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         4 Aprili 2024 
 

Taarifa ya Kamati ya Sera ya Fedha 

 
Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) imepandisha  Riba ya Benki Kuu (Central 

Bank Rate-CBR) kutoka asilimia 5.5 iliyotumika katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2024 hadi asilimia 6, ambayo itatumika katika robo ya pili ya mwaka 

2024, yaani mwezi Aprili hadi Juni 2024. Uamuzi huo ulifikiwa katika kikao cha 

Kamati hiyo kilichofanyika tarehe 3 Aprili 2024 na umezingatia tathmini ya 

mwelekeo wa uchumi iiliyofanyika mwezi Machi 2024. Kamati imeona umuhimu 

wa kuongeza Riba ya Benki Kuu hadi asilimia 6, itakayokuwa na wigo wa asilimia 

2 juu na chini, ili kukabiliana na ongezeko la mfumuko wa bei siku zijazo kutokana 

na athari za mwenendo wa uchumi wa dunia.  

 

Kutokana na tathmini ya mwenendo wa uchumi wa dunia, Kamati imebaini kuwa, 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2024, ukuaji wa uchumi uliimarika katika nchi 

zilizoendelea na zile zinazoibukia kiuchumi. Mfumuko wa bei umeendelea 

kupungua, sambamba na kuimarika kwa ukwasi katika masoko ya fedha. Bei za 

bidhaa katika soko la dunia imebaki tulivu. Mathalan, bei ya mafuta ghafi ilikuwa 

wastani wa dola 80 kwa pipa, wakati bei ya dhahabu imeendelea kubaki juu, 

ikiuzwa kwa wastani wa dola za Marekani 2,071 kwa wakia moja. Hali hii 

inatarajiwa kuendelea katika kipindi kijacho cha  mwaka 2024. Hata hivyo,  

matarajio haya yanaweza kuathiriwa na uamuzi wa nchi zinazozalisha mafuta kwa 

wingi (OPEC+) kuhusu kiwango cha uzalishaji pamoja na migogoro ya kisiasa 

inayoendelea.  

 

Kuhusu mwenendo wa uchumi wa Tanzania, Kamati imeridhishwa na kuendelea 

kuimarika kwa uchumi, licha ya changamoto zilizotokana na mtikisiko katika 

uchumi wa dunia. Hali hii ya kuimarika kwa uchumi inatarajiwa kuendelea katika 
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siku zijazo, hususan robo ya pili ya mwaka 2024. Maeneo mahususi ya mwenendo 

wa uchumi yaliyofanyiwa tathmini na Kamati ni kama ifuatavyo:  

 

i. Ukuaji wa uchumi unakadiriwa kuongezeka kufikia asilimia 5.1 kwa mwaka 

2023, kutoka asilimia 4.7 mwaka 2022. Aidha, ukuaji wa uchumi unakadiriwa 

kufikia  asilimia 5.1 katika robo ya kwanza ya mwaka 2024. Mwenendo huu 

unatokana na uwekezaji unaofanywa na Serikali hususan katika ujenzi wa 

miundombinu unaolenga kuongeza uwekezaji kwa sekta binafsi. Vilevile, sekta 

binafsi imeendelea kuchangia katika kuimarika kwa uchumi kutokana na 

maboresho yanayoendelea katika kuimarisha mazingira ya biashara na 

uwekezaji nchini. Hali hii inadhihirika kutokana na kuendelea kuongezeka kwa 

mikopo kwa sekta binafsi na uwekezaji kutoka nje ya nchi.  

 

Mwenendo wa uchumi wa Zanzibar umeendelea kuwa wa kuridhisha pia, 

ambapo uchumi umekadiriwa kukua kwa zaidi ya asilimia 6 kwa mwaka 2023 

kutokana na kuimarika kwa shughuli za uchumi, hususan utalii. Mwenendo huu 

wa kuridhisha wa ukuaji wa uchumi nchini unatarajiwa kuendelea katika kipindi 

kijacho cha mwaka 2024. Hali hii inatokana na maboresho yanayoendelea 

katika kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji, mvua za kutosha katika 

maeneo mengi nchini, pamoja na kuendelea kuimarika kwa uchumi wa dunia.  

