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TAARIFA KWA UMMA 
 

MATUMIZI YA FEDHA ZA KIGENI KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

 

Benki Kuu ya Tanzania inapenda kuukumbusha umma kwamba Serikali ilishatoa 
Tamko kuhusu katazo la matumizi ya fedha za kigeni kwa wakaazi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika kulipia bidhaa na huduma nchini. Tamko la kwanza 
lilitolewa mwezi Agosti 2007 na la pili mwezi Desemba 2017. Hata hivyo, katika siku 
za karibuni imebainika kuwepo kwa ukiukwaji wa Tamko hilo. Hivyo, Benki Kuu 
inapenda kuukumbusha umma kwamba maagizo yaliyotolewa hapo awali kuhusu 
matumizi ya fedha za kigeni yanapaswa kuendelea kuzingatiwa kama ifuatavyo: 
 

i. Bei zote hapa nchini zitangazwe kwa shilingi ya Tanzania. Bei hizi zinajumuisha 
kodi za kupangisha ardhi, nyumba na ofisi; gharama za elimu; huduma za afya, 
vifaa tiba na vitendanishi; gharama za usafiri, lojistiki na bandari; vifaa vya 
kielektroniki na huduma za mitandao ya mawasiliano, n.k.  

ii. Bei ambazo walengwa wake wakuu ni watalii au wateja wasio wakaazi 
zinaweza kutangazwa kwa fedha za kigeni na malipo yake yanaweza kufanyika 
kwa fedha za kigeni. Bei hizi zinajumuisha gharama za hoteli, usafiri, gharama 
za viwanja vya ndege na viza kwa wageni, usafirishaji kwenda nchi za nje 
kupitia Tanzania na gharama za mizigo bandarini. Walipaji wanaotumia fedha 
za kigeni watambuliwe kwa vitambulisho vyao kama pasi za kusafiria na 
nyaraka za usajili kwa makampuni.  

iii. Viwango vya kubadilisha fedha vitakavyotumika katika kuweka bei hizo 
viwekwe wazi na visizidi vile vya soko. Ifahamike wazi kuwa ni benki na maduka 
ya kubadilisha fedha za kigeni pekee yanayoruhusiwa kupanga viwango vya 
kubadilisha fedha kutokana na ushindani katika soko la fedha za kigeni.  

iv. Mkaazi yeyote wa Tanzania anapaswa kufanya malipo kwa kutumia shilingi ya 
Tanzania pekee na hivyo asilazimishwe kulipia bidhaa au huduma yoyote hapa 
nchini kwa kutumia fedha za kigeni.  

 
Benki Kuu inapenda pia kuukumbusha umma kuwa kifungu cha 26 cha Sheria ya 
Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006 kinaelekeza kuwa shilingi ya Tanzania ndiyo 
fedha pekee ambayo inaruhusiwa kutumika nchini, hivyo hakuna mtu au kampuni 
yoyote inayoruhusiwa kuikataa kwa malipo yoyote halali (legal tender). Kitendo cha 
kukataa malipo kwa shilingi ya Tanzania ni kuvunja Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania 
ya mwaka 2006.  
 

GAVANA 
BENKI KUU YA TANZANIA 

BENKI KUU YA TANZANIA 
16 Barabara ya Jakaya Kikwete 

S. L. P. 2303 
40184 DODOMA 

TANZANIA 
 

Simu:  +255 22 223 3167                      
 

Barua Pepe: botcommunications@bot.go.tz 

 

    

 

BANK OF TANZANIA 
16 Jakaya Kikwete Road 

P.O. Box 2303 
40184 DODOMA 

TANZANIA 

Phone:  +255 22 223 3167                      
 

Email: botcommunications@bot.go.tz 

 
        
     

 

f 

         Fax No.              2234217  


