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TAARIFA YA KAMATI YA SERA YA FEDHA   

 

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Bodi ya Wakurugenzi wa Benki Kuu ya Tanzania, 

iliyokutana tarehe 2 Oktoba 2024 imeamua Riba ya Benki Kuu (CBR) kuendelea kuwa asilimia 6 

kwa robo mwaka itakayoishia Disemba 2024. Uamuzi huu ulitokana na matarajio ya mfumuko 

wa bei kuendelea kuwa chini ya lengo la nchi la asilimia 5. Kamati pia inatarajia uchumi 

kuendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha, sambamba na kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi 

duniani na hapa nchini. 

 

Uchumi wa dunia unatarajiwa kuendelea kukua sambamba na kuimarika kwa mazingira ya 

upatikanaji fedha. Kutokana na hali hii, Shirika la Fedha Duniani (IMF) na Benki ya Dunia 

wanakadiria uchumi wa dunia kukua kwa asilimia 3.2 na asilimia 2.6, mtawalia, mwaka 2024. 

Mwenendo huu unatarajiwa kuchagiza shughuli za uzalishaji hapa nchini. Mfumuko wa bei 

unatarajiwa kuendelea kupungua, ikiwa ni matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga 

kupunguza ongezeko la ukwasi sambamba na kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la 

dunia, hususan mafuta na mbolea. Kutokana na hali hii, benki kuu katika nchi nyingi 

zinatarajiwa kupunguza au kutokubadili riba zao za sera ya fedha. Vilevile, benki kuu katika 

Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 

zinatarajiwa kufuata mwenendo huu wa kisera. Bei za bidhaa katika soko la dunia zimeendelea 

na zinatarajiwa kuendelea kuwa tulivu. Katika robo ya mwaka inayoishia Disemba 2024, bei za 

mafuta ghafi zinatarajiwa kuwa kati ya dola za Marekani 72 hadi 82 kwa pipa, kutokana na 

ongezeko la uzalishaji. Hali hii inatarajiwa kupunguza ongezeko la mfumuko wa bei na mahitaji 

ya fedha za kigeni nchini kwa kuwa bidhaa za mafuta huchangia takriban asilimia 20 ya bidhaa 

zote zinazoagizwa kutoka nje ya nchi.  

 

Kamati pia ilitathmini utekelezaji wa sera ya fedha katika robo mwaka inayoishia Septemba 

2024, pamoja na mwenendo na mwelekeo wa uchumi hapa nchini. Kamati ilibaini kuwa 

utekelezaji wa sera ya fedha ulifanikiwa kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo la 

asilimia 5.  

 

i. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2024, uchumi ulikua kwa asilimia 5.6, huku shughuli 

za ujenzi, kilimo, fedha na bima, na usafirishaji zikichangia kwa kiwango kikubwa katika 
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ukuaji huu. Kwa mujibu wa viashiria vya awali, uchumi unakadiriwa kukua kwa asilimia 

5.8 na asilimia 5.6 katika robo ya pili na ya tatu ya mwaka 2024, mtawalia, na  

unatarajiwa kuendelea kukua katika viwango hivyo katika robo ya mwisho wa mwaka. 

Ukuaji huu utachangiwa na kuendelea kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi hapa 

nchini na duniani. Kuendelea kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi nchini kunatokana 

na maboresho katika biashara na uwekezaji, ikiwemo yanayoendelea kutekelezwa kwa 

kushirikiana na wadau wa maendeleo. Uzalishaji katika shughuli za kilimo unatarajiwa 

kuongezeka kwa kiwango kikubwa kutokana na matumizi ya pembejeo (mbolea na 

mbegu bora), viwatilifu na uwekezaji katika miradi ya umwagiliaji. Vilevile, shughuli za 

ujenzi na usafirishaji zinatarajiwa kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi. Uchumi wa 

Zanzibar ulikua kwa asilimia 6.4 katika robo ya kwanza ya mwaka 2024, ukichochewa 

na shughuli za usafirishaji, fedha na bima, na ujenzi.   

 

ii. Mfumuko wa bei uliendelea kuwa tulivu, ndani ya lengo la nchi na vigezo vya 

mtangamano wa kiuchumi katika jumuiya za kikanda. Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 

3 na 3.1 mwezi Julai na Agosti 2024, mtawalia, na unatarajiwa kuwa asilimia 3.2 katika 

robo ya nne ya mwaka 2024. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa tulivu, 

ukichangiwa na kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, upatikanaji wa 

chakula cha kutosha na umeme wa uhakika, pamoja na utekelezaji wa sera madhubuti 

za fedha na kibajeti. Kwa upande wa Zanzibar, mfumuko wa bei ulipungua hadi kufikia 

asilimia 5.1 kutokana na kushuka kwa bei bidhaa za chakula na zisizo za chakula. Hata 

hivyo, migogoro ya kisiasa Ulaya Mashariki na Mashariki ya Kati inaweza kusababisha 

kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi na kupelekea kuongezeka kwa bei za bidhaa katika 

soko la dunia. 

