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8 Januari 2025  

TAARIFA YA KAMATI YA SERA YA FEDHA 

 

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Benki Kuu ya Tanzania ilifanya kikao chake cha kila 

robo mwaka tarehe 7 Januari 2025 na kufanya tathmini ya mwenendo wa hali ya uchumi 

wa dunia na hapa nchini. Kufuatia tathmini hiyo, Kamati ya Sera ya Fedha iliamua 

kuendelea na kiwango cha Riba ya Benki Kuu (CBR) cha asilimia 6 katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2025.  

 

Uamuzi huo wa Kamati wa kutobadili Riba ya Benki Kuu unalenga kuhakikisha kiwango cha 

ukwasi kinaendelea kuwa cha kutosha katika uchumi, kudhibiti mfumuko wa bei kubaki chini 

ya lengo la asilimia 5, na kuwezesha kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa uchumi kufikia 

takriban asilimia 5.7 katika robo ya kwanza ya mwaka 2025. Aidha, uamuzi huo unalenga 

kuwa na utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni ili kuendelea kuwa na mfumuko 

wa bei mdogo. Utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni utachangia jitihada za 

kuwafanya wananchi kutofanya miamala yao kwa kutumia fedha za kigeni nchini.   

 

Kuhusu mwenendo wa uchumi wa dunia, Kamati ilibaini kuwa ripoti zilizotolewa na Shirika la 

Fedha Duniani (IMF) na Benki ya Dunia, zinaonesha ukuaji wa uchumi unakadiriwa kuwa 

imara katika mwaka 2024. Katika robo ya nne ya mwaka 2024, Kamati ilibaini kwamba 

mazingira ya uchumi duniani yaliimarika kwa kiwango kikubwa, ambapo kasi ya ukuaji wa 

uchumi iliongezeka, mfumuko wa bei uliendelea kupungua katika nchi nyingi, na mazingira ya 

upatikanaji wa fedha kwa riba nafuu katika masoko yaliimarika. Aidha, bei za bidhaa katika 

soko la dunia, hususan mafuta ghafi, zilipungua. Hali hii ilichangia kuimarika kwa uchumi wa 

Tanzania. Mazingira haya mazuri ya kiuchumi yanatarajiwa kuendelea katika robo ya kwanza 

ya mwaka 2025 kutokana na ongezeko la mahitaji ya walaji, sera wezeshi za bajeti na 

kuimarika kwa mazingira ya upatikanaji fedha kwa riba nafuu. Hata hivyo, matarajio hayo 

yanaweza kuathiriwa endapo migogoro ya kisiasa duniani na mivutano ya kibiashara 

itaongezeka. 

 

Kamati iliridhishwa na mwenendo wa uchumi wa hapa nchini kutokana na utekelezaji 

madhubuti wa sera za fedha na bajeti na maboresho ya kukuza uchumi. Aidha, 
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kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi duniani kumechangia kuendelea kuimarika kwa 

uchumi. Kuimarika kwa uchumi pia kulithibitishwa katika tathmini iliyofanywa na Kampuni ya 

Fitch Ratings mwezi Desemba 2024, ambapo uchumi umendelea kubakia katika alama ya B+ 

yenye matarajio ya kuendelea kuimarika. Vilevile, IMF iliridhika na mwenendo wa uchumi 

katika tathmini ya programu za Extended Credit Facility (ECF) na Resilience and Sustainability 

Trust (RST). Kwa muhtasari, mwenendo wa uchumi pamoja na matarajio yake ni kama 

ifuatavyo: 

 

i. Uchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar umeendelea kuwa imara kwa mwaka 2024. 

Uchumi wa Tanzania Bara ulikua kwa asilimia 5.4 katika nusu ya kwanza ya mwaka 

2024, na unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.6 katika robo ya tatu na asilimia 5.7 katika 

robo ya nne ya mwaka 2024. Kwa kuzingatia mwenendo huo, ukuaji wa uchumi 

unatarajiwa kuwa sawia na maoteo ya ukuaji wa asilimia 5.4 kwa mwaka 2024. Ukuaji 

huu umechangiwa zaidi na ongezeko la shughuli za kilimo, usafirishaji, ujenzi, na 

biashara. Kwa upande wa Zanzibar, uchumi ulikua kwa asilimia 6.8 katika robo ya 

kwanza na asilimia 7.2 katika robo ya pili ya mwaka 2024, na unakadiriwa kukua kwa 

viwango hivyo kwa robo mbili zinazofuata, hivyo kufikia maoteo ya ukuaji wa asilimia 

7.2 kwa mwaka 2024. Shughuli zilizochangia zaidi ukuaji huu ni utalii, ujenzi, na 

viwanda.  