 

ii. Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu, kwa wastani wa asilimia 3.0 kwa robo 

ya kwanza ya mwaka 2024. Kiwango hiki kilikuwa ndani ya lengo la nchi la 

mfumuko wa bei usiozidi asilimia 5 na vigezo vya kikanda kwa jumuiya ambazo 

Tanzania ni mwanachama. Hali hii inatokana na utekelezaji wa sera madhubuti 

ya fedha na uwepo wa chakula cha kutosha nchini. Kwa upande wa Zanzibar, 

mfumuko wa bei umeendelea kupungua kufikia karibu lengo la asilimia 5, 

kutokana na kupungua kwa bei za chakula na bidhaa zisizo za chakula. 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa mdogo na tulivu kutokana na 

utekelezaji wa sera thabiti ya fedha na upatikanaji wa chakula cha kutosha.  
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iii. Utekelezaji wa sera ya fedha katika robo ya kwanza ya mwaka 2024 uliiwezesha 

riba ya mikopo ya siku 7 katika soko la jumla la fedha baina ya benki kubaki 

ndani ya wigo wa asilimia 3.5 hadi 7.5, kama ilivyotarajiwa. Ukuaji wa mikopo 

kwa sekta binafsi uliendelea kuwa imara, kwa wastani wa takriban asilimia 17. 

Mikopo hiyo ilielekezwa zaidi katika shughuli za kilimo, uchimbaji wa madini, 

usafirishaji na uzalishaji viwandani. Mikopo kwa sekta binafsi inatarajiwa 

kuendelea kuongezeka katika kipindi kijacho cha mwaka 2024 kutokana na 

kuimarika kwa mazingira ya biashara na uwekezaji.  

 

iv. Utekelezaji wa sera ya bajeti ulikuwa wa kuridhisha, ambapo katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2024 mapato ya Serikali yalikuwa takriban asilimia 95 ya 

lengo kwa Tanzania Bara. Kwa upande wa Zanzibar, mapato ya ndani yalivuka 

lengo kwa asilimia 6.4 kutokana na  maboresho katika usimamizi wa kodi na 

kuongezeka kwa utayari wa wananchi kulipa kodi. Matumizi ya Serikali 

yameendelea kufanyika kulingana na rasilimali zilizopo, huku deni la Taifa 

likiendelea kuwa himilivu. 

 

v. Nakisi ya urari wa biashara nje ya nchi iliendelea kupungua kutokana na 

kupungua kwa gharama za uagizaji wa bidhaa na kuongezeka kwa mauzo nje 

ya nchi. Katika mwaka unaoishia Februari 2024, nakisi ilipungua kufikia dola 

milioni 2,701.4 kutoka dola milioni 5,133.6 katika kipindi kama hicho mwaka 

2023. Kwa upande wa Zanzibar, nakisi ya urari wa biashara pia ilipungua. Nakisi 

ya urari wa biashara inatarajiwa kuendelea kupungua na kufikia asilimia 3.2 ya 

Pato la Taifa kwa kipindi kilichobaki cha mwaka 2024.  

 

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kutosha, kufikia zaidi ya dola za 

Marekani bilioni 5.3 mwishoni mwa mwezi Machi 2024, sawa na miezi 4.4 ya 

uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi. Thamani ya shilingi dhidi ya dola ya 

Marekani ilipungua kwa asilimia 1.8 katika robo ya kwanza ya mwaka 2024 

ikilinganishwa na asilimia 1.6 katika robo ya mwisho ya mwaka 2023. Hali hii 

ilitokana na msimu wa mapato madogo ya fedha za kigeni pamoja na mazingira 

ya kiuchumi duniani.  



4 
 

 

Kamati pia ilijadili kuhusu changamoto ya upungufu wa fedha za kigeni nchini 

na kujiridhisha kwamba hatua za kuongeza upatikanaji na kupunguza matumizi 

ya fedha za kigeni zinazotekelezwa hivi sasa zinatarajiwa kupunguza 

changamoto hiyo ndani ya muda mfupi ujao.  

 

vi. Sekta ya fedha imeendelea kuwa imara na thabiti huku viashiria vyote vya 

uthabiti vikiwa ndani ya wigo unaokubalika kisheria. Sekta ya kibenki 

imeendelea kuwa na ukwasi na mtaji wa kutosha, huku ikiendelea kutengeneza 

faida. Ubora wa rasilimali za benki ulikuwa wa kuridhisha, ambapo uwiano wa 

mikopo chechefu (NPLs) ulikuwa asilimia 4.3 ambayo iko ndani ya wigo 

unaokubalika wa uwiano wa chini ya asilimia 5 ya mikopo yote. 

 

 

EMMANUEL M. TUTUBA 

GAVANA 

 


