaji
m Ujenzi = Viwanda
= Shughuli za mali zisizohamishika Fedha na bima

6.6
816 35 3.4

2019 2020 2021 2022 2023 2024

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar
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4.2 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei uliendelea kuwa tulivu katika nusu ya kwanza ya
mwaka 2024/25. Katika kipindi hiki, mfumuko wa bei ulikuwa wastani
wa asilimia 3.1, ukipungua kidogo kutoka asilimia 3.2 katika kipindi
kama hicho mwaka uliotangulia (Kielelezo 4.3a na 4.3b). Mwenendo
huu ulitokana na utulivu wa bei za vyakula ambavyo huchukua takriban
asilimia 28.2 ya mzani wa bei za walaji, pamoja na utekelezaji wa sera
madhubuti ya fedha na ya bajeti na kupungua kwa bei ya bidhaa
katika soko la dunia. Mwenendo wa bei za vyakula uliakisi uwepo wa
chakula cha kutosha katika maeneo mengi nchini kutokana na uwepo
wa mvua za kutosha pamoja na upatikanaji na matumizi sahihi ya
pembejeo za kilimo kama mbolea na viuatilifu. Hivyo, mfumuko wa
bei za vyakula uliendelea kupungua na kufikia wastani wa asilimia 2.8
katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba 2024 ukilinganishwa
na asilimia 4.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2023. Mfumuko
wa bei usiohusisha bidhaa za nishati na vyakula visivyochakatwa
(core inflation) uliongezeka kidogo na kufikia wastani wa asilimia 3.2
kutoka asilimia 2.5, na uliendelea kuwa na mchango mkubwa katika
mwenendo wa mfumuko wa bei (Kielelezo 4.3c).
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Kielelezo 4.3a: Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei wa jumla
= Mfumuko wa bei wa chakula
Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizokuwa za chakula
= Mfumuko wa bei wa msingi
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kielelezo 4.3b: Mfumuko wa Bei na Malengo ya Nchi na Kikanda

Mfumuko wa bei ==== Lengo la nchi
==== Lengo la EAC = === Lengo la chini la SADC
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Kielelezo 4.3c: Mchango katika Mfumuko wa Bei

mmm Mfumuko wa bei wa msingi

mmm Mfumuko wa bei wa nishati

Asilimia

-0.5

mmm Mfumuko wa bei wa vyakula visivyozindikwa

= Mfumuko wa bei wa jumla

g § %2 %8 8 8 8 § 3 § § 3§ § § 3 3 § 3 3

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Jedwali 4.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei

Asilimia
Badiliko la mwezi Badiliko la mwaka
Makundi ya msingi Uzani(%) Dec-23 Nov-24 Des-24 Des-23  Nov-24 Des-24
Chakula na vinywaji baridi 28.2 0.6 0.5 1.6 2.3 3.3 4.6
Vinywaiji vyenye kilevi na tumbaku 1.9 0.1 0.0 0.2 4.1 1.8 2.2
Mavazi na viatu 10.8 0.5 0.1 0.1 3.2 1.6 1.2
Makazi, maji, umeme, gesi na nishati
nyinginezo 15.1 15 0.9 0.1 4.0 41 29
Samani, vifaa vya majumbani na ukarabati wa
makazi 7.9 0.2 0.2 0.1 3.6 241 241
Afya 25 0.0 0.7 0.4 1.3 1.8 1.9
Usafiri 141 0.6 1.1 -0.5 3.3 3.8 3.5
Habari na mawasiliano 5.4 0.2 0.1 0.8 1.3 1.2 1.0
Burudani, michezo na utamaduni 1.6 0.2 0.5 0.1 3.5 2.0 2.0
Huduma za elimu 2.0 0.0 1.6 0.5 3.5 3.1 3.2
Migahawa na huduma za malazi 6.6 -0.1 1.3 -0.1 4.3 2.6 2.8
Huduma za bima na fedha 21 0.1 0.3 0.3 0.6 1.2 1.1
Usafi binafsi, hifadhi ya jamii, bidhaa na
huduma mchanganyiko 21 1.2 3.0 -0.1 4.5 6.3 5.3
Bidhaa zote (Mfumuko wa bei wa jumla) 100.0 0.6 0.7 0.5 3.0 3.0 3.1
Makundi yaliyochaguliwa

Fahrisi za msingi (core) 73.9 0.6 0.7 0.5 3.1 3.3 3.3
Vyakula visivyochakatwa 20.4 0.4 0.0 0.6 2.7 1.0 2.8
Mafuta, maji na bili za maji 5.7 0.9 1.7 0.4 5.1 5.7 5.3
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Kwa upande wa Zanzibar mfumuko wa bei ulipungua kufikia wastani wa
asilimia 5.1 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, ikilinganishwa
na wastani wa asilimia 6.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24
(Kielelezo 4.4). Mwenendo huu ulichangiwa na kushuka kwa bei ya
bidhaa za vyakula na zisizo za vyakula (Jedwali 4.1). Mfumuko wa
bei za vyakula ulipungua hadi asilimia 8, kutoka asilimia 11.6 katika
nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24. Kupungua kwa mfumuko wa bei
za chakula kulichangiwa na uwepo wa chakula cha kutosha nchini.
Vilevile, mfumuko wa bei za bidhaa zisizo za vyakula, ulipungua hadi
asilimia 2.8, kutoka wastani wa asilimia 3.1, kutokana na kupungua bei
za bidhaa za nishati.

Kielelezo 4.4: Mfumuko wa Bei kwa Zanzibar

= Mfumumo wa bei wa jumla
—— Mfumuko wa bei wa vyakula
Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za vyakula
16.0 1
14.0 |
12.0 A
o 4
= 10.0
2 80
6.0 -
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar
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Jedwali 4.2: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei kwa Zanzibar

Asilimia

Badiliko la kila mwezi

Badiliko la Kila mwaka

Makundi ya msingi Uzani Des-23 Nov-24 Des-24 Des-23 Nov-24  Des-24
Chakula na vinywaiji baridi 41.9 -0.2 -1.0 1.1 8.4 6.5 7.9
Vinywaiji vyenye kilevi na tumbaku 0.2 0.0 0.6 -8.3 0.7 25.9 15.4
Mavazi na viatu 6.3 -0.1 0.3 1.4 21 0.6 2.1
Makazi, maji, umeme, gesi na 25.8 0.6 -2.6 -1.1 2.4 4.6 2.8
nishati nyinginezo

Samani, vifaa vya majumbani na 4.8 0.6 0.6 0.3 5.4 2.0 1.7
ukarabati wa makazi

Afya 1.3 0.0 0.0 0.0 6.2 -2.4 -2.4
Usafiri 9.1 -1.6 -0.5 -0.1 6.7 -0.3 1.2
Habari na mawasiliano 4.2 0.5 1.6 0.7 1.2 3.3 3.5
Burudani, michezo na utamaduni 1.1 1.1 0.0 2.1 3.5 3.8 4.9
Elimu 1.6 0.0 2.2 0.0 5.1 2.8 2.8
Migahawa na huduma za malazi 1.4 1.8 0.0 0.0 -1.3 15.7 0.0
Huduma za bima na fedha 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Usafi binafsi, hifadhi ya jamii, 1.7 -0.1 0.5 0.0 2.5 0.8 0.8
bidhaa na huduma

mchanganyiko

Bidhaa zote (Mfumuko wa bei wa 100.0 0.0 -1.0 0.4 55 4.5 4.9
jumla)

