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ii

Mtaala huu umetolewa chini ya Mpango Mkakati wa tatu wa Taifa wa Huduma 

Jumuishi za Fedha (2023 – 2028) ili kutekeleza Mwongozo wa Taifa wa 

Waelimishaji wa Elimu ya Fedha uliotolewa Julai 2023. Moduli za mtaala huu 

zitasaidia kujenga uwezo wa usimamizi binafsi wa fedha kwa watu walio nje ya 

mfumo rasmi wa elimu katika kutumia bidhaa na huduma za fedha, pamoja 

na kujihusisha na watoa huduma za fedha na wasimamizi wa sekta ya fedha.
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UMUHIMU NA MALENGO YA PROGRAMU 
YA WAELIMISHAJI WALIOTHIBITISHWA 1	
Sehemu hii inaelezea umuhimu na malengo ya Programu ya 

Waelimishaji Waliothibitishwa wa Elimu ya Fedha.

Utangulizi

Elimu na ustadi wa fedha una mchango mkubwa katika huduma 

jumuishi za fedha na uthabiti wa sekta ya fedha, hii inachochea ukuaji 

endelevu wa uchumi kwa kuwawezesha watu kuwa na uwezo wa 

usimamizi binafsi wa fedha. Licha ya mchango huo muhimu, viwango 

vya uelewa wa kifedha kwa watu walio nje ya mfumo rasmi wa elimu 

nchini bado viko chini. Hali hii inachangiwa na upungufu wa mikakati 

inayoweza kubadilisha tabia, zinazojikita zaidi katika maeneo ya 

mijini, na hutolewa kwa njia isiyo na mfumo maalum na isiyokuwa na 

viwango.

Kwa msingi huu, Benki Kuu ya Tanzania, katika mamlaka yake ya 

kuhamasisha huduma jumuishi za fedha, kuhakikisha uadilifu na 

uthabiti wa mfumo wa fedha, na kama Sekretarieti ya Baraza la Taifa la 

Huduma Jumuishi za Fedha, imeendelea kutatua changamoto za ujuzi 

wa masuala ya fedha kwa watu walio nje ya mfumo rasmi wa elimu. 

Aidha, Benki Kuu inatekeleza Mwongozo wa Taifa wa Waelimishaji wa 

Elimu Fedha, kwa kuandaa na kutekeleza mtaala huu wa Mwelimishaji 

Aliyethibitishwa wa Elimu ya Fedha.

Mtaala huu utatekelezwa kupitia taasisi za elimu, mafunzo na 

utaalamu zilizoainishwa na Benki Kuu ya Tanzania, zenye ujuzi na 

maarifa ya elimu na ustadi wa masuala ya kifedha.

Umuhimu

Hii ni programu inayolenga kumpa ujuzi Mwelimishaji wa Elimu ya 

Fedha utakaomwezesha kutekeleza jukumu lolote kuhusu elimu ya 

fedha.
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Madhumuni

Madhumuni ya programu hii ni kuwaandaa Waelimishaji wa Elimu ya Fedha 

wenye umahiri, ujuzi na weledi ambao watatoa elimu na ustadi wa masuala ya 

kifedha ili kuuwezesha umma kuwa na ujuzi huo.

Malengo

Lengo kuu la programu hii ni kuhakikisha utoaji wa ujuzi wa masuala ya fedha 

kwa umma unakuwa wa utaratibu maalum, wenye ufanisi, na endelevu. Hivyo, 

programu hii itahakikisha ulinganifu katika utoaji wa elimu ya fedha pamoja na 

utumiaji sahihi wa rasilimali katika kutatua changamoto ya uelewa mdogo wa 

masuala ya kifedha kwa watu walio nje ya mfumo rasmi wa elimu.

Malengo mahususi ya programu hii ni:

a. �kuwajengea waelimishaji wa elimu ya masuala ya kifedha nchini uwezo wa 

kuwasilisha ujuzi wa usimamizi binafsi wa fedha kwa umma;

b. kujenga ulinganifu katika utoaji elimu ya masuala ya kifedha kwa umma;

c. �kuwa na kanzidata ya waelimishaji wa elimu ya masuala ya kifedha 

waliopatiwa mafunzo; 

d. �kusimamia mienendo ya waelimishaji wa elimu ya masuala kifedha 

waliopatiwa mafunzo; na

e. �kuwa na matumizi sahihi ya rasilimali kwa kutoa mafunzo kwa wahamasishaji 

na watu walioteuliwa kutoa elimu ya masuala ya kifedha kwa umma.

2	 VIGEZO VYA 
UANDIKISHAJI

Programu ya Waelimishaji Waliothibitishwa wa Elimu ya Fedha 

inawalenga waombaji wanaotoa au wanaokusudia kutoa elimu ya 

masuala ya kifedha kwa umma. Waombaji wanaweza kuwa watu 

binafsi, wanaoshirikiana na wasimamizi wa sekta ya fedha, kampuni, 

taasisi za serikali, taasisi za umma, vikundi vya kijamii, asasi za kiraia na 

asasi zisizo za serikali, na watoa huduma wengine wa sekta binafsi na 

za umma. Kigezo cha chini cha kujiunga na programu hii ni Cheti cha 

Kidato cha Nne.
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MUUNDO WA 
PROGRAMU3	

4	

Programu hii inajumuisha moduli tano (5), ambazo zitafundishwa kwa 

muda wa siku kumi (10) za kazi kwa utaratibu wa masomo ya kutwa, au 

siku ishirini (20) za kazi kwa utaratibu wa masomo ya jioni. Ili kuimarisha 

uwasilishaji wa stadi muhimu zinazohitajika kwa waelimishaji wa 

elimu ya fedha, mkufunzi mwalikwa au mhamasishaji ataalikwa kutoa 

wasilisho kuhusu ujuzi wa mawasiliano na uwasilishaji wa mada kwa 

muda usiopungua saa tatu, pamoja na utoaji wa tathmini endelevu.

Misingi ya Tathmini 

a. �Tathmini itaakisi madhumuni na malengo ya programu nzima, 

mbinu za mafunzo na matokeo ya ujifunzaji wa moduli.

b. �Tathmini itaundwa kusaidia mafunzo ya waelimishaji wa elimu 

ya fedha, haswa maendeleo yao kama Wanafunzi wanaojiongoza 

katika kupata ujuzi muhimu.

c. �Tathmini zitafanyika kwa namna mbalimbali, ili kutoa motisha kwa 

waelimishaji wa elimu ya fedha na kutambua mbinu za ujifunzaji 

zitakazowawezesha waelimishaji wa elimu ya masuala ya kifedha 

kuonesha kwamba wamefikia malengo ya kujifunza.

d. �Tathmini itaakisi maendeleo katika kipindi cha ujifunzaji, pamoja na 

ongezeko la mbinu changamano zinazohusishwa na ujuzi wa juu 

zaidi.

Tathmini ni sehemu muhimu ya mchakato wa ujifunzaji na inapaswa 

kuwezesha na kukamilisha mikakati ya ujifunzaji ili kufikia matokeo 

yanayokusudiwa. Kimsingi, tathmini inapaswa kuakisi maendeleo yan-

ayotarajiwa na kuzingatia ujuzi mbalimbaili uliotolewa.

