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TAARIFA YA KAMATI YA SERA YA FEDHA 

 

Kamati ya Sera ya fedha ilikutana tarehe 3 Aprili 2025, na kufanya tathmini ya mwenendo 

wa uchumi, na mwelekeo wake katika robo ya pili ya mwaka 2025. Kulingana na tathmini 

hiyo, Kamati imeamua Riba ya Benki Kuu kuendelea kuwa asilimia 6. Kwa muktadha huu, 

Benki Kuu itaendelea kutekeleza Sera ya fedha ili kuhakikisha riba ya mikopo ya siku saba baina 

ya benki inabaki ndani ya wigo wa asilimia 4-8. Mfumuko wa bei na kasi ya ukuaji wa uchumi 

nchini, unatarajiwa kubaki ndani ya malengo. Hata hivyo, kutokutabirika kwa sera za biashara na 

migogoro ya kisiasa duniani inaweza kuathiri mwelekeo wa mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi 

katika kufikia malengo yake. Hivyo basi, uamuzi huu wa Kamati unalenga kuukinga uchumi dhidi 

ya athari zinazoweza kutokea kutokana na vikwazo vya kibiashara na migogoro ya kisiasa 

duniani.  

 

Katika kutathmini mwenendo wa uchumi wa dunia kwa robo ya kwanza ya mwaka 2025, Kamati 

ilibaini kuwa shughuli za kiuchumi katika nchi zilizoendelea na zile zinazoibukia kiuchumi 

ziliendelea kuimarika, na mwenendo huu unatarajiwa kuendelea katika robo zijazo za mwaka 

2025. Mfumuko wa bei ulipungua na kufikia malengo ya benki kuu za nchi nyingi duniani, 

kutokana na kufifia kwa athari zilizotokana na mitikisiko ya kiuchumi katika vipindi vilivyopita, na 

utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kupunguza ongezeko la ukwasi. Kutokana na mwenendo 

huu, pamoja na matarajio ya kuendelea kupungua kwa mfumuko wa bei, benki kuu katika nchi 

nyingi zimeendelea kupunguza riba zao za Sera ya fedha. Hata hivyo, kutokutabirika kwa sera, 

vikwazo vya kibiashara baina ya nchi hususan zile zilizoendelea na zinazoibukia kiuchumi, 

pamoja na migogoro ya kisiasa vinaweza kuathiri matarajio ya ukuaji wa uchumi na kuchochea 

kuongezeka kwa mfumuko wa bei duniani.  

 

Kamati pia ilibaini kuwa toka ilipokutana katika kikao chake cha Januari 2025, mwenendo wa 

uchumi nchini umeendelea kuimarika, na matarajio ni kuwa imara. Kuimarika kwa uchumi nchini, 

kunathibitishwa pia na matokeo ya tafiti za mtazamo wa soko (Market Perception Survey), na 

maoni ya wakurugenzi watendaji wa makampuni mbalimbali nchini kuhusu mwenendo wa uchumi 

(CEOs Economic Perception Survey) zilizofanyika Februari 2025. Aidha, mwelekeo huu pia 

unathibitishwa na tathmini iliyofanywa na Kampuni ya Moodys mwezi Machi 2025, ambapo 
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Tanzania ilibakizwa katika daraja B1 ikiwa na mwelekeo imara. Hata hivyo, matarajio haya 

yanaweza kuathiriwa na vikwazo vya kibiashara na migogoro ya kisiasa duniani. Kwa muhtasari, 

mwenendo wa uchumi pamoja na matarajio yake ni kama ifuatavyo: 
 

i. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2025, hali ya ukwasi illimarika, kutokana na ongezeko la 

matumizi ya Serikali pamoja na kupungua kwa fedha taslimu nje ya mfumo wa benki. 