Makundi yaliyochaguliwa

Chakula 41.9 -0.2 -1.1 1.2 8.8 6.6 8.1
Bidhaa zisizo za chakula 58.6 0.2 -1.0 -0.3 3.2 3.0 2.5

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

4.3 Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta Binafsi

Ukuaji wa ujazi wa fedha na mikopo kwa sekta binafsi uliendelea kuwa
wa kuridhisha katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25. Ujazi wa
fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 11.9,
ukilinganishwa na ukuaji wa asilimia 15.5 katika kipindi kama hicho
mwaka 2023/24, ukichangiwa zaidi na ukuaji wa mikopo kwa sekta
binafsi (Kielelezo 4.5a na 4.5b).
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Kielelezo 4.5a: Ukuaji wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta

Binafsi
— Ukuaji wa ujazi wa fedha (M3) Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 4.5b: Mchango wa Ukuaji wa M3

mmmmm Rasilimali halisi za nje mmmmn Madai halisi kwa serikali kuu
mmmmm Mikopo kwa sekta binafsi mmmm Rasilimali nyinginezo
==== Ukuaji wa ujazi wa fedha (M3)
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 16.1 katika
nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, japo kasi ya ukuaji ilikuwa
ndogo kuliko ukuaji wa asilimia 19.1 katika kipindi kama hicho mwaka
2023/24. Mwenendo huu unaakisi matokeo ya utekelezaji wa sera ya
fedha iliyolenga kuhakikisha kuwa mfumuko wa bei unaendelea kuwa
ndani ya lengo. Uwiano wa mikopo ya sekta binafsi kwa Pato la Taifa
ambao huashiria ukuaji wa sekta fedha, ulikuwa asilimia 19.1 katika
nusu mwaka ya 2024/25, kutoka asilimia 16.5. Mikopo inayoelekezwa
kwa shughuli binafsi ambayo hujumuisha mikopo kwa biashara ndogo
ndogo na za kati (SMEs) iliendelea kuchukua sehemu kubwa ya
mikopo yote na kuwa na mchango mkubwa katika ukuaji wa mikopo
kwa sekta binafsi (Kielelezo 4.6a na Kielelezo 4.6b). Mikopo iliyotolewa
kwa shughuli za kilimo iliongezeka kulinganisha na kipindi kama hicho
mwaka 2023/24, kutokana na ongezeko la mahitaji kwa ajili ya ununuzi
wa mazao®.

Chart 4.6a: Mchango wa Shughuli za kiuchumi katika Ukuaji wa
Mikopo, kwa Asilimia
= Shughuli binafsi = Kilimo = Shughuli nyinginezo

m Biashara = Viwanda Uchukuzi na mawasiliano
Ujenzi

o8 83

0.9
0.8

0.7 0.8
0.8 0.8

Dec-23
Jan-24
Feb-24
Mar-24
Apr-24
May-24
Jun-24
Jul-24
Aug-24
Sep-24
Oct-24
Nov-24
Dec-24

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

5 Mikopo hii pia haihusishi mikopo inayokwenda kwenye shuguli za kilimo inayotolewa kama Mikopo kwenye Shughuli binafsi
(personal loans)
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Chart 4.6b: Mgawanyo wa Mikopo kwa Shughuli za Kiuchumi,
kwa Asilimia

m Shughuli binafsi m Biashara m Kilimo
= Viwanda Ujenzi
B Shughuli nyinginezo

4.3 4.4 4.4 4.2 4.2 4.2 43 4.4 4.4 4.4 4.4 4.4 48

® Uchukuzi na mawasiliano
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

4.4 Viwango vya Riba

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, riba za mikopo na
amana hazikuwa na mabadiliko makubwa kulinganishwa na viwango
vilivyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Riba za
mikopo zilikuwa wastani wa takriban asilimia 16, wakati riba za mikopo
kwa wateja wakubwa (negotiated lending rates) zilibakia takriban
asilimia 13 (Kielelezo 4.7a). Riba za amana zilikuwa takriban asilimia
8, wakati riba za amana za wateja wakubwa ziliongezeka kidogo hadi
kufikia asilimia 10. Riba za dhamana za serikali ziliongezeka, zikiakisi
tabia ya wawekezaji kupendelea kuwekeza katika hatifungani za
muda mrefu (Kielelezo 4.7b). Riba za mikopo zinatarajiwa kuendelea
kupungua kutokana na hatua zinazochukuliwa katika kukabiliana na
changamoto za kimuundo katika soko la fedha. Hatua hizi ni pamoja
na kufuatilia utekelezaji wa Kanuni za Kumlinda Mteja wa Huduma
za Fedha Nchini za mwaka 2019, kuongeza upatikanaji wa taarifa za
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wakopaji kupitia utoaji wa vitambulisho vya Taifa na urasmishaji wa
makazi, na kuboresha mfumo wa mahakama ili kuharakisha utatuzi
wa migogoro inayohusiana na mikopo.

Kielelezo 4.7a: Riba za Amana na Mikopo Inayotolewa Benki za

Biashara
- Riba za amana kwa ujumla Riba za amana za muda mfupi
- Riba za mikopo kwa ujumla = Riba za mikopo ya muda mfupi
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
Kielelezo 4.7b: Riba katika Masoko ya Fedha
= Riba ya mikopo baina ya mabenki ya siku moja - Riba za dhamana za Serikali za siku 91
= Riba za mikopo baina ya mabenki kwa ujumla == Riba za dhamana za Serikali kwa ujumla
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4.5 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, utekelezaji wa bajeti
ya Serikali ulikuwa wa kuridhisha. Kwa upande wa Tanzania bara,
mapato ya ndani yalifikia lengo, yakichangiwa zaidi na makusanyo
ya kodi (Jedwali 4.3). Mwenendo huu ulitokana na kuimarika kwa
shughuli za uchumi, pamoja na juhudi za Serikali kuongeza usimamizi
na ukusanyaji wa kodi. Matumizi ya Serikali yalifanyika kuendana na
mapato, na yalifikia asilimia 92.1 ya makadirio.

Vilevile, utekelezaji wa bajeti ya Serikali kwa upande wa Zanzibar
ulikuwa wa kiwango cha juu katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25.
Mapato ya Serikali yanayojumuisha mapato ya ndani na misaada toka
nje, yalikuwa shilingi bilioni 933.4, yakivuka lengo kwa asilimia 4.8.
Mapato ya ndani yalikuwa shillingi bilioni 853.8, yakivuka lengo, wakati
misaada ilivuka makadirio kwa kiwango kikubwa. Mapato ya kodi
yalikuwa shilingi bilioni 752.8, yakivuka lengo kwa asilimia 3.6, huku
mapato yasiyo ya kodi yakiwa shilingi bilioni 101, sawa na asilimia
82.7 ya lengo (Kielelezo 4.8a). Aidha, ukusanyaji wa mapato ulikuwa
wa kuridhisha katika makundi yote ya kodi kutokana na maboresho
yaliyofanyika katika usimamizi na ukusanyaji kodi na pamoja na utayari
wa walipakodi katika kulipa kodi kwa hiyari. Matumizi ya serikali
yalikuwa shillingi bilioni 1,381, ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa
asilimia 54 (Kielelezo 4.8b).
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Jedwali 4.3: Muhtasari wa Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali kwa
Tanzania Bara