TATHMINI
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Mbinu za Tathmini
Mbinu zifuatazo za tathmini zitatumika:

Tathmini Endelevu

Lengo la tathmini endelevu ni kuimarisha mchakato wa ujifunzaji kwa 

kuhusisha ushiriki wa waelimishaji katika kuwasilisha ujuzi wa elimu ya 

masuala ya kifedha kwa umma. Tathmini endelevu itachangia asilimia 

60 ya kila moduli. Utoaji wa alama kwa kazi binafsi utakuwa asilimia 

20 na kazi ya kikundi itakuwa asilimia 30 kwa kila moduli, wakati video 

moja ya dakika kumi iliyorekodiwa ya kipindi cha mafunzo ya vitendo 

itakuwa na jumla ya asilimia 50 kwa tathmini endelevu ya programu 

nzima, ikigawanywa kama asilimia 10 ya tathmini endelevu kwa kila 

moduli.

Mtihani wa Mwisho wa Programu 

Kutakuwa na mtihani wa jumla utakaohusisha maswali kutoka kwenye 

moduli tano (5), ambapo idadi na ugawanywaji wa maswali utalingana 

na uzito wa hadia kwa kila moduli. Mtihani huu utafanyika kwa muda 

usiopungua saa mbili (2). Mtihani huo utajumuisha maswali funge, 

mfano maswali ya kuchagua au maswali ya ndiyo/hapana. Utaratibu 

wa usimamizi utazingatiwa wakati wa kufanya mtihani. Mtihani huu 

utachangia asilimia 40 ya tathmini, itakayogawanywa kwa kila tathmini 

ya mwisho ya moduli kulingana na idadi ya maswali na uzito wa hadia.

KIWANGO CHA HADIA 
KINACHOHITAJIKA

Programu hii ina moduli 5, ambazo zina jumla ya hadia 8.
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7

8

MISIMBO 
YA MODULI

Mfumo wa misimbo umejumuisha herufi na tarakimu, ambazo zina 

maana maalum. Kwa mfano, moduli ifuatayo;

CFE01 	 Inawakilisha Ujuzi wa Hesabu za Fedha

CFE 	 Inawakilisha Mwelimishaji Aliyethibitishwa wa Elimu ya Fedha 

01	 Inawakilisha moduli ya kwanza ya programu

MFUMO WA KUWEKA 
MADARAJA

Alama zitatolewa chini ya asilimia 100. Alama zilizopatikana kutokana 

na tathmini mbalimbali zitapangwa kama ifuatavyo:

Alama (%) 80-100 60-79 50 - 59 40-49 0-39 

Daraja A B+ B C D

Maoni Bora Vizuri Sana Vizuri Inaridhisha Dhaifu

Cheti kitatolewa kwa mwelimishaji ambaye atatimiza masharti 

yafuatayo:

	 a. Awe amekamilisha moduli zote; na

	 b. Awe amefikia kiwango cha chini cha wastani wa B.

MODULI ZA 
PROGRAMU

Hadia za moduli 

Jedwali hili linaeleza moduli za masomo kwa kuonesha mpango wa 

masomo na hadia kwa kila moduli
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Msimbo  Jina Mpango wa Masomo

(Saa kwa Wiki)

 

Hadia za 

moduli

M MA MV  MM

CFE01 Ujuzi wa Hesabu 

za Kifedha

5 2.75  2:00 0.25 1

CFE02 Mfumo wa 

Ikolojia ya 

Kifedha

5 2:50  2:00 0.50 1

CFE03 Usimamizi wa 

Fedha

15  8:50  6:00 0.50 3

CFE04 Majukumu ya 

Kifedha

5 2.75 2:00 0.25 1

CFE05 Ulinzi Binafsi wa 

Kifedha

10 5:50 4:00 0.50 2

Jumla Ndogo 8

Ufunguo: M. Mhadhara; MA. Mazoezi; MV. Mafunzo kwa Vitendo; MM…

Mtihani wa Mwisho

Muhtasari wa Moduli
Jedwali hili linaeleza moduli na wiki ambayo masomo husika 

yatafundishwa. 

Na. Msimbo Jina Wiki

1 2

1 CFE01 Ujuzi wa Hesabu za Kifedha √

2 CFE02 Mfumo wa Ikolojia ya 

Kifedha

√

3 CFE03 Usimamizi wa Fedha √

4 CFE04 Majukumu ya Kifedha √

5 CFE05 Ulinzi Binafsi wa Kifedha √
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MAELEZO YA 
MTAALA9

Na. Sifa ya Mhitimu Mwelimishaji Aliyethibitishwa wa Elimu ya Fedha

1  Madhumuni Hii ni programu inayolenga kumpa ujuzi Mwelimishaji wa Elimu ya 

Fedha utakaomwezesha kutekeleza jukumu lolote kuhusu elimu ya 

fedha.

2 Umahiri Programu hii inathibitisha wahitimu ili waweze kutumia maarifa, ujuzi, 

na umahiri katika fani mahususi kwa taratibu zilizothibitishwa.

3 Hadia 8

4  Jumla ya hadia 

kutoka daraja la 

chini zaidi: 

-

5 Jumla ya hadia 8

6 Tarehe ya mwisho 

ya mapitio ya  

mtaala 

24 Novemba 2023

7  Vigezo vya 

uandikishaji 

Programu ya Waelimishaji Waliothibitishwa wa Elimu ya Fedha 

inawalenga waombaji wanaotoa au wanaokusudia kutoa elimu ya 

masuala ya kifedha kwa umma. Waombaji wanaweza kuwa watu 

binafsi, wanaoshirikiana na wasimamizi wa sekta ya fedha, kampuni, 

taasisi za serikali, taasisi za umma, vikundi vya kijamii, asasi za kiraia na 

asasi zisizo za serikali, na watoa huduma wengine wa sekta binafsi na 

za umma. Kigezo cha chini cha kujiunga na programu hii ni Cheti cha 

Kidato cha Nne.
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10 MATOKEO MAKUU YA UJIFUNZAJI, 
HADIA NA VIGEZO VYA TATHMINI

Matokeo Makuu 

ya Ujifunzaji

Wanafunzi 
wataweza;

HADIA Vigezo vya Tathmini

Wanafunzi wanapaswa;

1 kutumia ujuzi wa 

hesabu za kifedha na 

maarifa kuhusu mfumo 

wa ikolojia ya kifedha 

kwa ajili ya usimamizi 

binafsi wa fedha.

2 a)  �kutumia ujuzi wa hesabu 

za kifedha katika kufanya 

uamuzi binafsi wa masuala 

ya kifedha.

b)  �kuelezea mfumo wa 

ikolojia ya kifedha 

kuhusiana na watoa 

huduma, bidhaa na 

huduma, mazingira ya 

udhibiti wa kifedha na 

miundombinu wezeshi.

2 kutumia ujuzi wa 

usimamizi wa fedha 

kwa ajili ya usimamizi 

binafsi wa fedha.

3 a)  �kutumia ujuzi wa 

usimamizi wa fedha katika 

masuala binafsi ya fedha.

