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Wasimamizi wa sekta ya fedha barani Afrika watoa kipaumbele kwa makundi yaliyo 
katika hatari kubwa ya kutengwa na huduma za fedha  
 
Wanawake, vijana, wajasiriamali na kampuni ndogo na za kati (MSMEs) barani Afrika 
wako katika hatari kubwa ya kutengwa na huduma za fedha katika kipindi cha UVIKO-
19, imesema Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na Taasisi ya Kimataifa ya Huduma 
Jumuishi za Fedha (Alliance for Financial Inclusion-AFI)  
 
 
DODOMA / KUALA LUMPUR (12 Agosti 2021) – Benki Kuu ya Tanzania na AFI, taasisi 
inayoongoza duniani kwenye sera na kanuni za huduma jumuishi za fedha, kwa pamoja 
zimefanya mkutano tarehe 12 Agosti kwa ajili ya viongozi wa taasisi za usimamizi wa sekta ya 
fedha barani Afrika kutafuta utatuzi kwa makundi yaliyo kwenye hatari ya kutengwa kutokana 
na janga la UVIKO-19. 
 
Katika kauli mbiu  “Ubunifu katika mikakati ya usimamizi wa sekta ya fedha ili kukwamua 
wanawake, vijana, wajasiriamali na kampuni ndogo na za kati katika hatari ya kutengwa 
kutokana na janga la UVIKO-19 barani Afrika”,benki kuu na muungano wa uongozi wa sera za 
huduma jumuishi za fedha duniani wamekutana kimtandao kama sehemu ya mkakati wake 
katika nchi za Afrika. Ambapo, viongozi wanaounda Mkakati wa Kisera wa Huduma Jumuishi za 
Fedha barani Afrika (AfPI) wamejadili, nakubadilishana uzoefu na kutafuta suluhu za kibunifu 
ili kukwamua makundi yaliyo katika hatari ya kutengwa. 
 
 
“Utendajikazi wetu wa muda mrefu pamoja na AFI umejengwa katika pande mbili, ambazo ni 
ushirikiano wa kisera na usaidizi wa kitaalamu katika kuhakikisha hatuyaachi nyuma makundi 
ambayo yanaathirika zaidi katika majanga, mfano katika janga la UVIKO-19,” alisema Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania Prof. Florens Luoga.  
 
“Hivyo, tunafurahi kufanya kazi pamoja na AFI kwa miaka miwili mfululizo katika kuhakikisha 
wajumbe wa AfPI tunakutana, na kushiriki kwa kutoa uzoefu wetu na kujifunza toka kwa 
wenzetu,” alisema Gavana Prof. Luoga. 
 
Benki Kuu ya Tanzania imewekuwa mstari wa mbele katika harakati za huduma jumuishi za 
fedha barani Afrika kwakuwa mfano katika kudhibiti mtikisiko wa kifedha kwa vikundi 
ambavyo vipo katika hatari za kutengwa na huduma za fedha ili kufufua uchumi. Baadhi za 
hatua zilizochukuliwa ni pamoja na kulegeza sera za fedha na kuzihamasisha benki kuahirisha 
ulipaji wa mikopo, kupunguza riba na kuongeza muda kulipa mikopo ili kutoa unafuu wa 
kifedha kwa wateja. Aidha, benki kuu imekuwa mstari wa mbele katika jitihada za Tanzania 
katika kukuza mifumo ya malipo kidigitali kufuatia kuanzishwa kwa mfumo wa muingiliano 
(interoperability) katika malipo na kuanzishwa kwa mfumo wa kusajili watoa huduma za 
fedha.  
 
Katika kikao hicho, Gavana Profesa Luoga ameungana na magavana na manaibu gavana 
wenzake wa benki kuu za Burundi, Gambia, Ghana, Kenya, Lesotho, Namibia, Rwanda, 
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Senegal, Seychelles, Sierra Leone na Zimbabwe. Ushiriki huu mkubwa wa viongozi wa AfPI 
umethibitisha umuhimu wa benki kuu katika kufanikisha ufufuaji wa chumi za nchi zao. 
 
“Wanachama wa AFI barani Afrika wamechangia katika kuongezeka kwa matumizi ya huduma 
za fedha kidigitali (DFS) na teknolojia zingine bunifu kama matokeo ya sera za kupambana na 
janga la UVIKO-19 ili kuhakikisha mafanikio yaliyopatikana hapo awali katika huduma jumuishi 
za fedha hayapotei ikiwa ni pamoja na kuwainua wale ambao wapo chini kiuchumi,” alisema 
Mkurugenzi Mtendaji wa AFI, Dk. Alfred Hannig . 
 
Licha ya kwamba kazi hii siyo rahisi, Dk. Hannig alieleza matumaini yake kwa wanachama wa 
AfPI kuendelea kutoa miongozo bora ya kisera na kukuza mtandao ili kuweza kuyafikia 
malengo yao. 
 