Shilingi bilioni
Jul 23 - Des 23 Jul 24 - Des 24
Halisi Makadirio Halisi  Halisi/Makadirio (%)
Mapato 14,755.7 16,658.3 16,717.6 100.4
Matumizi 18,152.1 21,087.7 19,428.2 92.1
Matumizi ya kawaida 10,293.8 13,376.5 13,019.0 97.3
Matumizi ya maendeleo 7,858.2 7,7111 6,409.2 83.1
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Kielelezo 4.8a: Mapato ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
Shilingi billioni

Jul-Des

237.0
m2023 m2024

Kodi ya uagizaji VAT na ushuru wa Kodi ya mapato Kodi nyingine Mapato yasiyo ya Misaada
bidhaa kutoka nje bidhaa (wa ndani) kodi

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Zanzibar
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Kielelezo 4.8b: Matumizi ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

Shilingi bilioni
Jul-Des
12023 m2024
1,381.8
739.6
642.2

Jumla ya matumizi Matumizi ya kawaida Matumizi ya maendeleo

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Zanzibar

4.6 Denila Taifa

Deni la Serikali linalojumuisha deni la ndani na la nje lilifikia dola za
Marekani bilioni 39,121.9 mwishoni mwa Desemba 2024, ambapo deni
la nje lilikuwa asilimia 65.2 (Jedwali 4.4a). Kiasi kikubwa cha deni la nje
kilikuwa ni mikopo nafuu kutoka mashirika ya kimataifa, ikifuatiwa na
mikopo ya kibiashara. Sehemu kubwa ya mikopo hii ilitumika katika
sekta za usafirishaji na mawasiliano (Jedwali 4.4b na 4.4c). Deni la
ndani la Serikali lilifikia shilingi bilioni 32,649.3, ambapo kiasi kikubwa
kilikuwa ni dhamana za Serikali za muda mrefu (Jedwali 4.4d). Deni la
ndani la Zanzibar lilikuwa shilingi bilioni 1,247.4, ambapo kiasi kikubwa
kilikuwa dhamana za Serikali na mikopo kutoka benki za biashara.

29



Jedwali 4.4a: Deni la Taifa

Dola milioni
Des-23 Jun-24 Des-24"
Deni la Serikali kuu 35,574.0 36,732.4 39,121.9
Deni la nje 23,422.0 24,569.4 25,488.3
% ya deni la Serikali 65.8 66.9 65.2
Deni la ndani 12,152.0 12,163.0 13,633.7
Deni la nje la sekta binafsi 6,954.5 7,377.7 7,436.4
Deni la nje la mashirika ya umma 5.0 3.8 3.8
Jumla ya deni la nje 30,381.5 31,950.9 32,928.4
Jumla ya deni la Taifa 42,533.5 44,113.8 46,562.1
Chanzo:  Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Ufafanuzi: *Inajumuisha mkopo wa kawaida wa benki ya biashara; na p inamaanisha takwimu za awali
Jedwali 4.4b: Wadai wa Deni la Nje
Dola milioni
Des-23 Jun-24 Des-24°
Aina ya wakopeshaiji Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia
Mashirika ya kimataifa 16,097.5 53.0 17,148.6 53.7 18,229.0 55.4
Deni ambalo halijalipwa 16,006.2 52.7 17,052.9 53.4 18,116.6 55.0
Malimbikizo ya riba 91.3 0.3 95.6 0.3 112.4 0.3
Nchi wahisani 1,432.7 4.7 1,360.2 4.3 1,369.1 4.2
Deni ambalo halijalipwa 1,180.8 3.9 1,108.4 3.5 1,117.4 3.4
Malimbikizo ya riba 251.9 0.8 251.9 0.8 251.7 0.8
Kibiashara 11,168.0 36.8 11,7421 36.8 11,706.6 35.6
Deni ambalo halijalipwa 10,598.3 34.9 10,944.2 34.3 10,865.2 33.0
Malimbikizo ya riba 569.7 1.9 797.9 2.5 841.4 2.6
Mkopo wa kuuza nje 1,683.3 5.5 1,700.0 5.3 1,623.8 4.9
Deni ambalo halijalipwa 1,311.1 4.3 1,310.5 4.1 1,268.9 3.9
Malimbikizo ya riba 372.3 1.2 389.5 1.2 354.9 1.1
Deni la nje 30,381.5 100.0 31,950.9 100.0 32,928.4 100.0

Chanzo:  Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Ufafanuzi: *Inajumuisha mkopo wa kawaida wa benki ya biashara; na p inamaanisha takwimu za awali
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Jedwali 4.4c: Matumizi ya Mikopo ya Nje lliyopokelewa

Dola milioni
Des-23 Jun-24 Des-24"
Shughuli ya kiuchumi Kiasi  Asilimia Kiasi  Asilimia Kiasi  Asilimia
Urari wa malipo na msaada wa kibajeti 4,876.5 16.8 5,358.1 17.6 6,090.6 19.4
Usafirishaji na mawasiliano 6,269.4 21.5 6,470.5 21.3 6,664.6 21.2
Kilimo 1,521.8 5.2 1,561.1 5.1 1,542.6 4.9
Nishati na madini 4,419.2 152 4,625.1 15.2 4,568.4 14.6
Viwanda 1,198.5 4.1 1,224.0 4.0 1,198.9 3.8
Huduma za jamii na elimu 5,653.5 19.4 6,181.3 20.3 6,363.9 20.3
Fedha na bima 1,190.8 4.1 1,197.2 3.9 1,301.2 41
Utalii 487.9 1.7 508.4 1.7 504.1 1.6
Mali isiyohamishika na ujenzi 1,593.8 5.5 1,521.5 5.0 1,475.0 4.7
Mengineyo 1,885.0 6.5 1,768.8 5.8 1,658.8 5.3
Jumla 29,096.5 100.0 30,416.1 100.0 31,368.0 100.0
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Ufafanuzi: *Inajumuisha mkopo wa kawaida wa benki ya biashara; na p inamaanisha takwimu za awali
Jedwali 4.4d: Deni la Ndani
Shilingi milioni
Des-23 Jun-24 Des-24°
Nyenzo
Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia
Dhamana za Serikali 26,072.4 85.0 27,266.8 85.3 28,6643 87.8
Dhamana za Serikali za muda mfupi 2,730.6 8.9 2,328.7 7.3 2,108.0 6.5
Hisa za serikali 187.1 0.6 187.1 0.6 187.1 0.6
Dhamana za Serikali za muda mrefu 23,154.6 755 24,751.0 77.5 26,369.1 80.8
Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0
Deni lisilo na dhamana 4,606.4 15.0 4,684.5 14.7 3,985.0 12.2
Madeni mengine* 18.4 0.1 18.4 0.1 18.4 0.1
Bakaa hasi 4,588.0 15.0 4,666.1 14.6 3,966.6 121
Deni la ndani (ukiondoa karatasi za
ukwasi) 30,678.9 100.0 31,951.2 100.0 32,649.3 100.0
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Ufafanuzi: ~ *Inajumuisha mkopo wa kawaida wa benki ya biashara; na p inamaanisha takwimu za awali
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Tathmini ya uhimilivu wa deni la taifa iliyofanyika Oktoba 2024,
imeonesha kuwa deni la Serikali limeendelea kuwa himilivu. Uwiano
wa thamani ya sasa (Present Value) ya deni la Serikali kwa pato la
taifa ilikuwa asilimia 41.1, ambayo ni chini ya ukomo wa uhimilivu wa
deni ulioainishwa katika mwongozo wa uhimilivu wa deni wa Shirika
la Fedha la Kimataifa na Benki ya Dunia wa asilimia 55 na kigezo cha
mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za Afrika Mashariki cha ukomo wa
asilimia 50 ya Pato la Taifa. Vilevile deni hili lilikuwa chini ya kigezo cha
mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za SADC cha ukomo wa asilimia
60 (Jedwali 4.5).