3 kutumia ujuzi katika 

kutimiza majukumu ya 

kifedha na ulinzi binafsi 

wa kifedha kwa ajili ya 

usimamizi binafsi wa 

fedha.

3 a) �kuelezea majukumu ya 

kifedha yanayohusiana na 

masuala binafsi ya fedha.

b) �kuchanganua ulinzi binafsi 

wa kifedha unaohusiana na 

uamuzi binafsi wa masuala 

ya kifedha.

JUMLA 8
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VIWANGO NA 
MATOKEO WEZESHI

Matokeo Makuu ya Ujifunzaji

Wanafunzi wataweza;

 Matokeo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

1. �kutumia ujuzi wa hesabu za kifedha 

na maarifa kuhusu mfumo wa ikolojia 

ya kifedha kwa ajili ya usimamizi 

binafsi wa fedha.

1.1 �kutumia ujuzi wa hesabu za kifedha katika kufanya 

uamuzi binafsi wa masuala ya kifedha.

1.2 �kuelezea mfumo wa ikolojia ya kifedha kuhusiana 

na watoa huduma, bidhaa na huduma, mazingira ya 

udhibiti wa kifedha na miundombinu wezeshi.

2. �kutumia ujuzi wa usimamizi wa fedha 

kwa ajili ya usimamizi binafsi wa 

fedha.

2.1 �kutumia ujuzi wa usimamizi wa fedha katika masuala 

binafsi ya fedha.

3. �kutumia ujuzi katika kutimiza 

majukumu ya kifedha na ulinzi binafsi 

wa kifedha kwa ajili ya usimamizi 

binafsi wa fedha.

3.1 �kuelezea majukumu ya kifedha yanayohusiana na 

masuala binafsi ya fedha.

3.2 �kuchanganua ulinzi binafsi wa kifedha  unaohusiana na 

uamuzi binafsi wa masuala ya kifedha.

MATOKEO MADOGO 
WEZESHI

Matokeo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

1.1 �kutumia ujuzi wa hesabu za kifedha katika 

kufanya uamuzi binafsi wa masuala ya 

kifedha.

1.1.1 �kuonesha ujuzi wa msingi wa hesabu katika 

masuala binafsi ya fedha.

1.1.2 �kukokotoa viwango vya riba kwenye bidhaa na 

huduma za fedha.

1.1.3 �Kutumia ujuzi wa hesabu za kifedha kwa ajili ya 

kufanya uamuzi wa kifedha.

1.2 �kuelezea mfumo wa ikolojia ya kifedha 

kuhusiana na watoa huduma, bidhaa na 

huduma, mazingira ya udhibiti wa kifedha 

na miundombinu wezeshi

1.2.1 �kuelezea kuhusu watoa huduma za fedha kwa 

masuala binafsi ya kifedha
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1.2.2 �kuelezea kuhusu bidhaa na huduma za fedha 

kwa masuala binafsi ya kifedha

 1.2.3 �kuonesha mazingira ya kisheria na usimamizi 

kwa ajili ya masuala binafsi ya kifedha.

1.2.4 �kuonesha miundombinu wezeshi ya kupata 

huduma za kifedha kwa ajili ya masuala binafsi 

ya kifedha

2.1 �kutumia ujuzi wa usimamizi wa fedha 

katika masuala binafsi ya fedha. 

2.1.1 kutofautisha fedha halali na fedha bandia.

2.1.2 �kuchambua mchakato wa fedha zenye ubora 

kama unavyotumika katika usimamizi wa fedha 

2.1.3 �kuelezea shughuli halali za kuzalisha mapato na 

maadili ya kazi kulingana na sheria za nchi.

2.1.4 �kuchambua mchakato wa kuweka akiba kama 

ilivyo katika usimamizi wa fedha. 

2.1.5 �kuandaa bajeti na mpango binafsi  wa fedha 

kama ilivyo katika usimamizi wa fedha. 

2.1.6 �kuchambua mchakato wa kukopa kama 

unavyotumika katika usimamizi binafsi wa fedha 

3.1 �kuelezea majukumu ya kifedha 

yanayohusiana na masuala binafsi ya fedha.

3.1.1 �kuelezea wajibu  binafsi katika  kodi unaohusiana 

na masuala binafsi ya kifedha 

3.1.2 �kuelezea wajibu wa kifedha unaohusiana na 

usimamizi binafsi wa fedha 

3.1.3 �kuelezea shughuli haramu za kifedha 

zinazohusiana na usimamizi binafsi wa fedha

3.2 �kuchanganua ulinzi binafsi wa kifedha 

unaohusiana na uamuzi binafsi wa 

masuala ya kifedha 

3.2.1 �kuchambua mchakato wa udhibiti wa vihatarishi 

vya masuala binafsi ya fedha.

3.2.2 �kuchambua mchakato wa mipango ya muda 

mrefu ya masuala binafsi ya kifedha 

3.2.3 �kuelezea mchakato wa kuwalinda watumiaji wa 

huduma za kifedha kama unavyotumika katika 

masuala binafsi ya kifedha
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Vigezo na Nyenzo za Tathmini

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

1.1.1. �kuonesha ujuzi wa msingi wa hesabu 

katika masuala binafsi ya fedha.

kuonesha aina za hesabu za msingi za kifedha. 1.1.1.1. �kuonesha kwa usahihi ujuzi 

wa msingi wa hesabu katika 

masuala binafsi ya fedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kufanya uwiano rahisi na uchambuzi wa mwenendo 

wa kifedha unaohusiana na masuala binafsi ya 

kifedha.

kutafsiri matokeo ya  uwiano rahisi na uchambuzi 

wa mwenendo wa kifedha unaohusiana na masuala 

binafsi ya kifedha.

1.1.2. �kukokotoa viwango vya riba kwenye 

bidhaa na huduma za fedha.

kuelezea aina tofauti za viwango vya riba za bidhaa 

na huduma za kifedha.

1.1.2.1. �kukokotoa kwa usahihi  

viwango vya riba kwenye 

bidhaa na huduma za kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea dhana ya thamani ya fedha kulingana na 

wakati 

kufanya hesabu rahisi za punguzo na ongezeko la 

thamani ya fedha kulingana na wakati

 Kukokotoa kiwango cha riba kwenye bidhaa na 

huduma za kifedha.

Kutafsiri maana ya viwango vya riba 

vilivyokokotolewa kwenye bidhaa na huduma za 

kifedha.

1.1.3. �Kutumia ujuzi wa hesabu za kifedha kwa 

ajili ya kufanya uamuzi wa kifedha.

kuelezea dhana za hesabu katika mipango ya 

kifedha.

1.1.3.1. �kutumia kwa usahihi stadi za 

hesabu kwa ajili ya kufanya 

uamuzi wa masuala ya  kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea dhana mbalimbali za hesabu katika 

mipango ya kifedha.

kutafsiri taarifa za hesabu kwa ajili ya kufanya 

uamuzi wa masuala ya kifedha.

1.2.1. �kuelezea kuhusu watoa huduma za fedha 

kwa masuala binafsi ya kifedha

kuelezea aina mbalimbali za watoa huduma za 

fedha.

1.2.1.1. �kuelezea kwa usahihi watoa 

huduma za fedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea faida na hasara za watoa huduma 

mbalimbali za kifedha.

