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      19 Januari 2024 

Tamko la Kamati ya Sera ya Fedha 

 

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ilikutana tarehe 18 Januari 2024. Mkutano huo ni wa 

kwanza kwa Kamati hiyo kwa kipindi ambacho Benki Kuu imeanza kutekeleza Sera ya 

Fedha kwa kutumia Mfumo wa Riba. Katika mkutano huo, Kamati ilibainisha kuwa 

mabadiliko ya utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa kutumia mfumo wa riba badala ya ujazi 

wa fedha ni hatua muhimu katika maboresho ya sekta ya fedha na uchumi kwa ujumla. 

Mfumo huu wa kutumia riba unatarajiwa kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa Sera ya 

Fedha. Aidha, mabadiliko haya yanaendana na makubaliano ya Itifaki ya Kuanzisha 

Umoja wa Fedha wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ikiwa ni mojawapo ya hatua kuelekea 

kuwa na Sarafu Moja na Benki Kuu Moja ya Afrika Mashariki.  

Kufuatia kuanza utekelezaji wa mfumo huu mpya, Kamati imefanya tathmini ya 

mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake, na kuamua Riba ya Benki Kuu, ambayo pia 

itajulikana kama “Central Bank Rate” kuwa asilimia 5.5 kwa robo ya kwanza ya 

mwaka 2024. Kiwango hiki cha Riba ya Benki Kuu kinaendana na malengo ya 

kuhakikisha kuwa mfumuko wa bei unabakia ndani ya lengo la asilimia 5 na kuongeza 

kasi ya ukuaji wa uchumi kufikia lengo la asilimia 5.5 au zaidi kwa mwaka 2024. Aidha, 

riba hiyo imezingatia lengo la kuhakikisha thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni 

inaendelea kuwa imara. Ili kuwezesha kufikiwa kwa malengo haya, Benki Kuu itatumia 

nyenzo mbalimbali za sera za fedha kuhakikisha riba katika soko la fedha baina ya benki 

hapa nchini (interbank market) inakuwa tulivu. Hivyo, Benki Kuu itakuwa inafuatilia 

mwenendo wa riba ya mikopo ya siku 7 katika soko hilo na kuchukua hatua kuhakikisha 

mabadiliko ya riba hiyo yanakuwa ndani ya wigo usiozidi asilimia 2 chini au juu (+/-2) ya 

Riba ya Benki Kuu.   

 

Mwenendo wa Uchumi na Mwelekeo wake 

Kamati imetathmini mwenendo wa uchumi wa dunia na hapa nchini, pamoja na mwelekeo 

wake, kama ifuatavyo: 
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Uchumi wa Dunia 

 

i. Ukuaji wa uchumi wa dunia haukuwa wa kuridhisha katika robo ya mwisho ya mwaka 

2023. Hali hii inatarajiwa  kuendelea katika robo ya kwanza ya mwaka 2024 kutokana 

na migogoro ya kisiasa inayoendelea Mashariki ya Kati na vita kati ya Urusi na Ukraine. 

Aidha, utekelezaji wa sera ya fedha unaolenga kupunguza ukwasi, hususan katika nchi 

zilizoendelea, na kutotabirika kwa mazingira ya kiuchumi duniani kunatarajia 

kupunguza kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia.  

 

ii. Mfumuko wa bei uliendelea kupungua katika nchi nyingi, kutokana na utekelezaji wa 

sera ya fedha ya kupunguza ukwasi katika nchi mbalimbali. Katika nchi zilizoendelea, 

mfumuko wa bei umebaki kuwa juu ya lengo la asilimia 2, licha ya kupungua. Hali hii 

inatarajiwa kuendelea katika robo ya kwanza ya mwaka 2024. Hivyo, benki kuu 

zinatarajiwa kuendelea na utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza ukwasi, japo 

kwa kasi ndogo tofauti na hapo awali. Katika nchi nyingi za EAC na SADC, mfumuko 

wa bei ulikuwa ndani ya malengo. 

 

iii. Bei za bidhaa katika soko la dunia zilipungua katika robo ya mwisho ya mwaka 2023 

ukilinganisha na kipindi kama hicho mwaka jana. Hali hii ilitokana na ongezeko la 

upatikanaji wa bidhaa. Bei ya mafuta ya nishati ilipungua kutokana na kupungua kwa 

mahitaji katika baadhi ya nchi. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2024, bei ya mafuta 

ya nishati inatarajiwa kuendelea kupungua. Hata hivyo, hali hii inaweza kubadilika 

endapo nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi (OPEC+) zitatekeleza uamuzi wao wa 

kupunguza uzalishaji. Aidha migogoro ya kisiasa inayoendelea Mashariki ya Kati na 

vita kati ya Urusi na Ukraine inaweza kuchangia hali hiyo. 