Jedwali 4.5: Matokeo ya Upimaji wa Uhimilivu wa Deni la Taifa
kwa Mwaka 2024.

Ukomo  2023/24*  2024/25 2025/26 2026/27 2027/28  2028/29  2029/30 2034/35

Uhimilivu wa deni la Serikali

Thamani ya sasa (PV) ya uwiano wa deni kwa Pato la Taifa 55 411 40.3 39.5 38.1 36.8 36.5 36.4 35.9
Thamani ya sasa (PV) ya uwiano wa deni kwa mapato na misaada NA 267.6 2511 2413 232.1 224.4 2223 221.7 219
Uwiano wa ulipaji wa deni kwa mapato na misaada NA 35.4 50.9 40.8 37.1 35.9 36.1 39.9 37
Uhimilivu wa deni la nje

Thamani ya Sasa (PV) ya uwiano wa deni kwa Pato la Taifa 40 23.6 241 24 28 21.4 20.3 19.6 16.6
Thamani ya Sasa (PV) yauwiano wa deni kwa mauzo ya nje 180 127.5 123.8 124.5 119.5 111.9 106.4 100.3 85.2

Uwiano wa ulipaji wa deni kwa mauzo ya nje 15 11.7 13.9 12.8 12.3 12.8 12.6 12.4 9
Uwiano wa ulipaji wa deni kwa mapato 18 14.5 17.2 15.5 14.8 15.2 14.8 15 10.9
Chanzo: Wizara ya Fedha
Ufafanuzi: (*) inamanisha takwimu halisi mpaka kufikia mwisho wa Juni 2024, N/A inamaanisha haihusiki

4.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Sekta ya nje iliimarika katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25,
sanjari na mwenendo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchinié. Urari
wa malipo ya kawaida (current account) unakadiriwa kuwa na nakisi
ya dola za Marekani milioni 785.3, ikiwa ni takriban nusu ya nakisi
iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24 kutokana na
kuongezeka kwa mapato ya utalii, mauzo ya dhahabu, na bidhaa asilia
(Jedwali 4.6). Kwa mwaka 2024, urari wa malipo ya kawaida ulikuwa
dola za Marekani milioni 2,113.5 (sawa na asilimia 2.7 ya Pato la Taifa),
ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 2,958.3 mwaka
2023 (sawa na asilimia 3.7 ya pato la Taifa) (Kielelezo 4.9).

6 Takwimu zote za mwaka 2024 bado ni makadirio ya awali.
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Jedwali 4.6: Urari wa Malipo ya Kawaida

Dola millioni

Mwaka Julai - Desemba
2022 2023 2024° 2023 2024°
Urari wa bidhaa -6,984.9 -6,032.3 -5,174.9 -2,976.5 -2,235.5
Zilizouzwa nje* 7,223.8 7,696.6 9,144.8 4,325.9 5,601.2
Zilizonunuliwa nje -14,208.7 -13,728.9 -14,319.7 -7,302.3 -7,836.7
Urari wa huduma 2,296.6 3,953.9 4,478.1 2,335.2 2,260.5
Mapato 4,762.0 6,283.7 6,948.2 3,516.9 3,670.7
Malipo -2,465.4 -2,329.8 -2,470.1 -1,181.7 -1,410.2
Urari wa Bidhaa na Huduma -4,688.3 -2,078.4 -696.8 -641.3 25.0
Bidhaa na Huduma zlizouzwa nje 11,985.8 13,980.3 16,093.1 7,842.8 9,272.0
Bidhaa na Huduma zilizonunuliwa kutoka nje -16,674.1 -16,058.7 -16,789.8 -8,484.1 -9,246.9
Urari wa mapato ya vitega uchumi -1,393.2 -1,636.0 -1,893.4 -821.2 -1,049.4
Yaliyoingia 183.9 189.8 218.3 95.7 1171
Yaliyotoka -1,577.1 -1,725.8 -2,111.7 -917.0 -1,166.5
Urari wa uhamisho mali ya kawaida 599.3 656.1 476.6 321.2 239.0
lliyoingia 716.5 801.4 677.6 410.4 339.9
ambapo Serikalini 76.4 109.7 19.9 52.3 0.0
lliyoingia -117.2 -145.2 -201.0 -89.2 -100.9
Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali -5,482.2 -2,958.3 -2,113.5 -1,141.3 -785.3
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Ufafanuzi: p inamaanisha takwimu za awali
Kielelezo 4.9: Urari wa Malipo ya Kawaida
Dola millioni
mmmm Urari wa bidhaa mmmm Urari wa huduma
mmmm Urari wa mapato ya vitega uchumi mmmm Urari wa uhamisho mali ya kawaida
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka kufikia dola za
Marekani milioni 9,272 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25,
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 7,842.8 zilizorekodiwa
katika kipindi kama hicho mwaka uliopita. Mapato ya utalii, mauzo
ya dhahabu na bidhaa asilia hususan korosho na tumbaku zikichangia
kwa kiwango kikubwa mwenendo huu (Jedwali 4.7). Aidha, ongezeko
la thamani ya mauzo ya korosho na tumbaku lilitokana na mwenendo
wa bei na kiasi cha mauzo. Kwa mwaka 2024, mauzo ya bidhaa na
huduma pia yaliongezeka hadi dola za Marekani milioni 16,093.1, kutoka
dola za Marekani milioni 13,980.3 mwaka uliotangulia. Mauzo haya
yanakadiriwa kufikia asilimia 20 ya Pato la Taifa (GDP), ikilinganishwa
na asilimia 18 ya Pato la Taifa kwa mwaka uliopita.