Kuelezea mahitaji kwa ajili ya kupata huduma 

kutoka kwa watoa huduma za kifedha.

VIGEZO VYA TATHMINI NA 
VIWANGO VYAKE13
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Vigezo na Nyenzo za Tathmini

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

1.1.1. �kuonesha ujuzi wa msingi wa hesabu 

katika masuala binafsi ya fedha.

kuonesha aina za hesabu za msingi za kifedha. 1.1.1.1. �kuonesha kwa usahihi ujuzi 

wa msingi wa hesabu katika 

masuala binafsi ya fedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kufanya uwiano rahisi na uchambuzi wa mwenendo 

wa kifedha unaohusiana na masuala binafsi ya 

kifedha.

kutafsiri matokeo ya  uwiano rahisi na uchambuzi 

wa mwenendo wa kifedha unaohusiana na masuala 

binafsi ya kifedha.

1.1.2. �kukokotoa viwango vya riba kwenye 

bidhaa na huduma za fedha.

kuelezea aina tofauti za viwango vya riba za bidhaa 

na huduma za kifedha.

1.1.2.1. �kukokotoa kwa usahihi  

viwango vya riba kwenye 

bidhaa na huduma za kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea dhana ya thamani ya fedha kulingana na 

wakati 

kufanya hesabu rahisi za punguzo na ongezeko la 

thamani ya fedha kulingana na wakati

 Kukokotoa kiwango cha riba kwenye bidhaa na 

huduma za kifedha.

Kutafsiri maana ya viwango vya riba 

vilivyokokotolewa kwenye bidhaa na huduma za 

kifedha.

1.1.3. �Kutumia ujuzi wa hesabu za kifedha kwa 

ajili ya kufanya uamuzi wa kifedha.

kuelezea dhana za hesabu katika mipango ya 

kifedha.

1.1.3.1. �kutumia kwa usahihi stadi za 

hesabu kwa ajili ya kufanya 

uamuzi wa masuala ya  kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea dhana mbalimbali za hesabu katika 

mipango ya kifedha.

kutafsiri taarifa za hesabu kwa ajili ya kufanya 

uamuzi wa masuala ya kifedha.

1.2.1. �kuelezea kuhusu watoa huduma za fedha 

kwa masuala binafsi ya kifedha

kuelezea aina mbalimbali za watoa huduma za 

fedha.

1.2.1.1. �kuelezea kwa usahihi watoa 

huduma za fedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea faida na hasara za watoa huduma 

mbalimbali za kifedha.

Kuelezea mahitaji kwa ajili ya kupata huduma 

kutoka kwa watoa huduma za kifedha.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

1.2.2. �kuelezea bidhaa na huduma za fedha 

kwa masuala binafsi ya kifedha 

kuelezea aina mbalimbali za bidhaa na huduma za 

fedha.

1.2.2.1. �kuelezea kwa usahihi bidhaa 

na huduma za fedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea faida na hasara za bidhaa na huduma 

mbalimbali za fedha.

kufafanua njia mbalimbali za utoaji wa bidhaa na 

huduma za fedha (njia halisi na za kidijiti).

1.2.3. �kuonesha  mazingira ya kisheria na 

usimamizi kwa ajili ya masuala binafsi ya 

kifedha

kuelezea mamlaka tofauti za usimamizi wa fedha na 

mawanda yake.

1.2.3.1. �kuelezea kwa usahihi 

mazingira ya kisheria na 

usimamizi.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kutoa mifano ya vyombo vya kisheria na usimamizi 

wa masuala binafsi ya kifedha.

kuonesha namna ya kushirikiana na mamlaka za 

usimamizi.

1.2.4.. �kuonesha miundombinu wezeshi ya 

kupata huduma za kifedha kwa ajili ya 

masuala binafsi ya kifedha.

kuelezea mifumo ya malipo, bidhaa na huduma za 

fedha

1.2.4.1 �kuelezea kwa usahihi 

miundombinu wezeshi ya 

kupata huduma za fedha kwa 

masuala binafsi ya kifedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea umuhimu wa kuandika na kuhifadhi 

nyaraka katika kupata huduma za fedha.

kuonesha mifano ya dhamana mbalimbali ili kupata 

bidhaa na huduma za fedha 

kuelezea miundombinu ya taarifa inayowezesha 

kufanya tathmini ya huduma za mikopo.

Kuelezea umuhimu wa ufuatiliaji wa taarifa za fedha 

kidijiti katika kuongeza upatikanaji wa fedha kwa 

watu binafsi.

kuelezea miundombinu inayowezesha utoaji wa 

bidhaa na huduma za fedha.

2.1.1. kutofautisha fedha halali na fedha bandia. kufafanua fedha halali na bandia. 2.1.1.1 �kuelezea kwa usahihi tofauti 

kati ya fedha halali na bandia.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kueleza alama za utambuzi wa fedha halali.

kutambua fedha halali na bandia.

kutumia zana na vifaa katika kutambua fedha halali.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

1.2.2. �kuelezea bidhaa na huduma za fedha 

kwa masuala binafsi ya kifedha 

kuelezea aina mbalimbali za bidhaa na huduma za 

fedha.

1.2.2.1. �kuelezea kwa usahihi bidhaa 

na huduma za fedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea faida na hasara za bidhaa na huduma 

mbalimbali za fedha.

kufafanua njia mbalimbali za utoaji wa bidhaa na 

huduma za fedha (njia halisi na za kidijiti).

1.2.3. �kuonesha  mazingira ya kisheria na 

usimamizi kwa ajili ya masuala binafsi ya 

kifedha

kuelezea mamlaka tofauti za usimamizi wa fedha na 

mawanda yake.

1.2.3.1. �kuelezea kwa usahihi 

mazingira ya kisheria na 

usimamizi.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kutoa mifano ya vyombo vya kisheria na usimamizi 

wa masuala binafsi ya kifedha.

kuonesha namna ya kushirikiana na mamlaka za 

usimamizi.

1.2.4.. �kuonesha miundombinu wezeshi ya 

kupata huduma za kifedha kwa ajili ya 

masuala binafsi ya kifedha.

kuelezea mifumo ya malipo, bidhaa na huduma za 

fedha

1.2.4.1 �kuelezea kwa usahihi 

miundombinu wezeshi ya 

kupata huduma za fedha kwa 

masuala binafsi ya kifedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea umuhimu wa kuandika na kuhifadhi 

nyaraka katika kupata huduma za fedha.

kuonesha mifano ya dhamana mbalimbali ili kupata 

bidhaa na huduma za fedha 

kuelezea miundombinu ya taarifa inayowezesha 

kufanya tathmini ya huduma za mikopo.

Kuelezea umuhimu wa ufuatiliaji wa taarifa za fedha 

kidijiti katika kuongeza upatikanaji wa fedha kwa 

watu binafsi.

kuelezea miundombinu inayowezesha utoaji wa 

bidhaa na huduma za fedha.

