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    JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 BENKI KUU YA TANZANIA  

  

 

  TAARIFA YA KAMATI YA SERA YA FEDHA 

Katika kikao chake kilichofanyika jana, tarehe 2 Julai 2025, Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) 

iliamua kupunguza Riba ya Benki Kuu  kutoka asilimia 6.00 hadi asilimia 5.75. Hivyo, Benki 

Kuu itatekeleza sera ya fedha ili kuhakikisha riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki (7-

day interbank rate) inabaki ndani ya wigo wa asilimia 3.75 hadi 7.75. 

Uamuzi huu unaakisi imani ya Kamati katika mwenendo wa mfumuko wa bei ambao umeendelea 

kubaki ndani ya wigo wa asilimia 3–5, na matarajio yanayoonesha kuendelea kuwa tulivu ndani ya 

wigo huo. Hali hii inatokana na utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na bajeti, kuanza kwa 

msimu wa mavuno, pamoja na utulivu wa thamani ya shilingi ya Tanzania. Ingawa migogoro ya 

kisiasa duniani na ongezeko la ushuru wa bidhaa za forodha umeongeza sintofahamu kwenye 

mwenendo wa uchumi wa dunia, mazungumzo na makubaliano ya hivi karibuni yanaashiria hatari 

hizi zinaweza kupungua. 

Kamati ya Sera ya Fedha pia ilipitia mwenendo wa uchumi wa ndani na kubaini kuwa umeendelea 

kuimarika kwa kasi ya kuridhisha, ukichochewa na uwekezaji mkubwa wa Serikali katika 

miundombinu na kuongezeka kwa shughuli za sekta binafsi, kutokana na kuimarika kwa mazingira 

ya ufanyaji biashara. Hatari za misukosuko ya nje kwenye matarajio ya mwenendo uchumi ni 

ndogo, kutokana na muundo wa uchumi wetu wenye kutegemea sekta mbalimbali za uzalishaji,  

pamoja na utekelezaji thabiti wa sera na programu zinazochochea ukuaji wa uchumi, ambazo 

zinatarajiwa kusaidia kuhimili misukosuko hiyo. Tathmini ya Kamati kuhusu mwenendo wa uchumi 

wa dunia na wa ndani pamoja na matarajio ya baadaye imebainishwa kama ifuatavyo: 

1. Tathmini ya Kamati ya mwenendo wa uchumi wa dunia na matarajio ya baadaye, inabaini 

kuongezeka kwa hali ya sintofahamu kwenye mwenendo wa uchumi na biashara duniani, kutokana 

na kuongezeka kwa migogoro ya kisiasa duniani na ushuru wa forodha. Hali hii imechangia 

kudhoofisha matarajio ya ukuaji wa uchumi wa dunia kwa mwaka 2025. Hivyo basi, ukuaji wa 

uchumi kwa robo ya pili ya mwaka 2025 ulikuwa na mwenendo tofauti baina ya nchi, huku nchi 

chache tu duniani zikiimarika kiuchumi.  
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2. Mfumuko wa bei umepungua katika nchi nyingi, kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha 

inayopunguza ukwasi katika kipindi cha nyuma na kushuka kwa bei za chakula na nishati. Mfumuko 

wa bei unatarajiwa kuendelea kushuka, ingawa kwa kasi ndogo kuliko ilivyotarajiwa awali, kutokana 

na kutotabirika kwa sera za uchumi na biashara duniani. Bei za bidhaa katika soko la dunia zilikuwa 

na mwenendo tofauti. Bei ya dhahabu iliongezeka  hadi kufikia dola za Marekani  3,282.40 kwa 

wakia  mwishoni mwa Juni 2025 kutoka dola za marekani  2,855.73 mwishoni mwa Machi 2025, 

kutokana na kuongezeka kwa migogoro ya kisiasa  na mivutano ya kibiashara duniani, ambayo 

imepelekea ongezeko la mahitaji ya dhahabu kama rasilimali salama ya uwekezaji na kuweka 

akiba. Kwa upande mwingine, bei ya mafuta ghafi ilipungua  hadi dola za marekani  65.92 kwa pipa 

kutoka dola za marekani  74.35, kutokana na kupungua kwa mahitaji duniani  na kuongezeka kwa 

usambazaji kutoka nchi wanachama wa OPEC+.  Hivyo basi, benki kuu nyingi duniani zinatarajiwa 

kutekeleza kwa umakini sera za fedha, huku zikijaribu kudhibiti hatari zinazoweza kuongeza 

mfumuko wa bei, sambamba na kuendelea kuchochea ukuaji wa uchumi. 

