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TAARIFA KWA UMMA 

MATUMIZI YA MAWAKALA AU WASHAURI ELEKEZI WAKATI WA KUOMBA LESENI 

AU USAJILI BENKI KUU YA TANZANIA 

Benki Kuu ya Tanzania imebaini uwepo wa taasisi, kampuni na watu binafsi 

wanaojitangaza kuwa mawakala au washauri elekezi (consultants) wanaotoa huduma ya 

kusaidia waombaji kupata leseni au usajili wa watoa huduma ndogo za fedha, maduka ya 

kubadilisha fedha za kigeni, benki na taasisi za fedha, watoa huduma za mifumo ya malipo, 

na watoa huduma za fedha kupitia mitandao ya simu zinazosimamiwa na Benki Kuu. Benki 

Kuu ya Tanzania inapenda kuutarifu umma kwamba haina utaratibu wa kuwataka 

waombaji wa leseni au usajili wowote kutumia washauri kwenye uandaaji na uwasilishaji 

wa maombi ya leseni.  

 

Aidha, Benki Kuu imebaini kuwa baadhi ya matangazo yanayotolewa na washauri sio 

sahihi hasa gharama zinazohusika. Hivyo Benki Kuu inawataka washauri hao 

watenganishe gharama za huduma za ushauri na zile za leseni za Benki Kuu kwenye 

matangazo yao. Sheria ya Fedha za Kigeni ya mwaka 1992, Sheria ya Benki na Taasisi za 

Fedha ya mwaka 2006, Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 na Sheria ya 

Mifumo ya Malipo ya Taifa ya mwaka 2015 na kanuni zake zimeainisha viwango vya mitaji 

na gharama za maombi ya leseni ya kila aina ya taasisi. Gharama ya maombi ya leseni, 

ambazo hulipwa moja kwa moja katika akaunti ya Benki Kuu, ni kama zilivyoainishwa katika 

jedwali:  

Na. Aina ya Taasisi Ada ya Maombi ya Leseni 

(Shilingi) 

Ada ya Leseni 

(Shilingi) 

1.  Benki na Taasisi za Fedha Milioni Kumi Hakuna 

2.  Maduka ya Kubadilisha Fedha 

za Kigeni 

Milioni Moja Laki Tano kwa Mwaka 

kwa kila Tawi 

3.  Watoa Huduma Ndogo za 

Fedha (Mtu binafsi) 

Laki Tatu   Hakuna 
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Na. Aina ya Taasisi Ada ya Maombi ya Leseni 

(Shilingi) 

Ada ya Leseni 

(Shilingi) 

4.  Watoa huduma ndogo za fedha 

(Kampuni) 

Laki Tano   Hakuna 

5.  Watoa huduma za mifumo ya 

malipo  

Milioni Moja  Milioni  Kumi na  Mbili 

kwa Miaka Mitano 

6.  Watoa huduma za fedha 

kupitia mitandao ya simu 

Milioni Moja Milioni Mbili kwa  

Miaka Mitano 

Benki Kuu ya Tanzania inawakumbusha waombaji wa leseni na umma kwa ujumla kufuata 

sheria, kanuni na miongozo inayotolewa katika kuandaa na kuwasilisha maombi ya leseni 

au usajili wa taasisi tajwa ambazo zinasimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. 

 

Kwa taarifa zaidi tafadhali wasiliana na:   

Kurugenzi ya Usimamizi wa Sekta ya Fedha,  

Benki Kuu ya Tanzania,  

2 Mtaa wa Mirambo, S.L.P 2939, 

DAR ES SALAAM. 

Simu Na. +255-22-223-5483 

Barua Pepe: info@bot.go.tz au botcommunications@bot.go.tz 
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