2.1.1. kutofautisha fedha halali na fedha bandia. kufafanua fedha halali na bandia. 2.1.1.1 �kuelezea kwa usahihi tofauti 

kati ya fedha halali na bandia.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kueleza alama za utambuzi wa fedha halali.

kutambua fedha halali na bandia.

kutumia zana na vifaa katika kutambua fedha halali.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

2.1.2. �kuchambua mchakato wa fedha 

zenye ubora kama inavyotumika katika 

usimamizi wa fedha.

kufafanua fedha zenye ubora. 2.1.2.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa fedha zenye 

ubora kama inavyotumika 

katika usimamizi wa fedha. 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea sifa za fedha zenye ubora.

kuonesha njia sahihi za kutumia na kutunza fedha.

kuelezea hatua za kushughulikia fedha zilizoharibika.

2.1.3. �kuelezea shughuli halali za kuzalisha 

mapato na maadili ya kazi kulingana na 

sheria za nchi.

kutambua shughuli halali za kuzalisha mapato 

katika uchumi.

2.1.3.1 �kuelezea kwa usahihi shughuli 

halali za kuzalisha mapato na 

maadili ya kazi kwa mujibu wa 

sheria za nchi .

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kutambua fursa za shughuli halali za kuzalisha 

mapato.

kuhusianisha fursa za shughuli halali za kuzalisha 

mapato na maadili ya kazi.

2.1.4. �kuchambua mchakato wa kuweka akiba 

kama ilivyo katika usimamizi wa fedha

kuelezea umuhimu wa kuweka akiba. 2.1.4.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa kuweka akiba 

kama unavyotumika katika 

usimamizi wa fedha. 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuelezea njia/mbinu tofauti za kuweka akiba .

kufafanua huduma mbali mbali  za kuweka akiba  

zinazopatikana na faida/hasara zake.

2.1.5. �kuandaa bajeti na mpango binafsi wa 

fedha kama ilivyo katika usimamizi wa 

fedha. 

kuelezea umuhimu wa bajeti na mipango. 2.1.5.1. �kuelezea kwa usahihi bajeti 

na mchakato wa mipango 

ya fedha kama inavyotumika 

katika usimamizi wa fedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuhusianisha bajeti, mipango na malengo binafsi. 

kuonesha mgawanyo wa makundi ya mapato na 

matumizi yanayohusiana na   shughuli mbalimbali 

katika usimamizi wa fedha.

kufuatilia mapato na matumizi kwa ajili ya kufanya 

uamuzi wa mipango binafsi ya kifedha  

kuonesha zana za teknolojia ya kifedha kwa ajili ya 

mipango na bajeti

kuelezea umuhimu wa bajeti na mipango.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

2.1.2. �kuchambua mchakato wa fedha 

zenye ubora kama inavyotumika katika 

usimamizi wa fedha.

kufafanua fedha zenye ubora. 2.1.2.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa fedha zenye 

ubora kama inavyotumika 

katika usimamizi wa fedha. 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea sifa za fedha zenye ubora.

kuonesha njia sahihi za kutumia na kutunza fedha.

kuelezea hatua za kushughulikia fedha zilizoharibika.

2.1.3. �kuelezea shughuli halali za kuzalisha 

mapato na maadili ya kazi kulingana na 

sheria za nchi.

kutambua shughuli halali za kuzalisha mapato 

katika uchumi.

2.1.3.1 �kuelezea kwa usahihi shughuli 

halali za kuzalisha mapato na 

maadili ya kazi kwa mujibu wa 

sheria za nchi .

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kutambua fursa za shughuli halali za kuzalisha 

mapato.

kuhusianisha fursa za shughuli halali za kuzalisha 

mapato na maadili ya kazi.

2.1.4. �kuchambua mchakato wa kuweka akiba 

kama ilivyo katika usimamizi wa fedha

kuelezea umuhimu wa kuweka akiba. 2.1.4.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa kuweka akiba 

kama unavyotumika katika 

usimamizi wa fedha. 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuelezea njia/mbinu tofauti za kuweka akiba .

kufafanua huduma mbali mbali  za kuweka akiba  

zinazopatikana na faida/hasara zake.

2.1.5. �kuandaa bajeti na mpango binafsi wa 

fedha kama ilivyo katika usimamizi wa 

fedha. 

kuelezea umuhimu wa bajeti na mipango. 2.1.5.1. �kuelezea kwa usahihi bajeti 

na mchakato wa mipango 

ya fedha kama inavyotumika 

katika usimamizi wa fedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuhusianisha bajeti, mipango na malengo binafsi. 

kuonesha mgawanyo wa makundi ya mapato na 

matumizi yanayohusiana na   shughuli mbalimbali 

katika usimamizi wa fedha.

kufuatilia mapato na matumizi kwa ajili ya kufanya 

uamuzi wa mipango binafsi ya kifedha  

kuonesha zana za teknolojia ya kifedha kwa ajili ya 

mipango na bajeti

kuelezea umuhimu wa bajeti na mipango.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

2.1.6. �kuchambua mchakato wa kukopa kama 

unavyotumika katika usimamizi binafsi 

wa fedha 

kuelezea umuhimu na sababu za ukopaji. 2.1.6.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa ukopaji 

kama unavyotumika katika 

usimamizi binafsi wa fedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuelezea sifa za kukopa kwa uwajibikaji ili kuepuka 

kuwa na mlundikano wa madeni

kuelezea njia zinazofaa za ukopaji.

kubainisha vipengele muhimu vya vigezo na 

masharti (viwango vya riba, awamu za malipo, 

adhabu/tozo, muda wa malipo, n.k.) yanayohusiana 

na ukopaji.

kuelezea uhitaji wa taarifa za wakopaji katika 

mifumo ya kumbukumbu za mikopo.

Kuonesha athari ya kushindwa kulipa mikopo 

3.1.1. �kuelezea wajibu  binafsi katika  kodi 

unaohusiana na masuala binafsi ya kifedha

kuelezea umuhimu na faida za kulipa kodi katika 

uchumi.

3.1.1.1 �kuelezea kwa usahihi wajibu 

binafsi wa mlipa kodi katika 

usimamizi binafsi wa  fedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea aina mbalimbali za kodi zinazohusiana na 

usimamizi binafsi wa fedha.

kufafanua haki na majukumu katika utekelezaji wa 

kanuni za kodi

kuelezea madhara ya kukiuka sheria na kanuni za 

kodi.

kuelezea ukokotoaji wa hesabu za msingi za kodi 

katika usimamizi  binafsi wa fedha.

kuelezea umuhimu wa kutumia wataalamu wa kodi 

katika kutekeleza sheria na kanuni za kodi.

kuelezea umuhimu na faida za kulipa kodi katika 

uchumi.

kuelezea aina mbalimbali za kodi zinazohusiana na 

usimamizi binafsi wa fedha.

3.1.2. �Kuelezea  wajibu wa kifedha unaohusiana 

na usimamizi binafsi wa fedha

kuelezea umuhimu wa kutimiza majukumu binafsi 

ya kifedha.