 

iii. Mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kuongezeka kwa kasi ya kuridhisha ikiwa ni 

takriban asilimia 17.1 kwa kipindi cha Julai hadi Septemba 2024, sawa na ukuaji 

uliofikiwa katika kipindi cha Aprili hadi Juni 2024. Aidha, ubora wa rasilimali za benki 

uliendelea kuongezeka ambapo uwiano wa mikopo chechefu ulipungua hadi asilimia 

3.9 mwezi Agosti 2024, kutoka asilimia 5.1 katika mwezi kama huo mwaka 2023. 

Mikopo kwa sekta binafsi inatarajiwa kuendelea kuongezeka, sambamba na kuimarika 

kwa uchumi wa dunia na wa hapa nchini. 

 

iv. Utekelezaji wa sera ya bajeti ulikuwa wa kuridhisha, ambapo mapato ya kodi yamevuka 

lengo, kufuatia kuimarika kwa usimamizi na kuongezeka ulipaji kodi kwa hiyari. Serikali 

imeendelea kupanga matumizi kulingana na mapato. Deni la Taifa lilifikia dola za 

Marekani milioni 37,721.6, sawa na asilimia 46.9 ya Pato la Taifa (GDP), ambalo ni 
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chini ya kigezo cha mtangamano wa kiuchumi cha ukomo wa asilimia 60 kwa nchi za 

SADC. Wakati huohuo, uwiano wa deni kwa Pato la Taifa, kwa thamani halisi ya sasa 

(NPV) ulikuwa ni asilimia 36.4 mwaka 2023/24, chini ya kigezo cha mtangamano wa 

kiuchumi cha ukomo wa asilimia 50 kwa  EAC. 

 

v. Sekta ya nje imeendelea kuimarika, sambamba na kupungua kwa athari za mitikisiko ya 

kiuchumi duniani. Nakisi ya urari wa malipo ya kawaida (current account deficit) 

inakadiriwa kupungua hadi kufikia asilimia 3.2 ya Pato la Taifa kwa mwaka ulioishia 

Septemba 2024 kutoka asilimia 4.4 ya Pato la Taifa katika kipindi kama hicho mwaka 

2023. Mwenendo huu ulitokana na ongezeko la mauzo ya bidhaa na huduma nje ya 

nchi, hususan utalii, dhahabu, tumbaku na korosho. Nakisi ya urari wa malipo ya 

kawaida inatarajiwa kuendelea kuimarika na hivyo kusaidia kupunguza mahitaji ya 

fedha za kigeni nchini. Kwa upande wa Zanzibar, urari wa malipo ya kawaida 

unakadiriwa kuwa ziada ya dola za Marekani milioni 507, ikilinganishwa na ziada ya 

dola za Marekani milioni 363.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2023, kutokana na 

kuongezeka kwa utalii na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa. 

 

vi. Upatikanaji wa fedha za kigeni uliimarika katika kipindi cha Julai hadi Septemba 2024, 

sambamba na msimu wa shughuli za utalii na mauzo ya mazao ya kilimo na biashara 

nje ya nchi. Kupanda kwa bei ya dhahabu katika soko la dunia pia kulichangia 

ongezeko la mapato ya fedha za kigeni nchini. Kutokana na mwenendo huu, kasi ya 

kuporomoka kwa thamani ya shilingi ilipungua hadi kufikia asilimia 10.1 kwa mwaka 

unaoishia Septemba 2024, kutoka asilimia 12.5 kwa mwaka ulioshia Juni 2024. Akiba 

ya fedha za kigeni iliongezeka kufikia dola za Marekani milioni 5,413.6 mwishoni mwa 

Septemba 2024 kutoka dola za Marekani milioni 5,345.5 mnamo Juni 2024. Akiba hii 

inatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi kwa zaidi ya miezi 4, ambayo 

inaendana na lengo la nchi. 
 

 

Upatikanaji wa fedha za kigeni unatarajiwa kuendelea kuimarika, kutokana na 

ongezeko la bei ya dhahabu kwenye soko la dunia, shughuli za utalii na mauzo ya 

bidhaa asilia kama korosho, tumbaku, kahawa na pamba. Mauzo ya mazao ya chakula 

hususan mahindi na mchele kwenda nchi jirani, pia yanatarajiwa kuongeza mapato ya 

fedha za kigeni. Wakati huohuo, kupungua kwa uagizaji wa mbolea na kupungua kwa 

bei za bidhaa za mafuta ya nishati kunatarajiwa kupunguza mahitaji ya fedha za kigeni. 

Vilevile, matakwa ya kisheria kuhusu kunukuu na kufanya malipo ya ndani kwa shilingi 

ya Tanzania yanatarajiwa kupunguza mahitaji ya fedha za kigeni nchini na kuongeza 

ufanisi wa sera ya fedha. Aidha, Benki Kuu itaendelelea kuimarisha akiba ya fedha za 
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kigeni kupitia mpango wa ununuzi wa dhahabu katika soko la ndani kwa kutumia 

Shilingi ya Tanzania.  

 

 

EMMANUEL M. TUTUBA 

GAVANA  
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