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                31 Januari 2023 

TAMKO LA KAMATI YA SERA YA FEDHA 
 

Kamati ya Sera ya Fedha (Monetary Policy Committee—MPC) ilikutana tarehe 30 Januari 

2023, kutathmini utekelezaji wa sera ya fedha, mwenendo wa uchumi na mwelekeo wa sera 

ya fedha. Kamati ilibaini kuwa utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwezi Novemba na 

Desemba ulikuwa na mafaniko.  Kiwango cha ukwasi kilikuwa cha kutosha kwenye uchumi, 

huku mikopo kwa sekta binafsi ikiendelea kuongezeka kwa kiwango cha juu cha takribani 

asilimia 21. Kasi hii ya ukuaji wa mikopo inatarajiwa kuwa na mchango mkubwa kwenye 

ukuaji wa uchumi katika robo ya nne ya mwaka 2022. Vilevile, vigezo vilivyowekwa kwa ajili 

programu ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) chini ya Mpango wa Extended Credit Facility  

(ECF) kwa mwezi Desemba 2022, vilifikiwa.   

Kuhusu mwenendo wa uchumi, Kamati ilibaini kuwa changamoto za kiuchumi duniani  

ziliendelea kuathiri shughuli za uzalishaji na kuongeza mfumuko wa bei nchini, japo kwa kasi 

ndogo. Hii ni kutokana na kupungua kwa makali ya mvurugiko wa mnyororo wa ugavi na bei 

za bidhaa katika soko la dunia, vikiambatana na hatua zilizochukuliwa na nchi mbalimbali 

kwa ajili ya kupunguza athari za janga la UVIKO- 19. Pamoja na hayo, Kamati ilibaini kuwa: 

i. mwenendo wa uchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar ulikuwa wa kuridhisha katika 

kipindi cha robo tatu za kwanza za mwaka 2022. Uchumi wa Tanzania Bara ulikua 

kwa wastani wa asilimia 5.2, ukilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.8 katika kipindi 

kama hicho mwaka 2021. Ukuaji huu ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, ujenzi 

na uzalishaji viwandani. Kwa upande wa Zanzibar uchumi ulikua kwa asilimia 5.3 

ukilinganishwa na asilimia 5.8, ukichangiwa zaidi na shughuli za malazi na chakula, 

ujenzi, viwanda na upangishaji majengo. Kutokana na mwenendo huu na viashiria 

vya kiuchumi katika robo ya nne ya mwaka 2022, Kamati inatarajia kuwa malengo ya 

ukuaji wa uchumi kwa mwaka 2022 yatafikiwa. Katika mwaka 2023, uchumi 

unatarajiwa kuimarika zaidi kuliko mwaka uliopita kutokana na ongezeko la uwekezaji 

wa sekta binafsi, ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi, uwekezaji wa Serikali kwenye 

sekta za uzalishaji na miradi ya kimkakati, kuimarika kwa shughuli za utalii, pamoja 

na mazingira ya biashara na sera wezeshi za fedha na bajeti. Vilevile, kuimarika kwa 

mnyororo wa ugavi duniani kutachangia ukuaji huu; 
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ii. mfumuko wa bei uliongezeka kuendana na mwenendo wa bei za bidhaa kutoka nje 

ya nchi, japo kasi ya ongezeko imepungua. Mfumuko wa bei kwa Tanzania bara 

uliongezeka kufikia asilimia 4.9 mwezi Novemba 2022, kabla ya kupungua hadi 

asilimia 4.8 mwezi uliofuata. Aidha, mfumuko wa bei ulikuwa chini ya lengo la asilimia 

5.4 kwa mwaka 2022/23 na ndani ya  vigezo vya mtangamano wa kiuchumi kwa nchi 

wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 

Afrika (SADC) vya ukomo wa asilimia 8 na wigo wa asilimia 3-7, mtawalia.  Mfumuko 

wa bei kwa Zanzibar ulikuwa  asilimia 7.8 na asilimia 8.1 kwa mwezi Novemba na 

Desemba 2022, ukilinganishwa na lengo la asilimia 5.  Aidha, Kamati ilibaini kuwa 

katika chumi zote mbili, mfumuko wa bei ulikuwa mdogo kuliko nchi nyingi 

wanachama wa EAC na SADC kutokana na hatua zilizochukuliwa na Serikali katika 

kupunguza athari za ongezeko la bei za bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi pamoja 

na hatua za wananchi kutumia zaidi bidhaa mbadala kutoka ndani ya nchi. Hata 

hivyo,  mfumuko wa bei unarajiwa kushuka kutokana na kuanza kuimarika mnyororo 

wa ugavi na matarajio ya ongezeko la uzalishaji chakula; 

iii. ujazi wa fedha  kwa tafasri pana zaidi (M3) ulikua kwa asilimia 11.6 mwezi Desemba 