3.1.2.1 �kuelezea kwa usahihi 

majukumu yanayohusiana na  

usimamizi binafsi wa kifedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea majukumu binafsi ya kifedha (ulipaji 

wa madeni,kodi, bili, ushuru,malezi, michango ya 

kijamii).

kuelezea athari za kutotimiza majukumu binafsi ya 

kifedha.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

2.1.6. �kuchambua mchakato wa kukopa kama 

unavyotumika katika usimamizi binafsi 

wa fedha 

kuelezea umuhimu na sababu za ukopaji. 2.1.6.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa ukopaji 

kama unavyotumika katika 

usimamizi binafsi wa fedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuelezea sifa za kukopa kwa uwajibikaji ili kuepuka 

kuwa na mlundikano wa madeni

kuelezea njia zinazofaa za ukopaji.

kubainisha vipengele muhimu vya vigezo na 

masharti (viwango vya riba, awamu za malipo, 

adhabu/tozo, muda wa malipo, n.k.) yanayohusiana 

na ukopaji.

kuelezea uhitaji wa taarifa za wakopaji katika 

mifumo ya kumbukumbu za mikopo.

Kuonesha athari ya kushindwa kulipa mikopo 

3.1.1. �kuelezea wajibu  binafsi katika  kodi 

unaohusiana na masuala binafsi ya kifedha

kuelezea umuhimu na faida za kulipa kodi katika 

uchumi.

3.1.1.1 �kuelezea kwa usahihi wajibu 

binafsi wa mlipa kodi katika 

usimamizi binafsi wa  fedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea aina mbalimbali za kodi zinazohusiana na 

usimamizi binafsi wa fedha.

kufafanua haki na majukumu katika utekelezaji wa 

kanuni za kodi

kuelezea madhara ya kukiuka sheria na kanuni za 

kodi.

kuelezea ukokotoaji wa hesabu za msingi za kodi 

katika usimamizi  binafsi wa fedha.

kuelezea umuhimu wa kutumia wataalamu wa kodi 

katika kutekeleza sheria na kanuni za kodi.

kuelezea umuhimu na faida za kulipa kodi katika 

uchumi.

kuelezea aina mbalimbali za kodi zinazohusiana na 

usimamizi binafsi wa fedha.

3.1.2. �Kuelezea  wajibu wa kifedha unaohusiana 

na usimamizi binafsi wa fedha

kuelezea umuhimu wa kutimiza majukumu binafsi 

ya kifedha.

3.1.2.1 �kuelezea kwa usahihi 

majukumu yanayohusiana na  

usimamizi binafsi wa kifedha.

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea majukumu binafsi ya kifedha (ulipaji 

wa madeni,kodi, bili, ushuru,malezi, michango ya 

kijamii).

kuelezea athari za kutotimiza majukumu binafsi ya 

kifedha.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

3.1.3. �kuelezea shughuli haramu za kifedha 

zinazohusiana na usimamizi binafsi wa 

fedha

kuelezea vitendo haramu vya kifedha (ulaghai, 

miradi ya upatu haramu, udanganyifu, utakatishaji 

wa fedha, ufadhili wa ugaidi, kughushi, uhalifu wa 

kimtandao, uhalifu uliopangwa).

3.1.3.1. �kuelezea kwa usahihi vitendo 

haramu vinavyohusiana na 

usimamizi binafsi wa fedha. 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuelezea umuhimu wa kutojihusisha na vitendo 

haramu vya kifedha

kuelezea jinsi ya kugundua ishara za vitendo haramu 

vya kifedha.

kuelezea jinsi ya kujilinda dhidi ya vitendo haramu 

vya kifedha.

kuelezea  njia tofauti za kuripoti vitendo haramu vya 

kifedha 

kuonesha athari za kujihusisha na vitendo haramu 

vya kifedha.

 3.2.1 �kuchambua mchakato wa udhibiti binafsi 

wa vihatarishi vya masuala binafsi ya 

fedha.

kuelezea umuhimu wa udhibiti wa vihatarishi katika 

masuala binafsi ya fedha 

3.2.1.1. �kuelezea kwa usahihi 

mchakato wa udhibiti binafsi 

wa vihatarishi vya kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kutambua vyanzo vya vihatarishi katika usimamizi 

binafsi wa fedha.

kuonesha ukubwa wa vihatarishi vya kifedha katika 

mazingira na shughuli tofauti.

kutambua bidhaa na mbinu zinazofaa za 

kupunguza vihatarishi (mfuko wa dharura, mseto wa 

uwekezaji, bima, mipango ya fidia, mifuko ya hifadhi 

ya jamii).

kuelezea maombi yaliyothibitishwa ya teknolojia ya 

masuala ya kifedha kwa ajili ya kufanya uchambuzi 

wa vihatarishi na utoaji wa bidhaa za bima.
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

3.1.3. �kuelezea shughuli haramu za kifedha 

zinazohusiana na usimamizi binafsi wa 

fedha

kuelezea vitendo haramu vya kifedha (ulaghai, 

miradi ya upatu haramu, udanganyifu, utakatishaji 

wa fedha, ufadhili wa ugaidi, kughushi, uhalifu wa 

kimtandao, uhalifu uliopangwa).

3.1.3.1. �kuelezea kwa usahihi vitendo 

haramu vinavyohusiana na 

usimamizi binafsi wa fedha. 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 

kuelezea umuhimu wa kutojihusisha na vitendo 

haramu vya kifedha

kuelezea jinsi ya kugundua ishara za vitendo haramu 

vya kifedha.

kuelezea jinsi ya kujilinda dhidi ya vitendo haramu 

vya kifedha.

kuelezea  njia tofauti za kuripoti vitendo haramu vya 

kifedha 

kuonesha athari za kujihusisha na vitendo haramu 

vya kifedha.

 3.2.1 �kuchambua mchakato wa udhibiti binafsi 

wa vihatarishi vya masuala binafsi ya 

fedha.

kuelezea umuhimu wa udhibiti wa vihatarishi katika 

masuala binafsi ya fedha 

3.2.1.1. �kuelezea kwa usahihi 

mchakato wa udhibiti binafsi 

wa vihatarishi vya kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kutambua vyanzo vya vihatarishi katika usimamizi 

binafsi wa fedha.

kuonesha ukubwa wa vihatarishi vya kifedha katika 

mazingira na shughuli tofauti.

kutambua bidhaa na mbinu zinazofaa za 

kupunguza vihatarishi (mfuko wa dharura, mseto wa 

uwekezaji, bima, mipango ya fidia, mifuko ya hifadhi 

ya jamii).

kuelezea maombi yaliyothibitishwa ya teknolojia ya 

masuala ya kifedha kwa ajili ya kufanya uchambuzi 

wa vihatarishi na utoaji wa bidhaa za bima.



 MTAALA WA WAELIMISHAJI WALIOTHIBITISHWA WA ELIMU YA FEDHA

21

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

3.2.2. �kuchambua mchakato wa mipango 

ya muda mrefu wa masuala binafsi ya 

kifedha

kuelezea umuhimu wa  mipango ya muda mrefu ya 

masuala binafsi ya kifedha.