Kutokana na mwenendo huu, benki zilipunguza mahitaji ya mikopo kutoka Benki Kuu. Hata 

hivyo, Kamati ilibaini kuwa baadhi ya benki ndogo zimeendelea kukumbana na changamoto 

ya kupata ukwasi kwa gharama nafuu na hivyo kuchangia riba ya mikopo ya siku saba baina 

ya benki kubaki karibu ya wigo wa juu wa riba ya Benki Kuu (CBR). 

 

ii. Kwa mwaka 2024, uchumi wa Tanzania ulikuwa imara, ukichangiwa na ongezeko la 

uwekezaji katika sekta za umma na binafsi. Ukuaji wa uchumi kwa Tanzania Bara 

unakadiriwa kufikia asilimia 5.5 mwaka 2024, ukilinganishwa na matarajio ya ukuaji wa 

asilimia 5.4, na ukuaji wa asilimia 5.1 mwaka 2023. Ukuaji huu ulichangiwa zaidi na sekta 

ya kilimo, fedha na bima, uchimbaji wa madini, na ujenzi. Vilevile, utalii ambao hugusa 

shughuli nyingi za kiuchumi ulichangia kwa kiasi kikubwa katika ukuaji wa uchumi. Ukuaji 

wa uchumi unakadiriwa kufikia asilimia 5.5, katika robo ya kwanza ya mwaka 2025. Uchumi 

wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 7.2 katika robo ya nne ya mwaka 2024, kutoka asilimia 2.2 

katika kipindi kama hicho mwaka 2023, ukichangiwa zaidi na shughuli za malazi na chakula, 

ambazo kwa kiwango kikubwa huambatana na shughuli za utalii, pamoja na biashara. 

Ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha katika robo ya pili 

ya mwaka 2025, ukifikia asilimia 6.1, Tanzania Bara na asilimia 6.5 kwa Zanzibar. 

 

iii. Mfumuko wa bei ulikuwa tulivu sambamba na matarajio, kutokana na utekelezaji thabiti wa 

sera ya fedha na bajeti, uwepo wa chakula cha kutosha nchini pamoja na kupungua kwa 

bei za nishati duniani. Mfumuko wa bei ulipungua kufikia wastani wa asilimia 3.1 mwaka 

2024, ukilinganishwa na wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2023, chini ya lengo la nchi la chini 

ya asilimia 5, na ndani ya vigezo vya mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za SADC na EAC. 

Katika robo ya kwanza ya mwaka 2025, mfumuko wa bei kwa Tanzania Bara ulikuwa 

wastani wa asilimia 3.2. Kwa upande wa Zanzibar, mfumuko wa bei ulipungua kufikia 

asilimia 5.1 mwaka 2024, kutoka asilimia 6.9 mwaka 2023. Aidha, mfumuko wa bei 

ulipungua hadi asilimia 4.8 mwezi Februari 2025 kutoka asilimia 5.3 mwezi Januari 2025, 

kutokana na kupungua kwa bei za chakula. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa 

tulivu, ukiwa takribani asilimia 3.2 kwa robo ya pili ya mwaka 2025. 

 

iv. Ujazi wa fedha ulikua imara, kwa zaidi ya asilimia 12 mwaka 2024, sanjari na utelekezaji 

wa sera ya fedha. Ukuaji wa ujazi wa fedha ulichangiwa zaidi na ukuaji wa mikopo kwa 

sekta binafsi. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2025, ukuaji wa ujazi wa fedha uliongezeka 
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sambamba na kuimarika kwa ukwasi. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa 

asilimia 12.7, ambapo sehemu kubwa ya mikopo ilielekezwa kwenye shughuli binafsi 

hususan biashara ndogo na za kati, ikifuatiwa na shughuli za kilimo, biashara na uzalishaji 

viwandani.  

 

v. Sekta ya fedha imeendelea kuwa imara na thabiti, ikiwa na ukwasi wa kutosha, yenye 

kutengeneza faida, na mtaji wa kutosha kukabiliana na mitikisiko ya kiuchumi. Ubora wa 

rasilimali za mabenki uliendelea kuwa wa imara, ambapo uwiano wa mikopo chechefu 

(NPLs) ulikuwa asilimia 3.6 mwezi Februari 2025, chini ya kiwango kinachokubalika cha 

chini ya asilimia 5. 

