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                                                                                                             31 Oktoba 2023 

Tamko la Kamati ya Sera ya Fedha 

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Benki Kuu ilifanya mkutano wake wa 228 tarehe 

27 Oktoba 2023, kutathmini utekelezaji wa sera ya fedha na  mwenendo na mwelekeo 

wa uchumi. Kamati ilibaini kuwa utekelezaji wa sera ya fedha ulichangia kuwepo kwa 

kiasi cha kutosha cha ukwasi kwenye uchumi kwa mwezi Agosti, Septemba na Oktoba 

2023. Utekelezaji wa sera ya fedha, pamoja na sera thabiti za kibajeti, na kimfumo, 

zimesaidia kukabiliana na shinikizo la mfumuko wa bei, kuchangia ukuaji wa shughuli 

za kiuchumi na uhimilivu wa sekta ya fedha nchini licha ya mtikisiko wa kiuchumi 

duniani. Utekelezaji wa sera ya fedha pia umesaidia kupunguza shinikizo linalotokana 

na ongezeko la mahitaji ya fedha za kigeni nchini.  

Kamati pia, ilitathmini mwenendo wa uchumi wa dunia kwa mwaka 2023 na kubaini 

kuwa, uchumi wa dunia bado haujaimarika licha ya ukuaji wa juu ya matarajio 

uliofikiwa katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka. Mwenendo huu unatokana na 

kubanwa kwa sera ya fedha katika nchi nyingi duniani, migogoro ya kisiasa na 

ongezeko la bei za mafuta. Mfumuko wa bei umepungua kutoka viwango vilivyofikiwa  

mwaka 2022, licha ya kubakia juu ya malengo kwa nchi nyingi. Ili kuhakikisha 

mfumuko wa bei unabakia ndani ya malengo, nchi nyingi zimeendelea kutekeleza sera 

ya fedha yenye lengo la kupunguza ukwasi.   

Katika kutathmini mwenendo wa uchumi hapa nchini, Kamati ilibaini kuwa:  

i. Pato la Taifa kwa Tanzania Bara lilikua kwa kiwango cha kuridhisha cha asilimia 

5.4 na asilimia 5.2 katika robo ya kwanza na ya pili, mtawalia na kuna matarajio 

ya kufikia makadirio ya ukuaji wa asilimia 5.3 kwa mwaka 2023. Kwa upande 

wa Zanzibar, uchumi ulikua kwa asilimia 6.2 katika robo ya kwanza ya 2023, 

na kuna uwezekano mkubwa wa kufikiwa kwa lengo la ukuaji wa asilimia 7.1 

kwa mwaka 2023. 

ii. Mfumuko wa bei kwa Tanzania Bara umepungua na kufikia asilimia 3.3 mwezi 

Septemba 2023, kutoka asilimia 3.6 mwezi Juni 2023, ukichangiwa na 

kupungua kwa bei za vyakula. Kwa upande wa Zanzibar, mfumuko wa bei 

ulikuwa asilimia 7.5 ukilinganisha na asilimia 6.5 mwezi June 2023, 
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ukichangiwa na ongezeko la bei za vyakula. Mfumuko wa bei unatarajiwa 

kuendelea kuwa ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 5, licha ya ongezeko 

la bei za mafuta hivi karibuni. 

iii. Ukuaji wa ujazi wa fedha (M3) ulikuwa wastani wa asilimia 17.7 kwa robo ya 

kwanza ya mwaka 2023/24 juu ya makadirio ya ukuaji wa asilimia 10.1 kwa 

mwaka unaoishia Desemba 2023. Mwenendo huu ulitokana na ukuaji wa 

mikopo kwa sekta binafsi ambao ulifikia takriban asilimia 22 kwa kipindi cha 

mwezi Julai na Agosti na asilimia 19.5 mwezi Septemba 2023, ukilinganisha na 

makadirio ya ukuaji wa asilimia 16.4 kwa mwezi Desemba 2023. Ukuaji wa 

mikopo kwa sekta binafsi ulitokana na ongezeko la mahitaji ya mikopo mipya 

kufuatia kuimarika kwa mazingira ya biashara nchini, ukichagizwa na 

utekelezaji thabiti wa sera ya fedha. Aidha, shughuli za kilimo zimeendelea 

kunufaika kwa kiwango kikubwa na ongezeko la kasi ya ukuaji wa mikopo kwa 

sekta binafsi.  