3.2.2.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa mipango ya 

muda mrefu katika masuala  

binafsi ya kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea bidhaa na huduma mbalimbali kwa ajili 

ya kutekeleza mipango ya muda mrefu ya kifedha 

(akiba ya muda mrefu, uwekezaji, mifuko ya hifadhi 

ya jamii, bima ya maisha).

kuchambua faida na hasara za bidhaa na huduma 

mbalimbali kwa ajili ya kutekeleza mipango ya 

muda mrefu ya masuala ya kifedha.

kuelezea uhusiano kati ya mzunguko wa fedha, 

vihatarishi na mipango ya muda mrefu ya kifedha.

kuelezea jinsi ya kuandaa na kufuatilia mipango ya 

muda mrefu ya kifedha.

kuelezea uhusiano kati ya kuandaa urithi na wosia 

katika mipango ya muda mrefu ya kifedha

3.2.3. �kuelezea mchakato wa kuwalinda 

watumiaji wa huduma za kifedha kama 

unavyotumika katika masuala binafsi ya 

kifedha

kuelezea jinsi ya kuwalinda watumiaji wa huduma 

za kifedha.

3.2.3.1 �kuelezea kwa usahihi 

mchakato wa kumlinda 

mtumiaji wa huduma za fedha 

kama unavyotumika katika 

masuala binafsi ya  kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuonesha umuhimu wa kuwalinda watumiaji wa 

huduma za fedha.

kufafanua vihatarishi, haki na wajibu wa watumiaji 

katika kujihusisha na watoa huduma za fedha.

kuonesha hatua za kushughulikia na kutatua 

malalamiko ya watumiaji wa huduma za fedha

kulezea njia mbalimbali za kuripoti juu ya 

mwenendo usiofaa wa watoa huduma za fedha.

kuonesha umuhimu wa kutambua na kuchukua 

hatua kwa wakati kuhusiana na  taarifa na tahadhari 

kwa watumiaji wa huduma za fedha
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Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

Shughuli zinazofanyika Vigezo vya tathmini  Mbinu za tathmini Nyenzo za tathmini

3.2.2. �kuchambua mchakato wa mipango 

ya muda mrefu wa masuala binafsi ya 

kifedha

kuelezea umuhimu wa  mipango ya muda mrefu ya 

masuala binafsi ya kifedha.

3.2.2.1 �kuchambua kwa usahihi 

mchakato wa mipango ya 

muda mrefu katika masuala  

binafsi ya kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuelezea bidhaa na huduma mbalimbali kwa ajili 

ya kutekeleza mipango ya muda mrefu ya kifedha 

(akiba ya muda mrefu, uwekezaji, mifuko ya hifadhi 

ya jamii, bima ya maisha).

kuchambua faida na hasara za bidhaa na huduma 

mbalimbali kwa ajili ya kutekeleza mipango ya 

muda mrefu ya masuala ya kifedha.

kuelezea uhusiano kati ya mzunguko wa fedha, 

vihatarishi na mipango ya muda mrefu ya kifedha.

kuelezea jinsi ya kuandaa na kufuatilia mipango ya 

muda mrefu ya kifedha.

kuelezea uhusiano kati ya kuandaa urithi na wosia 

katika mipango ya muda mrefu ya kifedha

3.2.3. �kuelezea mchakato wa kuwalinda 

watumiaji wa huduma za kifedha kama 

unavyotumika katika masuala binafsi ya 

kifedha

kuelezea jinsi ya kuwalinda watumiaji wa huduma 

za kifedha.

3.2.3.1 �kuelezea kwa usahihi 

mchakato wa kumlinda 

mtumiaji wa huduma za fedha 

kama unavyotumika katika 

masuala binafsi ya  kifedha 

•	 mazoezi

•	 mazoezi ya mafunzo 

kwa vitendo

•	 mitihani

•	 ripoti za mazoezi

•	 video ya mafunzo kwa vitendo

•	 karatasi ya maswali na mfano 

wa majibu. 
kuonesha umuhimu wa kuwalinda watumiaji wa 

huduma za fedha.

kufafanua vihatarishi, haki na wajibu wa watumiaji 

katika kujihusisha na watoa huduma za fedha.

kuonesha hatua za kushughulikia na kutatua 

malalamiko ya watumiaji wa huduma za fedha

kulezea njia mbalimbali za kuripoti juu ya 

mwenendo usiofaa wa watoa huduma za fedha.

kuonesha umuhimu wa kutambua na kuchukua 

hatua kwa wakati kuhusiana na  taarifa na tahadhari 

kwa watumiaji wa huduma za fedha
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Uwekaji wa Viwango vya Vigezo vya Tathmini

Uwekaji wa viwango vya tathmini ni njia ya kutambua mafanikio ya mWanafunzi 

kulingana na taarifa ambazo zinaonesha kile ambacho mwanafunzi anatarajiwa 

kufanya ili kuonesha amefanikiwa kufikia matokeo madogo wezeshi. Taarifa 

hizi zimeundwa kulingana na kazi ambazo mWanafunzi anatarajiwa kufanya ili 

kupata matokeo husika. Katika mtaala huu, uwekaji wa viwango vya tathmini 

unajumuisha taarifa ya utendaji inayoonesha vigezo vya kuwapima Wanafunzi 

katika ngazi za kuridhisha, vizuri, vizuri sana na bora. 

Inatarajiwa kwamba wawezeshaji wa moduli wataandaa na kutumia viwango 

vya tathmini kwa kila matokeo ya ujifunzaji kwa kutumia mifano iliyo (uk 22)

Vigezo vya 

Tathmini

Vigezo

Wanafunzi: Ana uwezo wa

Inaridhisha Vizuri Vizuri Sana Bora 

2.1.1.1. �Kuelezea 

kwa usahihi 

tofauti kati 

ya fedha 

halali na 

bandia.

kufafanua fedha 

halali na bandia.

kufafanua 

fedha halali na 

bandia.

kueleza alama 

za utambuzi 

wa fedha halali.

kufafanua fedha halali 

na bandia.

kueleza alama za 

utambuzi wa fedha 

halali.

kutambua fedha 

halali na bandia.

kufafanua fedha 

halali na bandia.

kueleza alama 

za utambuzi wa 

fedha halali.

kutambua fedha 

halali na bandia.

kutumia zana 

na vifaa katika 

kutambua fedha 

halali.



MTAALA WA WAELIMISHAJI WALIOTHIBITISHWA WA ELIMU YA FEDHA 

24

2.1.2.1. 

kuchambua 

kwa usahihi 

mchakato wa 

fedha zenye 

ubora kama 

inavyotumika 

katika usimamizi 

wa fedha.

kufafanua fedha 

zenye ubora.

kufafanua 

fedha zenye 

ubora.

kuelezea sifa 

za fedha zenye 

ubora.

kufafanua fedha 

zenye ubora.

kuelezea sifa za fedha 

zenye ubora.

kuonesha njia sahihi 

za kutumia na 

kutunza fedha.

kufafanua fedha 

zenye ubora.

kuelezea sifa za 

fedha zenye ubora.

kuonesha njia 

sahihi za kutumia 

na kutunza fedha.

kuelezea hatua 

za kushughulikia 

fedha 

zilizoharibika.

14 MAELEZO YA 
MODULI

Maelezo ya Moduli ya kwanza

Msimbo wa Moduli: 						    

CFE01

Jina la Moduli:							     

Ujuzi wa Hesabu za Kifedha

Idadi ya hadia: 							     

1

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

• �kuonesha ujuzi wa msingi wa hesabu katika masuala binafsi ya 

fedha.