 

vi. Utekelezaji wa sera ya bajeti katika robo ya tatu ya mwaka 2024/25, ulikuwa wa kuridhisha. 

Mapato ya kodi kwa Tanzania Bara na Zanzibar yalifikia lengo kama ilivyokuwa katika robo 

mbili zilizotangulia, kutokana na kuimarika kwa ufanisi na usimamizi wa kodi. Matumizi ya 

Serikali yaliendelea kufanyika kuendana na rasilimali zilizopo. Deni la Serikali limeendelea 

kuwa himilivu, hali inayoakisi usimamizi thabiti wa mapato na matumizi ya Serikali.  

 

vii. Sekta ya nje imeendelea kuimarika. Katika mwaka unaoishia Machi 2025, nakisi ya urari wa 

malipo ya kawaida ilikuwa takriban asilimia 2.6 ya Pato la Taifa ikilinganishwa na asilimia 

3.7 kwa kipindi kama hicho mwaka 2024, kutokana na ongezeko la mauzo nje ya nchi 

hususan utalii, dhahabu, korosho na tumbaku. Kwa upande wa Zanzibar, urari wa malipo 

ya kawaida ulikuwa ziada ya dola milioni 563.5 ikilinganishwa na ziada ya dola milioni 407.4 

kwa mwaka ulioishia Machi 2024, kutokana na ongezeko la mapato ya utalii.  

 

viii. Akiba ya fedha za kigeni iliendelea kuwa ya kutosha katika robo ya kwanza ya mwaka 2025. 

Akiba ya fedha za kigeni ilifikia zaidi ya dola bilioni 5.6, kiasi kinachotosheleza uagizaji wa 

bidhaa na huduma nje ya nchi kwa takribani miezi 4.5, na inatarajiwa kubaki katika viwango 

hivi kwa robo ya pili ya mwaka 2025. Kulingana na kuimarika kwa urari wa malipo ya 

kawaida, Kamati ilibaini kuwa mabadiliko ya thamani ya shilingi katika robo ya kwanza ya 

2025 ni ya msimu, na hivyo Shilingi inatarajiwa kuimarika sambamba na ongezeko la 

mapato ya fedha za kigeni nchini.  

 

Kwa kumalizia, Kamati ya Sera ya Fedha inatarajia Benki Kuu kuendelea kufanya maboresho 

katika soko la fedha baina ya benki kwa lengo la kuongeza ufanisi wa uamuzi wa viwango vya 

riba zinazotozwa katika soko hili; na kuendelea kufuatilia kwa karibu vihatarishi vinavyoweza 

kuathiri mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi ili kuchukua hatua stahiki za sera ya fedha pale 

inapohitajika. Maelezo ya kina ya mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake, yatapatikana katika 

Ripoti ya Kamati ya Sera ya Fedha (MPC Report) itakayochapishwa hivi karibuni kwenye tovuti 

ya Benki Kuu https://www.bot.go.tz/Publications/Filter/49. Kamati ya Sera ya Fedha inatarajia 

https://www.bot.go.tz/Publications/Filter/49
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kukutana tena katika wiki ya kwanza ya mwezi Julai 2025 na kuamua kiwango cha riba cha Benki 

Kuu kwa robo ya tatu ya mwaka 2025. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

EMMANUEL M. TUTUBA  

GAVANA 

Kamati ya Sera ya Fedha ya Benki Kuu ya Tanzania hukutana kila robo mwaka, 

kutathmini mwenendo na mwelekeo wa uchumi na kuamua riba ya Benki Kuu. 

Riba hii hutoa mwelekeo wa Sera ya fedha, wenye lengo la kuhakikisha 

mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo la muda wa kati, la asilimia tano na 

kuchangia ukuaji endelevu wa uchumi. 
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