“Kwa takribani muongo mmoja sasa, hasa miaka miwili iliyopita tangu janga la UVIKO-19 
kutokea, AfPI imeweka msingi imara kwa ajili ya ushirikiano, kujitathmini kimafunzo na 
kubadilishana ujuzi baina ya taasisi za udhibiti na usimamizi wa sekta ya fedha, washiriki wa 
masoko na wadau wengine barani Afrika,” Dk. Hannig alisisitiza.  
AfPI, ambayo zamani ilikuwa ikijulikana kama Mkakati wa Kisera  kwa Afrika kutumia Huduma 
za Fedha kupitia Simu za mkononi (African Mobile Financial Services Policy Initiative), 
ilianzishwa mwaka 2012. 
 
Kabla ya kuanza kukutana pamoja chini ya AfPI, mikutano iliyokuwa ikifanyika ilikuwa  ni 
pamoja na vikao vya Kundi la Wataalam wa Huduma Jumuishi za Fedha (EGFI), mafunzo kwa 
wanachama na mijadala yapamoja na taasisi za udhibiti na usimamizi wa sekta ya fedha na 
wadau wa sekta binafsi kutoka nchi zilizoendelea.  
 
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, Afrika inaendelea kuathiriwa na janga la UVIKO-19 kwa 
zaidi ya mwaka mmoja sasa tangu lilipoanza. Athari hizo ni pamoja na kuvurugika kwa 
mnyororo wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na huduma, kupungua kwa mauzo na 
kufungwa kwa biashara ambapo zote kwa pamoja zinaathiri makundi maalumu katika jamii 
ikiwa pamaoja na wanawake, vijana na wajasiriamali na  kampuni ndogo na za kati (MSMEs). 
  
Kumekuwa na hasara kubwa kimapato na kuyumba kwa biashara zinazomilikiwa na wanawake 
kutokana na sehemu kubwa ya shughuli hizo kutokuwa rasmi na kutegemea sekta nyingine 
kama utalii, ambayo imeathirika pakubwa na janga la UVIKO-19. Aidha, wanawake 
wamejikuta katika majukumu makubwa Zaidi majumbani kwakufungwa kwa shule, hali 
ambayo imepunguza uwezo wao wa kujishughulisha kiuchumi. 
 
 
Vijana barani Afrika wataona athari za janga hili si muda mrefu sana toka sasa. Hivi sasa, 
vijana wengi hawana ajira na wengine wamejiajiri katika sekta zisizo rasmi ambazo 
zimeathirika vibaya na UVIKO-19. Vijana pia, hawana vitu vya kuweka dhamana kama 
wanataka kupata mikopo kutoka taasisi rasmi za fedha. 
 
AfPI ni jukwaa la msingi na la kwanza kwa wanachama wa AFI barani Afrika katika kusaidia na 
kuandaa sera za huduma jumuishi za fedha na mipango ya udhibiti na usimamizi, na kuratibu 
jitihada za kikanda za kubadilishana uzoefu. AfPI yenye wanachama hai 39, ndiyo mkakati 
mkubwa zaidi wa kikanda wa AFI ambao una wanachama hai wengi wakiwa na machapisho 
mengi yenye tija yaliyochapishwa ndani ya kipindi cha miezi 12 tu iliyopita, ikiwa ni pamoja 
na mipango ya sera ya kikanda inayolenga kuimarisha mtandao wa mawakala wa huduma za 
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fedha za kidigitali (DFS) na kuimarisha mazingira ya kuziwezesha kifedha biashara ndogo 
ndogo barani Afrika. 
 
Kutoka katika ofisi ya kanda ya AFI jijini Abidjan, Côte d'Ivoire, AfPI imewaleta pamoja 
watunga sera na taasisi za udhibiti na usimamizi na wadau wengine wanaohusika katika 
kuwezesha utekelezaji wa sera zenye kuchochea ubunifu katika huduma jumuishi za fedha 
barani Afrika.  
 
Mkutano wa viongozi ni sehemu ya mikutano ya siku nne ya wanachama wa AfPI. Kabla ya 
mkutano huu wa ngazi ya juu kabisa, wadau mbalimbali wa huduma jumushi za fedha 
walikutana kwa njia ya mtandao kuanzia tarehe 9-11 Agosti kujadili masuala muhimu 
yanayohusu udhibiti/usimamizi na masoko. Pia walikuwepo wawakilishi wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Benki ya Ulaya (European Banking Authority), mtandao wa malipo ya fedha kati ya 
nchi na nchi (Cross-border payments network Thunes), kampuni ya huduma za kifedha ya Visa 
na kampuni ya simu ya Vodacom kutoka Afrika Kusini.  
 