• �kukokotoa viwango vya riba kwenye bidhaa na huduma za fedha.

• �Kutumia ujuzi wa hesabu za kifedha kwa ajili ya kufanya uamuzi wa 

kifedha.
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Maelezo ya Moduli ya Pili 

Msimbo wa Moduli:					   

CFE02	

Jina la Moduli: 						    

Mfumo wa Ikolojia ya Kifedha

Idadi ya hadia: 							     

1

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

• �kuelezea kuhusu watoa huduma za fedha kwa masuala binafsi ya 

kifedha

• �kuelezea kuhusu bidhaa na huduma za fedha kwa masuala binafsi 

ya kifedha

• �kuonesha mazingira ya kisheria na usimamizi kwa ajili ya masuala 

binafsi ya  kifedha.

• �kuonesha miundombinu wezeshi ya kupata huduma za kifedha kwa 

ajili ya masuala binafsi ya kifedha

Moduli tangulizi :	 					     Hakuna

Muktadha wa Ujifunzaji: 

Moduli hii itafundishwa kupitia mihadhara,uwasilishaji, kazi na mazoezi ya 

vitendo na majadiliano kwa vikundi 

Nyenzo za ujifunzaji:  

Mkufunzi: Chatipindu, makapeni, vikokotozi, kompyuta na projekta ya LCD. 

Mwanafunzi: 

Vitabu, ripoti za fedha, matukio na fomu za data.

Mbinu Jumuishi za Tathmini:
Tathmini Endelevu: 60%

Mtihani wa Mwisho: 40%
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Moduli tangulizi:						    

Hakuna

Muktadha wa ujifunzaji: 
Moduli hii itafundishwa kupitia mihadhara, uwasilishaji, kazi na 

mazoezi ya vitendo na majadiliano kwa vikundi.

Nyenzo za ujifunzaji: Mkufunzi: 
Chatipindu, makapeni, vikokotozi, kompyuta na projekta ya LCD.

 

MWanafunzi: 
Machapisho, matukio, sheria, kanuni na miongozo. 

Njia Jumuishi za Tathmini:
Tathmini Endelevu: 60%

Mtihani wa Mwisho: 40%

Maelezo ya Moduli ya Tatu

Msimbo wa Moduli:					   

CFE03	

Jina la Moduli: 						    

Usimamizi wa Fedha

Idadi ya hadia:							     

1

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

• �kutofautisha fedha halali na fedha bandia.

• �kuchambua mchakato wa fedha zenye ubora kama unavyotumika 

katika usimamizi wa fedha 

• �kuelezea shughuli halali za kuzalisha mapato na maadili ya kazi 

kulingana na sheria za nchi.

• �kuchambua mchakato wa kuweka akiba kama ilivyo katika 

usimamizi wa fedha. 

• �kuandaa bajeti na mpango binafsi  wa fedha kama ilivyo katika 

usimamizi wa fedha. 
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• �kuchambua mchakato wa kukopa kama unavyotumika katika 

usimamizi binafsi wa fedha 

Moduli Tangulizi:						   

Hakuna

Muktadha wa ujifunzaji: 
Moduli hii itafundishwa kupitia mihadhara,uwasilishaji, kazi na 

mazoezi ya vitendo na majadiliano kwa vikundi.

Nyenzo za ujifunzaji: 
Mkufunzi: Noti/sarafu za benki, Chatipindu, makapeni, vikokotozi, 

kompyuta na projekta ya LCD. 

Mwanafunzi: 
Vitabu, vielelezo, matukio na programu za teknolojia ya masuala ya 

kifedha zilizothibitishwa. 

Njia Jumuishi za Tathmini:
Tathmini Endelevu: 60%

Mtihani wa Mwisho: 40%

Maelezo ya Moduli ya Nne

Msimbo wa Moduli:					   

CFE04	

Jina la Moduli: 						    

Majukumu ya Kifedha

Idadi ya hadia:							     

1

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

• �kuelezea wajibu binafsi katika kodi unaohusiana na masuala binafsi 

ya kifedha 
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• �kuelezea wajibu wa kifedha unaohusiana na usimamizi binafsi wa 

fedha 

• �kuelezea shughuli haramu za kifedha zinazohusiana na usimamizi 

binafsi wa fedha

Moduli Tangulizi:						    

Hakuna

Muktadha wa ujifunzaji: 
Moduli hii itafundishwa kupitia mihadhara, uwasilishaji, kazi na 

mazoezi ya vitendo na majadiliano kwa vikundi. 

Nyenzo za ujifunzaji:  Mkufunzi: Chatipindu, makapeni, vikokotozi, 

kompyuta na projekta ya LCD. 

Mwanafunzi: 
Machapisho, matukio, sheria, kanuni na miongozo. 

Njia Jumuishi za Tathmini:
Tathmini Endelevu: 60%

Mtihani wa Mwisho: 40%

Maelezo ya Moduli ya Tano 

Msimbo wa Moduli: 					   

CFE05	

Jina la Moduli: 						    

Ulinzi Binafsi wa Kifedha

Idadi ya hadia:							     

1

Matokeo Madogo Wezeshi

Wanafunzi wataweza;

• �kuchambua mchakato wa udhibiti wa vihatarishi vya masuala 

binafsi ya fedha.

• �kuchambua mchakato wa mipango ya muda mrefu ya masuala 

binafsi ya kifedha 

• �kuelezea mchakato wa kuwalinda watumiaji wa huduma za kifedha 
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kama unavyotumika katika masuala binafsi ya kifedha

Moduli Tangulizi:						   

Hakuna

Muktadha wa ujifunzaji: 
Moduli hii itafundishwa kupitia mihadhara,uwasilishaji, kazi na 

mazoezi ya vitendo na majadiliano kwa vikundi.

Nyenzo za ujifunzaji:  Mkufunzi: 
Chatipindu, makapeni, vikokotozi, kompyuta na projekta ya LCD.

MWanafunzi: Machapisho, matukio, sheria, kanuni na miongozo. .

 

Njia Jumuishi za Tathmini:

Tathmini Endelevu: 60%

Mtihani wa Mwisho: 40%
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WADAU WA MSINGI

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar.fisi ya Rais, Kazi, Masuala ya Uchumi 

na Uwekezaji, Zanzibar.Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye 

Ulemavu.Wizara ya Fedha.

Wizara ya Viwanda na Biashara. 

Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda, Zanzibar 

Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia.

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali, Zanzibar 

Benki Kuu ya Tanzania.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania.

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana.

Bodi ya Bima ya Amana. 

Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania.

Umoja wa Benki Tanzania 

Umoja wa Kampuni za Simu Tanzania

Umoja wa Watoa Huduma Ndogo za Fedha, Tanzania (TAMFI)

Umoja wa Watoa Huduma Ndogo za Fedha, (wasiochukua amana) Tanzania 

(TAMIU)

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Chama cha Kutetea Haki za Walaji Tanzania 

Umoja wa Kampuni za Bima Tanzania 

Kamati ya Wanawake ya Huduma Jumuishi za Fedha
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TUNAWATAKIA KILA LA KHERI
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