3. Uchumi wa ndani uliendelea kuwa stahimilivu na unatarajiwa kuendelea kuimarika. Ukuaji 

wa uchumi kwa Tanzania Bara unakadiriwa kufikia asilimia 5.8 katika robo ya kwanza na asilimia 

5.5 katika robo ya pili ya mwaka 2025. Ukuaji huu umechangiwa zaidi na sekta za kilimo, ujenzi na 

huduma za fedha na bima. Uchumi wa ndani unatarajiwa kuendelea kuimarika, ambapo ukuaji 

wake unatarajiwa kufikia asilimia 6.0 na 6.9 katika robo ya tatu na ya nne, mtawalia. Uchumi wa 

Zanzibar pia unatarajiwa kufuata mwelekeo huu. Kasi hii ya ukuaji inachochewa na uwekezaji 

mkubwa katika miundombinu ya reli, barabara, viwanja vya ndege, na viwanja vya michezo kwa 

ajili ya maandalizi ya mashindano ya CHAN na AFCON, pamoja na uwekezaji unaoendelea katika 

sekta za kilimo na madini. Matarajio haya chanya yanathibitishwa pia na matokeo ya tafiti za 

Mtazamo wa Masoko na Maoni ya Watendaji Wakuu wa Kampuni (Market Perception Survey and 

CEOs Economic Perception Survey) zilizofanyika mwezi Mei 2025. Imani ya wawekezaji pia 

imeendelea kuimarika, kama inavyoonekana kwenye matokeo ya tathmini iliyofanywa na Kampuni 

ya Fitch mwezi Juni 2025, iliyothibitisha daraja la B+ kwa Tanzania, ikiwa na mwelekeo thabiti. 

4. Mfumuko wa bei  kwa Tanzania Bara ulikuwa wastani wa asilimia 3.2 katika robo ya pili ya 

mwaka 2025, ukiakisi utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha na utulivu wa bei za bidhaa zisizo 

za chakula na zile za nishati. Hata hivyo, mfumuko wa bei za chakula uliongezeka kidogo, kutokana 

na changamoto za usafirishaji zilizosababishwa na mvua kubwa katika baadhi ya maeneo. Kwa 

upande wa Zanzibar, mfumuko wa bei ulipungua hadi asilimia 4.2 mwezi Mei 2025, kutoka asilimia 

5.3 mwaka mmoja uliopita, hali iliyochangiwa zaidi na kushuka kwa bei za chakula.  

5. Ujazi wa fedha uliendelea kuongezeka kwa kasi ya kuridhisha, ukiakisi ongezeko la mahitaji 

ya shughuli za kiuchumi. Ujazi wa fedha (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 19.1 kwa mwaka 
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katika robo ya pili ya mwaka 2025, ikilinganishwa na asilimia 15.4 katika robo ya kwanza. Ukuaji 

huu ulitokana kwa kiasi kikubwa na ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi, iliyokua kwa asilimia 

16.7, ikiashiria kuimarika kwa upatikanaji wa mitaji na mazingira ya biashara. Sekta ya fedha 

iliendelea kuwa imara na thabiti. Sekta ya benki imeendelea kuwa na mtaji na ukwasi wa kutosha, 

na yenye kutengeneza faida. Ukuaji wa amana na utoaji mikopo ulichangiwa na kuongezeka kwa 

mtandao wa huduma za mawakala wa benki na matumizi ya mifumo ya kidijitali katika utoaji wa 

huduma. Uwiano wa mikopo chechefu (NPLs) ulipungua hadi asilimia 3.4 mwezi Mei 2025, ukiwa 

chini ya kiwango cha juu kinachovumilika cha asilimia 5. Mwenendo huu unaashiria kuongezeka 

kwa ubora wa mikopo na kuimarika kwa usimamizi madhubuti wa vihatarishi katika sekta ya benki. 