Jedwali 4.7: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi

Dola millioni
Mwaka Julai - Desemba

2022 2023 2024° 2023 2024°

Bidhaa asilia 766.5 953.3 1,372.2 717.2  1,023.1
Bidhaa zsizo asilia 6,457.3 6,743.2 7,772.6 3,608.7 4,541.9
ambapo Dhahabu 2,835.1 3,058.9 3,369.7 1,636.5 1,884.4
Bidhaa za viwandani 1,419.2 1,363.3 1,378.8 697.0 746.9
Mazao ya mboga na maua 289.6 417.2 569.3 304.1 458.1
Mapato ya huduma 4,762.0 6,283.7 6,948.2 3,5616.9 3,707.0
ambapo Utalii 2,5627.8 3,373.8 3,656.7 1,957.0 1,971.2
Usafirishaji 1,872.0 2,423.8 2,702.0 1,301.0 1,404.9

Mauzo ya bidhaa na huduma 11,985.8 13,980.3 16,093.1 7,842.8 9,272.0

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania
Ufafanuzi: p inamaanisha takwimu za awali
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Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi uliongezeka kwa
kasi ndogo katika nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25 na kufikia dola
za Marekani milioni 9,246.9 ukilinganishwa na dola za Marekani milioni
8,484.1 katika kipindi kama hicho mwaka uliopita (Jedwali 4.8). Aidha,
thamani ya uagizaji wa bidhaa za petroli ilipungua kwa asilimia 11.2
hadi dola za Marekani milioni 1,384.6, kutokana na kushuka kwa bei
katika soko la dunia. Uagizaji wa mbolea uliongezeka hadi dola za
Marekani milioni 238.1 kutoka dola milioni 207.7, ukiakisi ongezeko
la matumizi katika shughuli za kilimo. Katika mwaka 2024, thamani
ya bidhaa na huduma zilizoagizwa toka nje ya nchi ilikuwa dola za
Marekani milioni 16,789.8, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni
16,058.7 mwaka uliopita. Kiwango kikubwa cha bidhaa zilizoagizwa
kilikuwa ni bidhaa za petroli, vyombo vya usafirishaji viwandani, chuma
pamoja na bidhaa za plastiki.

Jedwali 4.8: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi

Dola milioni

Mwaka Julai - Desemba
2022 2023 2024° 2023 2024°
Bidhaa za kukuza mtaji 2,594.0 2,893.4 3,042.9 1,489.2 1,750.8
Mashine na mitambo 1,128.9 1,242.7 1,057.6 577.3 548.2
Vifaa vya usafiri wa viwandani 823.2 937.2 1,198.9 493.4 749.6
Bidhaa za kati 10,231.0 9,389.1 9,879.4 5,074.0 5,336.8
Malighafi za viwanda 4,780.1 4,307.1 4,643.0 2,356.9 2,582.0
Mafuta na vilainishi 3,482.9 2,915.7 2,862.6 1,655.9 1,4771
ambapo Bidhaa za petroli zilizochujwa 3,314.8 2,725.8 2,627.8 1,559.0 1,384.6
Vifaa 987.5 998.6 1,096.4 499.5 641.7
Chakula na vinywaji kwa matumizi ya viwandani 717.9 828.8 901.6 393.7 415.6
ambapo Ngano 302.4 418.8 324.3 172.7 154.8
Magari binafsi 257.5 338.1 373.8 167.7 219.0
Bidhaa za matumizi ya kawaida 1,381.5 1,444.2 1,395.2 738.0 748.0
Chakula na vinywaji kwa matumizi ya kawaida 182.0 2401 178.7 84.4 102.4
Vifaa vya usafiri wa kawaida 159.5 141.7 163.9 81.2 87.8
Bidhaa nyingine za matumizi ya kawaida 1,040.1 1,062.4 1,052.6 572.4 557.8
Malipo ya huduma 2,465.4 2,329.8 2,470.1 1,181.7 1,410.2
o/w Usafirishaji 1,378.4 1,309.7 1,325.0 664.7 745.9
Bidhaa na huduma 16,674.1 16,058.7 16,789.8 8,484.1 9,246.9

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania
Ufafanuzi: p inamaanisha takwimu za awali
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Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, urari wa malipo
ya kawaida kwa upande wa Zanzibar ulikuwa na ziada ya dola za
Marekani milioni 321.5, ikiongezeka kutoka ziada ya dola za Marekani
milioni 219.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Mwenendo
huu ulitokana na ongezeko la mapato yatokanayo na mauzo ya huduma
ambayo yaliongezeka kwa asilimia 17.5 kufikia dola za Marekani milioni
610.7. Aidha, mapato yatakanayo na huduma yalichangiwa zaidi na
shughuli za utalii. Urari wa malipo kwa mwaka 2024 ulikuwa na ziada
ya dola za Marekani milioni 530.8 ukilinganishwa na dola za Marekani
milioni 350.6 kwa mwaka uliopita (Jedwali 4.9).

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka na kufikia dola
za Marekani milioni 635.5, kutoka dola milioni 540.6 katika kipindi
kama hicho mwaka uliotangulia, yakichangiwa kwa kiwango kikubwa
na utalii na bidhaa za viwandani (Kilelezo 4.10a). Katika mwaka 2024,
mauzo nje ya nchi yalifikia dola za Marekani milioni 1,101.4 kutoka dola
za Marekani milioni 956.5 mwaka 2023. Uagizaji wa bidhaa na huduma
kutoka nje ya nchi ulikuwa dola za Marekani milioni 325.7, takriban
sawa na kiwango kilichorekodiwa mwaka 2023/24 (Kilelezo 4.10b).
Katika mwaka 2024 uagizaji wa bidhaa toka nje ya nchi ulikuwa dola
za Marekani milioni 591.1, kutoka dola za Marekani milioni 618 kwa
mwaka uliotangulia.
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Jedwali 4.9: Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Zanzibar

Dola milioni

Mwaka Jul - Des
2022 2023  2024° 2022 2023 2024°

Urari wa bidhaa (halisi) -390.3 -466.7 -439.4 -207.9 -239.7 -247.5
Zilizouzwa nje 76.5 50.0 54.9 49.8 34.5 24.8
Zilizonunuliwa kutoka nje -466.9 -516.7 -494.3 -257.6  -274.3 -272.3

Urari wa huduma (halisi) 756.0 805.3 949.8 482.8 452.4 557.4
Mapato 8449  906.6 1,046.5 531.9 506.1 610.7
Malipo -88.9 -101.3 -96.8 -49.1 -53.7 -53.3

Urari wa bidhaa na huduma (halisi) 365.7 338.6 510.3 274.9 212.7 309.8
Bidhaa na huduma zlizouzwa nje 921.4 956.5 1,101.4 581.6 540.6 635.5
Bishaa na huduma zlizonunuliwa kutoka nje -555.8 -618.0 -591.1 -306.7 -328.0 -325.7

Urari wa mapato ya msingi (halisi) 4.3 10.6 17.9 4.7 5.8 10.2
Yaliyoingia 7.3 15.2 26.1 6.4 8.4 14.9
Yaliyotoka -3.0 -4.6 -8.2 -1.6 -2.6 -4.7

Urari wa Uhamishaji Mali (halisi) 11 1.4 25 0.5 0.8 1.4
lliyoingia 2.3 2.4 4.3 0.9 1.4 2.5
lliyotoka -1.2 -1.0 -1.8 -0.4 -0.6 -1.0

Urari wa Bidhaa, huduma na uhamishaji mali 3711 350.6 530.8 280.2 219.2 321.5

Chanzo: Mamlaka ya Mapato na Benki Kuu ya Tanzania
Ufafanuzi: p inamaanisha takwimu za awali

Kielelezo 4.10a: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi kwa

Zanzibar
Dola millioni
Jul - Des
610.7 m 2023 = 2024
17.4 27 6.9 10.7 39 16 63 98
Huduma Karafuu Bidhaa za Mwani Bidhaa
viwandani nyingine

Chanzo: Mamlaka ya Mapato na Benki Kuu ya Tanzania
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Kielelezo 4.10b: Uagizaji wa Bidhaa Kutoka Nje kwa Zanzibar

Dola millioni

July - Des

104.1 m2023 m2024

Uagizaji wa Vifaa vya Bidhaa za Vifaa vya Vifaa vya
mafuta usafirishaji vyakula mashine ujenzi