Wadau wa sekta ya umma na binafsi walikutana kujadili kuhusu huduma za fedha kwa 
makundi yaliyo katika hatari, wakati huohuo wadhibiti/wasimamizi kutoka nchi zinazoendelea 
na zilizoendelea walibadilishana uzoefu kuhusu namna ya kuwezesha ubunifu wa kiteknolojia 
katika masuala ya fedha. Aidha, wanachama wa AfPI walipata mafunzo kuhusu miundombinu 
ya malipo ya kidigitali, huduma na matumizi ya malipo ya bila kutumia nywila (contactless 
payment). 
 
Kupitia matukio ya AfPI na AFI, wadhibiti/wasimamizi wa sekta ya fedha wanatoa mchango 
mkubwa katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa (UN Sustainable 
Development Goals) kwakufanya mijadala inayolenga maendeleo endelevu, wataalamu wao 
kuandaa na kutumia misingi ya kijamii ya uwajibikaji katika fedha ili kuuweka uchumi katika 
mkondo wa ukuaji endelevu, ambao ni muhimu kwa ustawi wa vizazi vijavyo. 
 
Tukio hili, kwa sehemu linagharamiwa na Mfuko wa Wahisani wa AFI kwa ajili ya utekelezaji 
wa Sera za Huduma Jumuishi za Fedha (AFI’s Multi-Donor Financial Inclusion Policy 
Implementation Facility), pamoja na ushiriki wa Taasisi ya Maendeleo ya Ufaransa (French 
Development Agency), Wizara ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo ya Ujerumani(the 
German Federal Ministry for Economic Cooperation and Development) na Wizara ya Fedha ya 
Lasembagi (Ministry of Finance of the Grand Duchy of  Luxembourg). 
 
 
Kwa maelezo zaidi au kuomba mahojiano, tafadhali wasiliana na: 
Dodoma: Zalia Mbeo kupitia barua pepe zambeo@bot.go.tz  au simu namba + 255 787 708 600 
au +255 767 708 600 na +255 26 296 2586 
Luxembourg: Monika Lajhner kupitia barua pepe monika.lajhner@afi-global.org au simu 
namba +352-45-68-68-700. 
 
 
Kuhusu Benki Kuu ya Tanzania  
Makao Makuu yake ni Dodoma, Jukumu la msingi la Benki Kuu ya Tanzania ni kuandaa na 
kutekeleza sera ya fedha nchini. Pia, ina wajibu wa kusimamia na kudhibiti mabenki na taasisi 
za fedha, kuendeleza utulivu, usalama na uthabiti wa mfumo wa fedha nchini na kupunguza 
vihatarishi vya hasara kwa wenye amana. Benki Kuu ilijiunga na mtandao wa taasisi za 
udhibiti na usimamizi wa sekta za fedha duniani chini ya AFI mnamo Februari 2010. Tangu 
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wakati huo imetayarisha na kutekeleza sera na maboresho ya udhibiti na usimamizi 12 ili 
kukuza huduma jumuishi za fedha. Pia imefanikiwa kutekeleza shabaha 5 kati ya 13 za Azimio 
la Maya, ikiwemo shabaha ya kukuza na kuendeleza huduma za uwakala wa mabenki. 
https://www.bot.go.tz/ 
 
Kuhusu AFI 
AFI ni taasisi inayoongoza duniani kwenye sera na kanuni za huduma jumuishi za fedha. Hadi 
hivi sasa, AFI ina zaidi ya taasisi wanachama 100 ambazo zinaunda mtandao wa AFI 
unaojumuisha benki kuu, wizara za fedha na taasisi zingine za udhibiti/usimamizi na utungaji 
sera za fedha kutoka nchi 89 zinazoendelea na masoko yanayoibukia. AFI inawawezesha 
watunga sera kuongeza upatikanaji na matumizi ya huduma bora za fedha kwa watu ambao 
hawazipati kwa njia ya sera endelevu na shirikishi na matumizi yenye ufanisi ya teknolojia ya 
kidigitali. www.afi-global.org  
 
Kuhusu hatua za Kisera za AFI kupambana na janga la UVIKO-19 (AFI COVID-19 Response) 
Hatua za Kisera za AFI kupambana na janga la UVIKO-19 zinalenga kuchukua hatua za uratibu 
wa kisera ili kusaidia wanachama wake kukabili madhara yatokanayo na athari ya janga la 
UVIKO-19 hasa katika utekelezaji wa sera ya huduma jumuishi za fedha, kwa wajasiriamali na 
kampuni ndogo ndogo (MSMEs) pamoja na makundi ya kijamii yaliyo katika hatari ya kutengwa 
na huduma za fedha. Hatua inazochukua AFI ni pamoja na zile za haraka, zinazotokana na 
mahitaji, na kuchukua hatua za makusudi ili kuhakikisha hatua za haraka za kisera na 
kiudhibiti zinachukuliwa katika nchi zilizoathirika sana. Hatua za Kisera za AFI zimeandaliwa 
ili kutimiza mahitaji ya muda mfupi na muda wa kati, https://www.afi-global.org/covid-19/  