6. Utekelezaji wa sera ya bajeti kwa Tanzania Bara na Zanzibar ulichangia kufikia malengo ya 

utekelezaji wa sera ya fedha.  Makusanyo ya mapato yalifikia malengo yaliyowekwa, yakichangiwa 

na uboreshaji wa usimamizi wa kodi na kuongezeka kwa ulipaji kodi kwa hiari. Matumizi yaliendana 

na rasilimali zilizopo, jambo linalioashiria umakini wa Serikali katika utekelezaji wa bajeti. Kamati 

ya Sera ya Fedha ilibaini kuwa utekelezaji madhubuti wa sera ya bajeti sambamba na maboresho 

yanayofanyika, yatachangia ukuaji endelevu wa uchumi na kusaidia sera ya fedha katika 

kuhakikisha mfumuko wa bei unakuwa mdogo na tulivu. Deni la Serikali liliendelea kuwa himilivu, 

ndani ya viwango vinavyokubalika kimataifa.  

 

7. Sekta ya nje iliendelea kuimarika katika robo ya pili ya mwaka 2025, ambapo nakisi ya urari 

wa malipo ya kawaida ilikadiriwa kupungua hadi kufikia dola za Marekani milioni 797.1 katika robo 

ya pili ya mwaka 2025, kutoka dola za Marekani milioni 872.1 katika robo ya pili ya mwaka uliopita. 

Katika mwaka 2024/25, nakisi ya urari wa malipo ya kawaida unakadiriwa kuwa asilimia 2.6 ya 

Pato la Taifa (GDP), ikipungua kutoka asilimia 3.7 mwaka uliotangulia, ikichangiwa na ongezeko 

la mauzo ya bidhaa nje ya nchi ikiwemo, dhahabu, utalii, mauzo ya bidhaa za viwandani na mazao 

ya biashara. Kwa upande wa Zanzibar, urari wa malipo ya kawaida unakadiriwa kufikia ziada ya 

dola milioni 611.1 kwa mwaka 2024/25, ikilinganishwa na ziada ya dola milioni 428.5 mwaka 

uliopita, ukichangiwa na ongezeko la mapato yatokanayo na shughuli za utalii. Akiba ya fedha za 

kigeni imeendelea kuwa ya kutosha, ikikadiriwa kufikia takribani dola za Marekani bilioni 6, ikiwa ni 

kiwango cha juu kufikiwa kwa hivi karibuni. Akiba hii inatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma 

kwa takribani miezi 4.8. Sekta ya nje inatarajiwa kuendelea kuimarika tunapoelekea kwenye msimu 

wa mauzo ya bidhaa na huduma, hususan utalii, mazao ya biashara na dhahabu.  

8. Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa tulivu dhidi ya sarafu nyingi za kigeni. Thamani ya 

shillingi dhidi ya dola ya Marekani ilishuka kwa kasi ndogo ya asilimia 0.2 kwa mwaka ulioishia Juni 
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2025, ikilinganishwa na kushuka kwa asilimia 12.5 katika katika kipindi kama hicho mwaka jana. 

Utulivu huu umechangiwa hasa na kuongezeka kwa ukwasi wa fedha za kigeni kutokana na 

mapato ya utalii, na mauzo  ya bidhaa nje ya nchi, hususan dhahabu na tumbaku. Aidha, utekelezaji 

madhubuti wa sera ya fedha na usimamizi wa Kanuni zinazotaka miamala ya fedha ya ndani ya 

nchi kufanyika kwa shilingi vimechangia kwa kiasi kikubwa katika kuimarisha utulivu wa shillingi. 

Vilevile, ongezeko la ununuzi wa dhahabu kutoka ndani ya nchi kwa ajili ya kuongeza akiba ya 

fedha za kigeni lilichangia kuongeza imani kwa sarafu ya Tanzania. 

9. Maelezo ya kina ya tathmini ya mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake yatapatikana 

katika Ripoti ya Kamati ya Sera ya Fedha (MPC Report) inayopatikana kwenye tovuti ya Benki Kuu 

https://www.bot.go.tz/Publications/Filter/49. Kamati ya Sera ya Fedha inatarajia kukutana tena 

tarehe 1 Oktoba 2025, na tangazo la CBR litafanyika tarehe 2 Oktoba 2025.  

 

Kamati ya Sera ya Fedha ya Benki Kuu ya Tanzania hukutana kila robo mwaka, kutathmini 

mwenendo na mwelekeo wa uchumi na kuamua Riba ya Benki Kuu. Riba hii hutoa 

mwelekeo wa Sera ya fedha, wenye lengo la kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani 

ya lengo la muda wa kati, la asilimia 3 hadi 5 na kuchangia ukuaji endelevu wa uchumi. 

 

 

 

   

EMMANUEL M. TUTUBA 

GAVANA  
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