Chanzo: Mamlaka ya Mapato na Benki Kuu ya Tanzania

4. 8. Ukwasi wa Fedha za Kigeni na Viwango vya Kubadilisha
Fedha za Kigeni
Katika robo ya kwanza ya mwaka 2024/25 uchumi ulikabiliwa na
changamoto ya kupungua kwa ukwasi wa fedha za kigeni japo
uliongezeka katika robo ya pili ya mwaka. Ongezeko hili lilitokana na
kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi duniani kufuatia kupungua kwa
bei za bidhaa katika soko la dunia hususan, mafuta, na benki kuu katika
nchi zilizoendelea kuanza kupunguza riba za sera ya fedha. Kupungua
kwa riba za sera za fedha, kulipelekea kuimarika kwa mazingira ya
upatikanaji wa fedha katika masoko ya kimataifa na kupungua kwa
kasi ya kuhamisha mitaji kuelekea nchi zilizoendelea. Mwenendo huu
pia ulichangiwa na kuongezeka kwa mapato ya fedha za kigeni kutoka
kwenye shughuli za utalii na mauzo ya madini, korosho, tumbaku na
kahawa nje ya nchi. Vilevile, utekelezaji wa sera ya fedha uliofanywa
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na Benki Kuu kwa lengo la kukabiliana na mfumuko wa bei ambao
ungeweza kutokana na kupungua kwa thamani ya shilingi, ulichangia
kupunguza mahitaji ya fedha za kigeni yasiyo ya lazima.

Katika robo ya kwanza ya mwaka 2024/25, thamani ya shilingi dhidi ya
dola ya Marekani ilishuka kutokana na kupungua kwa ukwasi wa dola
za Marekani nchini. Hata hivyo, hali hii ilimarika kwa kiwango kikubwa
mwishoni mwa robo ya pili (Kielelezo 4.11a). Kwa muktadha huu,
shilingi ilimarika kwa asilimia 3.78 katika nusu ya kwanza ya mwaka
2024/25 ulinganisha na kushuka kwa thamani kwa asilimia 7.78 katika
kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Aidha, shilingi ilimarika kwa
kiwango kikubwa katika wiki mbili za kwanza za mwezi Desemba 2024.
Kufuatia mwenendo huu, matumizi ya fedha za kigeni katika kufanya
miamala na upangaji wa bei za bidhaa na huduma nchini yalipungua
kwa kiwango kikubwa, na soko lisilo rasmi la fedha za kigeni lilitoweka.
Aidha, kiwango cha ubadilishaji fedha kinachozingatia uwiano wa
biashara baina ya Tanzania na washirika wake wa kibiashara (NEER)
na kiwango halisi ambacho huzingatia tofauti ya viwango vya mfumuko
wa bei baina ya nchi hizi (REER) kiliimarika (Kielelezo 4.11b). Hata hivyo
pamoja na kuimarika kwa thamani ya shilingi, mauzo ya bidhaa nje ya
nchi yaliendelea kuwa na ushindani kwa kuwa kiwango hiki, kilikuwa
juu ya mwenendo wake wa muda mrefu.
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Kielelezo 4.11a: Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha
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Kielelezo 4.11b: Kiwango Halisi cha Ubadilishaji wa Fedha

- Kiwango halisi cha ubadilishaji wa fedha

- lwenendo wa kiwango halisi cha ubadilishaji wa fedha

640 -
635
630 A
625
620
615
610 A
605
600 -
595
590

Fahirisi

2006Q4

2007Q4 1
2008Q4 1
2009Q4 1
2010Q4 1
2011Q4 1
2012Q4 1
2013Q4 1
2014Q4 1
2015Q4 1
2016Q4 1
2017Q4 1
2018Q4 1
2019Q4 1
2020Q4 1
2021Q4 1
2022Q4 1
2023Q4 1
2024Q4 1

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania



Akiba ya fedha za kigeni ilikuwa ya kutosha katika nusu ya kwanza
ya mwaka 2024/25. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Desemba
2024, akiba hii ilikuwa dola za Marekani milioni 5,546.17, kutoka dola
za Marekani milioni 5,345.5 mwezi Juni 2024. Kiasi hiki kinatosheleza
uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi kwa muda wa miezi 4.5, juu
ya malengo ya nchi ya angalau miezi 4 ya uagizaji bidhaa na huduma
nje ya nchié, na sawia na kiwango cha mtangamano wa kiuchumi kwa
nchi za Afrika Mashariki (EAC) (Kielelezo 4.12a and 4.12b).

Kielelezo 4.12a: Akiba ya Fedha za Kigeni
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7 Kwa mujibu wa takwimu za awali

8 Miezi ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi, huondoa baadhi ya bidhaa zinazoagizwa kwa ajili ya uwekezaji wa
kigeni wa moja kwa moja (Foreign Direct Investment)
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Kielelezo 4.12b: Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa na Huduma
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4.9 Mwenendo wa Sekta ya Fedha

Kufuatia utulivu wa uchumi, sekta ya fedha iliendelea kuwa thabiti,
ikiwa na viwango vya chini vya vihatarishi. Sekta ya kibenki ambayo
huchukua sehemu kubwa ya sekta ya fedha iliendelea kuwa na
ukwasi na mtaji wa kutosha, na kutengeneza faida. Rasilimali za benki
ziliongezeka sambamba na amana zikichochewa na ongezeko la
huduma za uwakala wa mabenki, pamoja na ongezeko la matumizi ya
mifumo ya kidijitali katika utoaji wa huduma za kibenki. Kwa muktadha
huu, ukwasi katika mfumo wa kibenki ulikuwa wa kutosha, ambapo
uwiano wa rasilimali zinazoweza kubadilishwa kuwa fedha ndani ya
muda mfupi (liquid assets) kwa amana za muda mfupi ulikuwa juu
ya kiwango kinachokubalika cha asilimia 20. Ubora wa rasilimali
uliendelea kuimarika ambapo mikopo chechefu ilipungua hadi
asilimia 3.3 Desemba 2024 kutoka asilimia 4.1 Juni 2024. Kiwango
hiki kilikuwa chini ya ukomo unaovumilika na Benki Kuu wa asilimia
5, na unategemea kuendelea kupungua kadri benki zinavyoendelea
kutekeleza mikakati ya kuongeza ubora wa rasilimali zao.
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Aidha, Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau wengine imeendelea
kuchukua hatua kadhaa kwa lengo la kuimarisha sekta ya fedha. Hatua
hizi ni pamoja na kufanya maboresho ya Sheria ya Benki na Taasisi
za Fedha kwa kuzitaka benki za biashara kufuatilia mwenendo wa
vigezo vya utoshelevu wa mitaji ikiwa ni moja kati ya hatua za kuanza
kutumia vigezo vya usimamizi wa taasisi za fedha vya Basel Il na Il
vinavyozingatia vihatarishi (ii) kutoa kanuni mpya kuhusu utoshelevu
wa mitaji, usimamizi wa ukwasi ili kuchukua hatua sahihi zenye lengo
la kufanya marekebisho kwa wakati, na (i) kukusanya takwimu papo
kwa papo kutoka benki na taasisi za fedha ili kuboresha usimamizi
wa sekta hii na hivyo kuiwezesha Benki kuu kuchukua hatua stahiki
kwa wakati. Maboresho haya pia yanalenga kuwezesha wananchi
kuongeza matumizi ya huduma mbalimbali za kifedha.