 

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania 

iv. Ukuaji wa uchumi uliimarika katika mwaka 2023. Katika robo ya tatu, uchumi ulikua 

kwa asilimia 5.3, na unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.4 katika robo ya nne. Kutokana 

na hali hii, makadirio ya ukuaji wa asilimia 5 kwa mwaka 2023 yatafikiwa. Uchumi wa 

Zanzibar ulikua kwa asilimia 7, na matarajio ya ukuaji wa asilimia 7.1 kwa mwaka 2023 

yanaweza kufikiwa. Mwenendo huu unatokana na ongezeko la uzalishaji katika sekta  

mbalimbali kutokana na uboreshaji wa mazingira ya biashara na uwekezaji wa serikali 

hususan katika miundombinu. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2024, uchumi wa 

Tanzania Bara unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.2.  
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v. Mfumuko wa bei umeendelea kupungua kufikia asilimia 3 mwezi Desemba 2023 

kutoka asilimia 3.2 mwaka uliopita. Kwa upande wa Zanzibar, mfumuko wa bei 

umepungua hadi asilimia 5.5 kutoka asilimia 8.1. Hali hii ilitokana na utekelezaji wa 

sera ya fedha na ya kibajeti na uwepo wa chakula cha kutosha nchini. Mfumuko wa 

bei unatarajiwa kuendelea kuwa tulivu kufikia takribani asilimia 3.2 katika robo ya 

kwanza ya 2024. Hata hivyo, hali hii inaweza kubadilika endapo nchi zinazozalisha 

mafuta kwa wingi (OPEC+) zitatekeleza uamuzi wao wa kupunguza uzalishaji. Aidha 

migogoro ya kisiasa inayoendelea Mashariki ya Kati na vita kati ya Urusi na Ukraine 

inaweza kuchangia hali hiyo.  

vi. Ukuaji wa ujazi wa fedha ulipungua katika robo ya mwisho ya mwaka 2023. Ukuaji wa 

ujazi wa fedha (M3) ulipungua hadi asilimia 14.1, lakini ulibaki juu ya lengo la mwaka 

la asilimia 10.1. Ukuaji wa mikopo ya sekta binafsi uliendelea kuwa imara, kufikia 

asilimia 17.1 ukilinganisha na makadirio ya asilimia 16.4 kwa mwaka. Hali hii ilitokana 

na utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kudhibiti viashiria vya mfumuko wa bei na 

kuchangia kuimarisha thamani ya Shillingi dhidi ya fedha za kigeni. 

 

vii. Sekta ya fedha imeendelea kuwa imara. Sekta ya kibenki ilikuwa na ukwasi, na mtaji 

wa kutosha. Amana na mikopo imeendelea kuongezeka. Mikopo chechefu iliendelea 

kupungua kufikia asilimia 4.3 mwezi Desemba 2023 kutoka asilimia 5.8 mwaka 2022. 

Kiwango hiki kilikuwa chini ya lengo la asimilia 5. Hali hii inaashiria kupungua kwa 

vihatarishi vya mikopo kutokana na kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi na jitihada 

zinazofanyika katika kukabiliana na vihatarishi hivi. 

 

viii. Utekelezaji wa bajeti ulikuwa wa kuridhisha. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 

2023/24, mapato ya Serikali yalifikia takribani asilimia 96 ya lengo kwa upande wa 

Tanzania Bara. Kwa upande wa Zanzibar, mapato yalifikia asilimia 99.1 ya lengo. 

Mafanikio haya yalitokana na maboresho katika usimamizi wa mapato na utekelezaji 

wa mikakati ya ulipaji kodi kwa hiari. Mapato yanatarajiwa kuendelea kuongezeka 

kutokana na hatua zinazochukuliwa kuongeza wigo na usimamizi wa kodi. Serikali 

itaendelea na utaratibu wa kufanya matumizi kulingana na mapato.  

 

ix. Sekta ya nje iliendelea kuimarika, licha ya kukabiliwa na changamoto zilizotokana na 

mwenendo wa uchumi wa dunia. Nakisi ya urari wa biashara nje ya nchi ilipungua 

kutokana na kuongezeka kwa shughuli za utalii na mauzo ya bidhaa nje ya nchi. Akiba 

ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kutosha, ambapo ilifikia dola za Marekani 

bilioni 5.5 mwishoni mwa Desemba 2023. Kiwango hiki kilitosheleza kuagiza bidhaa 

na huduma nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne na nusu. Thamani ya 
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Shilingi dhidi ya dola ya Marekani iliendelea kuwa imara, ikipungua kwa asilimia 7.8 

kwa mwaka. Sekta ya nje inatarajiwa kuendelea kuimarika katika robo ya kwanza ya 

2024. 

Kamati ya Sera ya Fedha imeridhishwa na mwenendo wa thamani ya shilingi dhidi ya 

fedha za kigeni katika siku za hivi karibuni, licha ya kuwepo kwa changamoto katika 

uchumi wa dunia. Kamati imesisitiza umuhimu wa kuendelea kufanya jitihada katika 

kuboresha soko la jumla la fedha za kigeni nchini na kuhakikisha thamani ya Shilingi 

inaendelea kuwa imara. 

 

Riba ya Benki Kuu kwa robo ya pili ya mwaka 2024 itatangazwa mwezi Aprili mwaka 

huu, kulingana na kalenda ya mikutano ya Kamati ya Sera ya Fedha itakayotolewa 

hivi karibuni.  

 

EMMANUEL M. TUTUBA 

GAVANA 

BENKI KUU YA TANZANIA 


