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TAARIFA KWA UMMA 

HATUA ZILIZOFIKIWA NA BENKI KUU YA TANZANIA KUHUSU FEDHA YA 
KIDIJITALI YA BENKI KUU 
 
Katika siku za hivi karibuni, kumekuwa na ongezeko la ubunifu katika mifumo ya 

uendeshaji wa shughuli za kifedha duniani kote kutokana na maendeleo ya teknolojia. 

Mojawapo ya ubunifu unaotawala katika mijadala ya kisasa ya kisera ni fedha ya 

kidijitali ya benki kuu (Central Bank Digital Currency [CBDC]). Ijapokuwa inafafanuliwa 

kwa njia mbalimbali, CBDC ni aina ya fedha ya kidijitali katika nchi inayotolewa na 

kudhibitiwa na benki kuu. Kwa hiyo, inapotolewa, CBDC inakuwa fedha halali, sawa na 

fedha ya kawaida inayoshikika. Kulingana na maandiko mbalimbali ya kitaalamu, CBDC 

inaelezwa kuwa na faida nyingi kwa uchumi. 

 

Kwa kuzingatia ukweli kwamba CBDC inaweza tu kutolewa na benki kuu, hivyo, kuwa 

chini ya mamlaka yake, Benki Kuu ya Tanzania imekuwa ikitafiti uwezekano wa kutoa 

CBDC yake. Katika hatua hii ya utafiti, Benki Kuu ya Tanzania iliunda timu ya 

wataalamu wa fani mbalimbali kuchunguza vipengele vya kiutendaji vya CBDC na 

kuijengea uwezo timu hiyo kwa njia mbalimbali. Pia, katika kuongeza uelewa wa CBDC 

kwa umma, Benki Kuu ya Tanzania iliandaa Mkutano wa 20 wa Taasisi za Fedha nchini 

Tanzania mwaka 2021 ukiwa na mada kuhusu CBDC na fedha za kidijitali (crypto). 

Aidha, Benki Kuu ya Tanzania ilikutana na wadau wa sekta ya fedha nchini ili kupata 

maoni yao kuhusu suala hili. Pia, Benki Kuu imenufaika na mikutano mbalimbali ya 

kimataifa kama vile ya Kamati ya Magavana wa Benki Kuu ya Sekretarieti ya Jumuiya 

ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), Kamati ya Masuala ya Fedha ya Sekretarieti 

ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Mfuko wa Fedha wa Kimataifa (IMF) kupitia 

Kituo cha IMF cha kanda (IMF AFRITAC), na Muungano wa Benki Kuu za Afrika. Benki 

Kuu ya Tanzania pia ilifanya vikao kadhaa na kampuni binafsi za kimataifa zinazotoa 

miundombinu na ufundi kwa CBDC. 

 

Mambo muhimu yaliyozingatiwa wakati wa hatua hii ya utafiti ambayo Benki Kuu ya 

Tanzania inaendelea nayo ni kuchagua namna inayofaa katika kutumia CBDC 

BENKI KUU YA TANZANIA 
16 Barabara ya Jakaya Kikwete 

S. L. P. 2303 
40184 DODOMA 

TANZANIA 
 

Simu:  +255 22 223 3167                      
 

Barua Pepe: botcommunications@bot.go.tz 

 

    

 

BANK OF TANZANIA 
16 Jakaya Kikwete Road 

P.O. Box 2303 
40184 DODOMA 

TANZANIA 

Phone:  +255 22 223 3167                      
 

Email: botcommunications@bot.go.tz 

 
        
     

 

f 

         Fax No.              2234217  



2 
 

kulingana na muktadha wa Tanzania. Hii inahusisha aina ya CBDC itakayotolewa 

(jumla, rejareja au mchanganyiko wa zote mbili), miundo ya utoaji na usimamizi (ya 

moja kwa moja, isiyo ya moja kwa moja, au ya mseto), aina ya CBDC (token-based au 

account based), muundo (remunerated au non-remunerated) na kiwango cha uwazi au 

ufuatiliaji.  Aina itakayochaguliwa inapaswa kuzingatia vihatarishi vya utoaji wa fedha ya 

kidijitali ya benki kuu na njia za kudhibiti hivyo vitahatarishi katika utoaji na utumiaji wa 

fedha hiyo. 

 

Matokeo ya utafiti uliofanywa na Benki Kuu ya Tanzania yalibainisha kuwa zaidi ya nchi 

100 duniani ziko katika hatua tofauti za kutaka kutumia fedha ya kidijitali ya benki kuu, 

88 zikiwa katika utafiti, 20 katika uthibitisho wa dhana, 13 katika majaribio na 3 katika 

uzinduzi. Uchambuzi wa matokeo haya unaonyesha kuwa benki kuu nyingi duniani 

zinakwenda kwa tahadhari katika utekelezaji wa mpango wao wa kutaka kutumia fedha 

ya kidijitali ya benki kuu (CBDC) ili kuepuka hatari zozote zinazoweza kuvuruga utulivu 

na usalama wa uchumi wao. 

 

Pia, ilionekana kuwa, nchi 6 zilighairi kutumia CBDC hasa kutokana na changamoto za 

kimuundo na teknolojia katika awamu ya utekelezaji. Changamoto za kimuundo ni 

pamoja na kutumia fedha taslimu katika kufanya miamala, kuwepo kwa mifumo isiyofaa 

ya malipo, gharama kubwa ya utekelezaji na viashiria vya hatari vya mfumo wa utoaji 

wa fedha uliopo.  

 

Katika kuzingatia hili, Benki Kuu ya Tanzania imeamua kutumia mbinu ya kwenda  

hatua kwa hatua, ikichukua tahadhari na kuzingatia vihatarishi katika kutumia fedha ya 

kidijitali ya benki kuu. Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kufuatilia, kutafiti na 

kushirikiana na wadau, zikiwemo benki kuu nyingine, katika jitihada za kufikia matumizi 

ya fedha ya kidijitali ya benki kuu na kuchagua teknolojia stahiki kwa ajili ya utoaji wa 

shilingi ya Tanzania katika mfumo wa kidijitali. Baada ya kuhitimisha awamu ya utafiti, 

Benki Kuu ya Tanzania itatoa taarifa kwa umma kwa ujumla juu ya namna ya kusonga 

mbele. Taarifa hiyo inaweza kujumuisha mpangokazi katika kuanzisha fedha ya kidijitali 

ya benki kuu (CBDC) nchini. 

 

KURUGENZI YA USTAWI NA UJUMUISHI WA KIFEDHA 

BENKI KUU YA TANZANIA 