4.10 Mifumo ya Malipo

Mifumo ya malipo iliendelea kufanya kazi kwa ufanisi huku Benki
ikiendelea kuiboresha kwa lengo la kurahisisha huduma na upatikanaji
wake. Vilevile, Benkiilichukua hatua mbalimbali kwa lengo la kupunguza
matumizi ya fedha taslimu na kuhamasisha malipo kwa njia za kidijitali.
Kwa muktadha huu, mifumo ya malipo ilifanikisha kufanyika kwa
miamala ya kifedha saa 24 kila siku kuendana na ajenda ya Benki ya
kupunguza matumizi ya fedha taslimu na hivyo kuongeza matumizi
ya malipo Kidijitali. Hatua hizi ni pamoja na kutoa taarifa kwa umma
inayokataza wafanyabiashara na watoa huduma za kifedha kutoza ada
kwenye miamala ya kadi kwenye vituo vya malipo (Point of Sale), na
hivyo kuweka mkazo kwenye miongozo iliyotolewa kuhusu gharama
za miamala inayofanyika kupitia Mifumo ya Malipo Makubwa (TISS) na
Mfumo wa kuhamisha Fedha (EFT) iliyotolewa mwezi Aprili 2024.
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Aidha Benki Kuu iliendelea na jitihada za kuwezesha mwingiliano wa
mifumo ya malipo ya ndani na nje ya nchi, kwa kukamilisha zoezi la
kujumuisha washiriki kwenye Mfumo wa Malipo ya Papo kwa Papo wa
(TIPS), na kuunganisha mfumo huu na ule wa Malipo ya Kielektroniki
wa Serikali (GePG). Kuunganishwa kwa mifumo ya GePG na TIPS
kutawawezesha wananchi kulipa ankara mbalimbali za serikali kupitia
mtoa huduma yeyote wa mifumo ya malipo. Katika kuhakikisha usalama
na uadilifu, Benki iliendelea kufuatilia mienendo ya mifumo ya malipo
na watoa huduma hususan inayoendeshwa na watu binafsi, pamoja
na vihatarishi vyake kwa kutumia mbinu mbalimbali za ufuatiliaji na
ukaguzi wa moja kwa moja.

Kwa upande mwingine, matumizi ya malipo kwa njia za kidijitali
yaliongezeka sambamba na kupungua kwa matumizi ya hundi. Katika
nusu ya kwanza ya mwaka 2024/25, idadi na thamani ya miamala
iliyofanyika kwa mfumo wa EFT iliongezeka kwa asilimia 6.4 na 18.8,
mtawalia, ikilinganishwa na miamala iliyofanyika kipindi kama hicho
mwaka 2023/24. Ongezeko hili linatokana na juhudi za Serikali katika
kupunguza gharama, kuongeza ufanisi wa mifumo ya malipo pamoja
na mikakati ya kuwalinda watumiaji. Kwa upande mwingine, idadi
na thamani ya hundi zilizo katika Shilingi ya Tanzania zilipungua kwa
asilimia 17.8 na 9.7, mtawalia (Kielelezo 4.13). Vivyo hivyo, idadi na
thamani ya hundi zilizo katika dola za Marekani zilipungua kwa asilimia
24.78 na 16.42, mtawalia. Simu za mkononi zimeendelea kuwezesha
wananchi wasiofikiwa na huduma za benki katika kupata huduma za
kifedha. Idadi na thamani ya miamala ya malipo kwa njia ya simu
iliongezeka kutokana na ongezeko la wafanyabiashara wanaotumia
mifumo hii pamoja na uwepo wa mazingira yanayowezesha kuhamisha
fedha ndani na nje ya nchi, na kufanya miamala baina ya mitandao ya
simu na benki (Kielelezo 4.14).
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Kielelezo 4.13a: Miamala ya Hundi za Shilingi
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Kielelezo 4.13b: Miamala ya Hundi za Dola ya Marekani
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Kielelezo 4.14a: Miamala Katika Mfumo wa Malipo Madogo ya
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Kielelezo 4.14b: Malipo Kupitia Simu
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SEHEMU YA TANO

5.0 MATARAJIO YA HALI YA UCHUMI
5.1 Mwelekeo ya Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia unatarajiwa kuimarika mwaka 2025. Ripoti
iliyotolewa OECD mwezi Desemba 2024 na zile ya Shirika la Fedha
la Kimataifa (IMF) na Benki ya Dunia zilizochapishwa mwezi Januari
2025 zinakadiria ukuaji wa uchumi wa dunia kuwa kati ya asilimia 2.7
na 3.3 mwaka 2025. Matarajio haya yanachangiwa kwa kiasi kikubwa
na utekelezaji wa sera za fedha na hatua zinazochukuliwa na serikali
mbalimbali katika kuchochea shughuli za kiuchumi, na ongezeko la
matumizi ya walaji. Hata hivyo, ripoti hizo zinaonesha kuwa matarajio
haya ya ukuaji yanaweza kuathiriwa na ongezeko la kutotabirika kwa
sera za kiuchumi, migogoro ya kisiasa na mabadiliko ya tabia nchi.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kupungua katika nchi nyingi,
kutokana na kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia na
matokeo ya utekelezaji wa sera za fedha zilizopunguza ukwasi katika
kipindi kilichopita. Kwa kuzingatia haya, Shirika la IMF linatarajia
mfumuko wa bei kufikia asilimia 4.2 kwa mwaka 2025 na kupungua
zaidi hadi asilimia 3.5 mwaka 2026, huku mfumuko wa bei katika
nchi zilizoendelea ukikaribia malengo mapema ukilinganisha na nchi
zinazoibukia na zile zinazoendelea kiuchumi. Hata hivyo, matarajio
haya ya mfumuko wa bei yanaweza kuathiriwa na migogoro ya kisiasa,
athari za mabadiliko ya tabianchi, na ongezeko la bei za nishati. Benki
Kuu katika nchi zilizoendelea zinatarajiwa kuendelea kupunguza riba
za sera ya fedha kwa viwango tofauti kuendana na matarajio ya ukuaji
wa uchumi na mfumuko wa bei. Bei za mafuta ya nishati zinatarajiwa
kuwa tulivu, kati ya dola za Marekani 72-75 kwa pipa mwaka 2025,
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huku bei ya dhahabu ikitarajiwa kuendelea kuwa juu, ikikaribia dola za
Marekani 2,500 kwa wakia moja®.