2022, sambamba na lengo la asilimia 10.3 kwa mwaka 2022/23 kutokana na 

kuendelea kuimarika kwa ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Aidha, ukuaji huu 

uliendana pia na malengo ya mfumuko wa bei ya asilimia 5.4; 

iv. ukusanyaji wa  mapato ya Serikali ulifanyika kuendana na malengo katika kipindi cha 

nusu ya kwanza ya mwaka 2022/23. Ukusanyaji wa mapato ya ndani ulikuwa mzuri  

kwa Tanzania Bara na Zanzibar, ambapo makusanyo yalikuwa asilimia 96.7 na 

asilimia 97.1 ya malengo, mtawalia. Matokeo haya yamechangiwa na kuimarika kwa 

mifumo ya usimamizi wa ukusanyaji mapato na utayari wa walipa kodi. Matumizi ya 

Serikali yalifanyika kuendana na malengo, sambamba uwekezaji kwenye sekta za 

uzalishaji na ujenzi wa miundombinu, pamoja na kukabiliana na madhara yatokanayo 

na athari mbalimbali za misukosuko ya uchumi wa dunia; 

v. sekta ya nje iliendelea kuwa thabiti, licha ya changamoto za kiuchumi duniani 

zilizopelekea kuongezeka kwa nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na 

uhamishaji mali nchi za nje. Akiba ya fedha za kigeni iliendelea kuwa ya kutosha 

kugharamia takriban miezi 4.7 ya uagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi. Kiwango hiki ni 

ndani ya lengo la nchi la miezi isiyopungua minne na kigezo cha mtangamano wa 

kiuchumi kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) cha kuwa na 

akiba ya fedha za kigeni inayotosheleza angalau miezi minne na nusu; 

vi. sekta ya benki ilikuwa thabiti, yenye kiwango cha kutosha cha mitaji, ukwasi na yenye 

kutengeneza faida. Rasilimali na amana ziliendelea kuongezeka kutokana na 

kuimarika kwa mazingira ya kibiashara, pamoja na matumizi ya mifumo ya TEHAMA 

katika kutoa huduma za fedha, ikiwemo kupitia huduma za uwakala. Kiwango cha 
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mikopo chechefu kiliendelea kupungua na kufikia asilimia 5.8 ya mikopo yote mwezi 

Desemba 2022, kutoka asilimia 8.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2021. Aidha 

Kamati ilibaini na kutambua mafanikio haya kuzingatia kiwango cha asilimia 13 cha 

mikopo chechefu kilichowahi kufikiwa mwaka 2017. Maendeleo haya yanatarajiwa 

kuongeza kasi  ya ukuaji wa mikopo nafuu kwa sekta binafsi na hivyo kuchochea 

ukuaji wa Pato la Taifa. 

Kwa kuzingatia mwenendo wa uchumi pamoja na matarajio katika nusu ya pili ya mwaka 

2022/23, Kamati iliridhia Benki Kuu ya Tanzania kuendelea na utekelezaji wa sera ya 

fedha inayolenga kupunguza ongezeko la ukwasi katika uchumi kwa mwezi Januari na 

Februari, 2023. Uamuzi huu unalenga kukabliana na ongezeko la mfumuko wa bei, 

pamoja na kuchochea kuimarika kwa shughuli za uchumi nchini. Aidha, utekelezaji huu 

unaendana pia na mikakati iliyowekwa na Benki Kuu ili kufikia malengo ya sera ya fedha 

yaliyoainishwa kwenye programu ya IMF chini ya mpango wa ECF. Vilevile, Kamati 

inatarajia kuwa mfumuko wa bei utaendelea kubaki ndani ya lengo la asilimia 5.4, huku 

sera ya fedha ikiendelea kuchochea ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi na shughuli za 

kiuchumi kwa ujumla. 

 

Gavana   

 Benki Kuu ya Tanzania  
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