 

Katika mwaka 2025, ukuaji wa uchumi kwa Tanzania Bara na Zanzibar unatarajiwa 

kuendelea kuwa wa kasi ya kuridhisha, kwa takriban asilimia 6 na asilimia 6.8, 

mtawalia. Ukuaji huu unatarajiwa kuchangiwa na ongezeko la uzalishaji katika 

shughuli za kilimo, utekelezaji wa miradi ya ujenzi, maboresho katika usafirishaji na 

ugavi, nishati ya uhakika, pamoja na utekelezaji wa sera za fedha na kibajeti. 

 

ii. Mfumuko wa bei uliendelea kuwa tulivu katika kipindi chote cha mwaka 2024, ukiwa 

chini ya lengo la asilimia 5 kwa Tanzania Bara na kukaribia lengo hilo kwa upande wa 

Zanzibar. Katika robo ya nne ya mwaka 2024, mfumuko wa bei kwa Tanzania Bara 

ulikuwa wastani wa asilimia 3 kutokana na upatikanaji wa chakula cha kutosha, 

utekelezaji wa sera thabiti za fedha na bajeti, na kupungua kwa bei za bidhaa katika 

soko la dunia, hususan mafuta ghafi. Kwa upande wa Zanzibar, mfumuko wa bei 

ulipungua hadi asilimia 4.5 mwezi Novemba 2024.  

 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa tulivu katika robo ya kwanza ya mwaka 

2025, ukibakia katika viwango vya kati ya asilimia 3.1 na asilimia 4. Hali hii itatokana 
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na kuendelea kuwepo kwa chakula cha kutosha, utulivu wa thamani ya shilingi dhidi 

ya fedha za kigeni, umeme wa uhakika, na kushuka kwa bei za bidhaa katika soko la 

dunia, hususan mafuta ghafi. Uwezekano wa mabadiliko katika maoteo haya ni 

mdogo. 

 

iii. Ukuaji wa ujazi wa fedha na mikopo kwa sekta binafsi uliendelea kuwa wa kasi ya 

kuridhisha mwaka 2024, ambapo ulifikia wastani wa asilimia 12.5 na asilimia 16.9, 

mtawalia. Katika robo ya nne ya mwaka 2024, ujazi wa fedha ulikua kwa wastani wa 

asilimia 14.8 kwa mwaka ikilinganishwa na asilimia 13.4 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2023, huku mikopo kwa sekta binafsi ikikua kwa wastani wa asilimia 16.8 

ikilinganishwa na asilimia 17.8. Mwenendo huu unatokana na ongezeko la mahitaji ya 

mikopo mipya kufuatia kuimarika kwa uchumi wa dunia na hapa nchini, pamoja na 

kupungua kwa vihatarishi katika ukopeshaji kufuatia kupungua kwa kiwango cha 

mikopo chechefu kufikia asilimia 3.6 mwezi Novemba 2024 kutoka asilimia 4.2 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2023.  

 

iv. Ukwasi wa fedha za kigeni uliongezeka kwa kiwango kikubwa katika robo ya nne ya 

mwaka 2024. Hali hii inatokana na kuimarika kwa mazingira ya upatikanaji fedha 

duniani kutokana na kupungua kwa riba katika nchi zinazoendelea na kuongezeka 

kwa mapato ya fedha za kigeni nchini kutokana na shughuli za utalii, mauzo ya 

dhahabu, korosho na tumbaku. Aidha, utekelezaji wa sera ya fedha uliolenga 

kupunguza athari za kushuka kwa thamani ya shilingi kwenye mfumuko wa bei 

ulichangia kuiimarisha shilingi.  

 

Kutokana na kuimarika kwa ukwasi wa fedha za kigeni nchini, shilingi iliimarika dhidi 

ya fedha za kigeni, soko la fedha za kigeni lisilo rasmi lilitoweka, na matarajio kuwa 

thamani ya shilingi itaendelea kushuka (speculation) yalififia. Hali hiyo ilikuwa na 

manufaa ya kuwa na mfumuko wa bei mdogo, na kupunguza gharama ya kulipa 

madeni nje ya nchi.  

 

v. Thamani ya shilingi inatarajiwa kuwa imara katika robo ya kwanza ya mwaka 2025, 

kutokana na kuwepo kwa ukwasi wa kutosha wa fedha za kigeni uliopatikana katika 

robo ya nne ya mwaka 2024, utekelezaji wa sera ya fedha kutokana, uamuzi wa 

kubakiza Riba ya Benki Kuu kuwa asilimia 6, na bei za bidhaa katika soko la dunia 

kuwa nafuu. Vilevile, utachangiwa na Benki Kuu kuendelea kusimamia utekelezaji wa 

Kifungu cha 26 cha Sheria ya Benki Kuu kinachohimiza matumizi ya shilingi katika 
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kufanya miamala hapa nchini ili kupunguza mahitaji ya fedha za kigeni yasiyokuwa ya 

lazima. 