 

iv. Ukusanyaji wa mapato ya Serikali kwa Tanzania Bara ulikuwa wa kuridhisha 

ambapo makusanyo yalifikia asilimia 96.2 ya lengo katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2023/24. Kwa upande wa Zanzibar, ukusanyaji wa mapato ulivuka 

lengo kwa asilimia 1.7. Matumizi ya Serikali yameendelea kufanyika kulingana 

na mapato.  

 

v. Nakisi ya urari wa biashara, huduma na uhamisho mali nje ya nchi imeendelea 

kuwa kubwa kutokana na kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Hata 

hivyo nakisi hii ilipungua kufikia dola milioni 3,652.6 kwa mwaka unaoishia 

Septemba 2023, kutoka dola milioni 4,728.1 kwa mwaka ulioishia Septemba 

2022, kutokana na ongezeko la mapato yanayotokana na shughuli za utalii. 

Nakisi hii inatarajiwa kupungua zaidi kutokana na kuendelea kuongezeka kwa 

mapato yatokanayo na shughuli za utalii, mauzo ya dhahabu na mazao ya 

biashara nje ya nchi. Kwa upande wa Zanzibar nakisi ya urari wa biashara, 

huduma na uhamisho mali nje ya nchi ilifikia dola za Marekani milioni 417.1 

ukilinganisha na dola za marekani milioni 344.4, kutokana na ongezeko la 

gharama za uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi.  

 

vi. Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kubaki katika viwango vya kuridhisha vya 

takribani dola za Marekani bilioni 5 katika kipindi cha mwezi Julai mpaka 

Oktoba 2023, kiwango kinachotosha kugharamia uagizaji wa bidhaa na 
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huduma nje ya nchi, juu ya viwango vya nchi na jumuiya ya Afrika Mashariki 

vya miezi 4 na 4.5 mtawalia. 

 

vii. Sekta ya benki iliendelea kuwa na mtaji, ukwasi wa kutosha na inayotengeneza 

faida. Ubora wa rasilimali umeendelea kuimarika, kufuatia kupungua kwa 

viwango vya mikopo chechefu kufikia asilimia 5.2 mwezi Septemba 2023, 

kutoka asilimia 7.3 mwezi Septemba 2022. Kupungua kwa viwango vya mikopo 

chechefu kunategemewa kuongeza chachu ya ukuaji wa mikopo kwa sekta 

binafsi.  

 

Kamati pia, ilibaini uhaba wa fedha za kigeni ulioonekana hivi karibuni nchini 

umeendelea kupungua kufuatia ongezeko la mapato yatokanayo na  shughuli za utalii, 

mauzo ya dhahabu na mazao ya biashara nje ya nchi. Uuzaji wa fedha za kigeni 

uliofanywa na Benki Kuu kwa lengo la kukabiliana na ongezeko la mikopo inayotokana 

na uagizaji wa bidhaa nje ya nchi pia umepunguza changamoto hii. Hali ya upatikanaji 

wa fedha za kigeni inatarajiwa kuendelea kuimarika kutokana na matarajio ya mapato 

yanayotokana na shughuli za utalii, uuzaji wa madini na mazao ya biashara, pamoja 

na hatua zinazochukuliwa na Benki Kuu na Serikali katika kukabiliana na changamoto 

ya upungufu wa fedha za kigeni.  

 

Kwa kuzingatia mwenendo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini, Kamati ya Sera 

ya Fedha iliamua kuendelea na utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kupunguza 

kasi ya ongezeko la ukwasi katika uchumi. Sera ya fedha itaendelea kutekelezwa 

sambamba na sera za kibajeti na kimuundo ili kufikia malengo ya kiuchumi.  Aidha, 

utekelezaji wa Sera ya Fedha unalenga kuhakikisha malengo yaliyoainishwa kwenye 

programu ya Extended Credit Facility (ECF) kwa robo inayoishia Desemba 2023 

yanafikiwa. 

 

GAVANA 

BENKI KUU YA TANZANIA 