5.2 Mwelekeo wa Uchumi wa Ndani

Uchumi wa Tanzania Bara unatarajiwa kuendelea kukua kwa kasi katika
nusu ya pili ya mwaka 2024/25. Pato la Taifa (GDP) linatarajiwa kukua
kwa takriban asilimia 6 (sawa na ukuaji wa mwaka 2025), kutokana
na sababu mbalimbali kama vile hali nzuri ya hewa, upatikanaji wa
pembejeo kwa wakati, na uwekezaji unaoendelea kufanyika katika
miundombinu ya umwagiliaji. Sekta ya ujenzi inatarajiwa kuendelea
kushamiri kufuatia uwekezaji kwenye miradi mikubwa ya miundombinu,
kama vile reli ya kisasa ya umeme (SGR), barabara, madaraja, na
viwanja vya ndege. Shughuli za huduma za usafirishaji pamoja na
uwepo wa umeme wa uhakika, zinatarajiwa kuchangia ukuaji huu.
Vilevile, utekelezaji wa sera ya fedha na bajeti unatarajiwa kuchagiza
ukuaji huu. Uchumi wa Zanzibar unatarajiwa pia kuwa imara, na kukua
kwa zaidi ya asilimia 6 katika nusu ya pili ya mwaka 2024/25 na kwa
wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2025, kutokana na shughuli za utalii,
ujenzi na upangaji wa majengo.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa tulivu, katika nusu ya pili
ya mwaka 2024/25, na unakadiriwa kuwa wastani wa takriban asilimia
3, huku mfumuko wa bei usiojumuisha bidhaa za nishati na vyakula
visivyochakatwa ukitarajiwa kufikia asilimia 3.8. Kwa upande wa
Zanzibar, mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki chini ya lengo la asilimia
5. Mwenendo huu utachangiwa na utekelezaji wa sera madhubuti ya
fedha na bajeti, uwepo wa chakula cha kutosha nchini, na utulivu wa
bei za bidhaa katika soko la dunia. Aidha, matarajio ya mfumuko wa
bei kuongezeka ni madogo japo yanaweza kuongezeka endapo nchi
za OPEC+ zitaamua kuendelea kupunguza kiwango cha uzalishaji wa
mafuta.

9 Kwa mujibu wa kanzidata ya Bloomberg, Januari 2025
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SEHEMU YA SITA

6.0 SERA YA FEDHA KATIKA NUSU YA PILI YA MWAKA 2024/25

6.1 Mwelekeo wa Sera ya Fedha

Kwa kuzingatia mwenendo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini
kama ilivyoinishwa katika Sehemu ya Tano, mwelekeo wa sera ya fedha
katika nusu ya pili ya mwaka 2024/25, utakuwa kama ulivyokuwa katika
nusu ya kwanza. Lengo la sera ya fedha ni kuhakikisha kuwa mfumuko
wa bei unabakia takriban asilimia 3, huku ikiendelea kuchochea ukuaji
wa uchumi, kufikia asilimia 5.7 au zaidi. Katika kufanikisha malengo
haya, Kamati ya Sera ya Fedha ya Benki Kuu katika kikao chake
kilichofanyika tarehe 7 Januari 2025, iliamua kuibakiza Riba ya Benki
Kuu (CBR) katika kiwango cha asilimia 6, kwa robo mwaka inayoishia
Machi 2025. Aidha, CBR itakayotumika katika robo inayoishia Juni
2025 itatangazwa wiki ya kwanza ya Aprili 2025.

Benki Kuu itaendelea kutumia nyenzo zake za sera ya fedha ili
kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha katika uchumi. Nyenzo
hizi ni pamoja na mikopo ya muda mfupi (repurchase agreement and
reverse repurchase agreement), uuzaji wa dhamana za serikali (liquidity
papers), kununua au kuuza fedha za kigeni katika soko la jumla la
fedha za kigeni (IFEM), na kubadilisha kiwango cha amana za benki
kinachotakiwa kuwekwa kisheria Benki Kuu (SMR). Utekelezaji wa
sera ya fedha utalenga kuhakikisha kuwa riba ya mikopo ya siku 7
baina ya benki inabaki ndani ya wigo wa asilimia +/- 2 ya riba ya Benki
Kuu. Utekelezaji huu pia unajielekeza kufikiwa kwa malengo ya robo
mwaka ya rasilimali halisi za ndani za Benki Kuu (net domestic assets)
na akiba halisi ya fedha za kigeni (net international reserves) kama
yalivyoainishwa katika Programu ya Extended Credit Facility (ECF)
chini ya shirika la IMF.
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Katika kuongeza ufanisi wa serayafedha, Benki Kuu itaendelea kufanya
maboresho mbalimbali katika soko la fedha baina ya benki. Maboresho
haya ni pamoja na kufanya marejeo ya dhamana zinazotumiwa na
benki za biashara wakati wa kukopa toka Benki kuu, na viwango
vya riba ya mikopo ya siku moja (lombard loans) na nyenzo nyingine
zinazotumika katika utekelezaji wa sera ya fedha. Vilevile, Benki Kuu
itaendelea kufanya maboresho katika sekta ya fedha ikiwemo kuweka
mazingira yatakayopelekea mgawanyo sawia wa ukwasi baina ya
benki za biashara, kuhakikisha uthabiti wa sekta ya fedha na huduma
jumuishi za kifedha, Benki Kuu itaendelelea kutoa elimu kwa wadau
kuhusu mfumo wa utekelezaji wa sera ya fedha kwa kutumia riba, na
umuhimu wa kutumia Shilingi ya Tanzania katika kufanya miamala ya
bidhaa na huduma hapa nchini. Hatua hizi ni sehemu ya kuongeza
ufanisi wa sera ya fedha katika kufikia malengo yake.

6.2 SerayaRiba

Viwango vya riba vitaendelea kuamuliwa na nguvu ya soko. Kamati ya
sera ya fedha itaendelea kupanga Riba ya Benki Kuu ambayo itatoa
mwongozo kwa riba zinazopangwa kwenye soko la mikopo baina ya
benki za biashara ambazo kwa kuzingatia nguvu ya soko. Vilevile,
Benki Kuu itaendelea kufanya maboresho katika sekta ya fedha ili
kuunga mkono jitihada za Serkali katika kuhakisha upangaji sahihi wa
viwango vya riba nchini. Katika kutekeleza haya, Benki Kuu itaendelea
kushirikiana na wadau mbalimbali wa sekta ya fedha ili kumlinda
mtumiaji wa huduma za fedha, kutoa elimu ya fedha na huduma
jumuishi za kifedha.
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6.3 Sera ya Ubadilishaji Fedha za Kigeni na Akiba ya Fedha za
Kigeni

Viwango vya ubadilishaji fedha za kigeni vitaendelea kuamuliwa na
nguvu ya soko. Hii itapunguza athari zinazotokana na mtikisiko wa
uchumi wa dunia kwa uchumi wetu. Benki Kuu itaendelea kushiriki
katika soko la jumla la fedha za kigeni (IFEM) kwa mujibu wa Sera ya
Ushiriki ya Soko la Fedha za Kigeni (Foreign Exchange Intervention
Policy 2023), kwa lengo la kupunguza mabadiliko ya mara kwa mara
ya thamani ya shilingi, kuongeza akiba ya fedha za kigeni, kufanikisha
utekelezaji wa sera ya fedha na kuongeza ukwasi wa fedha za kigeni
katika uchumi. Vilevile, Benki Kuu itaendelea kuhakikisha uwepo wa
akiba ya kutosha ya fedha za kigeni itakayotumika kama kinga dhidi ya
mitikisiko ya kiuchumi kutoka nje ya nchi, na kuhakikisha kuwa benki
za biashara zinashiriki katika soko la fedha za kigeni kwa kuzingatia
miongozo iiliyopo.
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VIAMBATISHO
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Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Benki Kuu ya Tanzania, Barabara ya 16 ya Jakaya Kikwete 40184,
Sanduku la Posta 2303, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 296 3182-7 au +255 22 223 2541
Barua Pepe: botcommunications@bot.go.tz
Tovuti: https://www.bot.go.tz