Aidha, Benki Kuu inatarajia kuendelea kuwa na akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, 

na kuongeza fedha za kigeni pale itapohitajika. Akiba iliyopo sasa ni zaidi ya dola za 

Marekani bilioni 5.5, kiwango ambacho kinatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma 

kutoka nje kwa zaidi ya miezi 4.7. Akiba hiyo inatarajiwa kubaki katika kiwango hicho 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2025 kutokana na juhudi zinazofanywa na Benki kuu 

katika kuongeza akiba ya fedha za kigeni, ikiwemo kununua dhahabu hapa nchini. 

 

vi. Utekelezaji wa sera ya bajeti ulikuwa wa kuridhisha, ambapo makusanyo ya mapato 

yatokanayo na kodi yalivuka malengo, kutokana na kuimarika kwa shughuli za 

kiuchumi, maboresho katika usimamizi wa kodi na utayari wa wananchi kulipa kodi. 

Aidha, matumizi ya Serikali yaliendelea kufanyika kuendana na rasilimali zilizopo.  

 

Deni la Taifa liliendelea kuwa himilivu, ambapo kwa mwaka 2023/24 lilikuwa takriban 

asilimia 41.1 ya Pato la Taifa (GDP) kwa thamani halisi ya sasa (NPV). Kiwango hiki 

kilikua chini ya ukomo wa uhimilivu wa nchi na kigezo cha mtangamano wa Jumuiya 

ya Afrika Mashariki (EAC) cha asilimia 55 na asilimia 50, mtawalia. Kwa kuzingatia 

thamani ya bei za sasa, deni la Taifa lilikuwa asilimia 46.1 ya Pato la Taifa, chini ya 

kigezo cha mtangamano kwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) cha 

ukomo wa asilimia 60.   

 

vii. Sekta ya nje iliendelea kumarika zaidi katika mwaka 2024. Nakisi ya urari wa malipo 

ya nje (current account deficit) ilipungua kufikia asilimia 2.7 ya Pato la Taifa, ikiwa ni 

nakisi ya chini kabisa katika kipindi cha miaka minne iliyopita, na ikilingashwa na 

asilimia 3.7 mwaka 2023. Hali hii ilitokana na ongezeko la mauzo ya bidhaa na huduma 

nje ya nchi.  

 

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yanakadiriwa kufikia takriban asilimia 20 ya 

Pato la Taifa kutoka asilimia 18 katika mwaka uliotangulia, kutokana na ongezeko la 

shughuli za utalii, mauzo ya dhahabu, korosho na tumbaku nje ya nchi. Uagizaji wa 

bidhaa na huduma toka nje ya nchi ulikuwa asilimia 21 ya Pato la Taifa ukilinganisha 

na asilimia 20.3 mwaka 2023.  
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Katika robo ya nne ya mwaka 2024, urari wa malipo ya kawaida ulikadiriwa kufikia 

nakisi ya dola za Marekani milioni 643.4, ikiwa ni takriban nusu ya nakisi iliyorekodiwa 

katika kipindi kama hicho mwaka 2023.  

 

Kwa upande wa Zanzibar, urari wa malipo ya kawaida unakadiriwa kuwa na ziada ya 

dola za Marekani milioni 124.5, ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani milioni 

136.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2023, kutokana na ongezeko la uagizaji wa 

bidhaa na huduma nje ya nchi. Sekta ya nje inatarajiwa kuendelea kuimarika mwaka 

2025, ambapo nakisi ya urari wa malipo ya kawaida kwa Tanzania Bara unatarajiwa 

kupungua hadi asilimia 2.4 ya Pato la Taifa. 

 

Benki Kuu itaendelea kuhakikisha uwepo wa ukwasi unaoendana na mahitaji ya 

uchumi, ili kufikia malengo ya kuwa na mfumuko wa bei mdogo na kuchagiza ukuaji 

wa shughuli za uchumi. Katika kufikia malengo haya, Benki Kuu itaendelea kufuatilia 

mwenendo wa uchumi na kuchukua hatua stahiki pale itakapohitajika. 

 

Kamati itakutana tena wiki ya kwanza ya mwezi Aprili kwa ajili ya kutathmini 

mwenendo wa uchumi na kuamua Riba ya Benki Kuu itakayotumika katika robo ya pili 

ya mwaka (Aprili-Juni) 2025.  

 

 

 

EMMANUEL M. TUTUBA 

GAVANA 
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