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TAARIFA KWA UMMA 

Hatua za kisera kuongeza upatikanaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi na kupunguza viwango vya riba 

 
 

Kwa muda mrefu, hali ya uchumi wa Tanzania ilikuwa imara na thabiti, kabla ya 

kuathiriwa na janga la UVIKO-19 kuanzia mwaka 2020. Uchumi ulikua kwa 

wastani wa asilimia 6.7 katika kipindi cha 2010-2019, na mfumuko wa bei 

ulikuwa ukipungua hadi kufikia wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2019. Mikopo 

inayotolewa na benki za biashara kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 15, wakati 

riba za mikopo zilikuwa zikishuka hadi asilimia 17 kutoka zaidi ya asilimia 20. 
 

Janga la UVIKO-19 limeathiri shughuli za kiuchumi, kutokana na nchi 

zinazofanya biashara na Tanzania kuchukua hatua kudhibiti kuenea kwa UVIKO-

19, ikiwemo vizuizi vya kusafiri. Kwa sababu hiyo, Serikali imekuwa ikichukua 

hatua mbalimbali za kupunguza athari za janga hilo katika shughuli za kiuchumi 

na kuchochea ukuaji wa uchumi. Pamoja na hatua hizo, kasi ya ukuaji ilipungua 

hadi kufikia asilimia 4.8 mwaka 2020 kutoka asilimia 7 kwa mwaka uliotangulia. 

Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi pia ulipungua, kufikia ukuaji wa kati ya 

asilimia 2.3 hadi asilimia 9.1. Viwango vya riba kwa mikopo inayotozwa na benki 

za biashara vimeendelea kuwa juu, kwa wastani wa asilimia 17, licha ya 

ongezeko la ukwasi na hatua zingine zilizochukuliwa. 
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Ili kutoa msukumo mkubwa wa kuongeza kasi ya mikopo kwa sekta binafsi na 

kupunguza riba, na hivyo kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi, Benki Kuu ya 

Tanzania imeamua kutekeleza hatua za kisera zifuatazo, kuanzia tarehe 27 Julai 

2021:  
 

(i) Kupunguza kiwango cha sehemu ya amana za mabenki 

kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu (Reduction of statutory minimum 

reserve requirement-SMR). Benki Kuu imetoa unafuu kwa benki za 

biashara kwa kupunguza kiwango cha kisheria cha amana ambacho benki 

na taasisi za fedha zinatakiwa kuweka Benki Kuu, ikiwa ni sehemu ya 

kutekeleza sera ya fedha. Nafuu hii itatolewa kwa benki itakayotoa mikopo 

kwa sekta ya kilimo kulingana na kiasi cha mkopo kitakachotolewa. Aidha, 

benki itakayonufaika itatakiwa kutoa mikopo kwa sekta ya kilimo kwa riba 

isiyozidi asilimia 10 kwa mwaka. Hatua hii inalenga kuongeza mikopo 

katika sekta ya kilimo,na kupunguza riba katika mikopo itakayotolewa.   
 

(ii) Kulegeza masharti ya usajili wa mawakala wa benki (relaxation of 

agent banking eligibility criteria). Benki Kuu ya Tanzania imeondoa sharti  

la uzoefu wa kufanya biashara kwa angalau miezi 18 kwa waombaji wa 

biashara ya wakala wa benki. Badala yake, waombaji wa biashara ya 

wakala wa benki watatakiwa kuwa na Kitambulisho cha Taifa au Namba ya 

Kitambulisho cha Taifa. Hatua hii  itachangia kuongeza fedha katika 

mabenki kutokana na ongezeko la amana na kupunguza riba za mikopo. 

 
(iii)  Ukomo wa riba kwenye akaunti za makampuni ya watoa huduma za 

fedha kwa njia ya simu za mkononi (Limitation of interest rate paid on 

mobile money trust accounts). Benki Kuu imeweka ukomo wa kiwango cha 

riba kinachotolewa na benki za biashara kwenye akaunti za makampuni 
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yanayotoa huduma za fedha kwa njia ya simu za mkononi. Riba 

itakayotolewa kwenye akaunti hizi haitazidi riba itolewayo na benki husika 

katika amana za akiba (savings deposit rate). Hatua hii inalenga 

kupunguza gharama za upatikanaji wa fedha kwa benki zinazotumika 

kukopesha, hivyo kuchangia kupunguza riba za mikopo.  

 

(iv) Kuanzishwa kwa mfuko maalum wa kukopesha mabenki na taasisi 

za fedha ili ziweze kukopesha sekta binafsi. Benki Kuu imeanzisha 

mfuko maalum wenye thamani ya shilingi trilioni moja ambao utatumika 

kukopesha mabenki na taasisi za fedha kwa riba ya asilimia 3, ili taasisi 

hizo ziweze kukopesha sekta binafsi. Benki au taasisi ya fedha 

itakayofaidika na mfuko huu itatakiwa kukopesha sekta binafsi kwa riba 

isiyozidi asilimia 10 kwa mwaka. Hatua hii itaongeza ukwasi na kupunguza 

riba za mikopo kwa sekta binafsi. 

 
(v) Kupunguza kiwango cha mtaji kinachotakiwa kuwekwa na benki za 

biashara kwa ajili ya kuweza kutoa mikopo (Reduction of risk weight on 

loans). Benki Kuu imepunguza kiwango cha mtaji kinachotakiwa kuwekwa 

na benki za biashara kwa ajili ya kuweza kutoa mikopo. Hatua hii itasaidia 

kutoa fursa kwa benki za biashara kutoa mikopo zaidi kwa sekta binafsi 

kuliko ilivyokuwa hapo awali. 
 

Hatua hizi za kisera zimechukuliwa kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya 

Tanzania, Sura. 197 na Sheria ya Mifumo ya Malipo ya Taifa, Sura ya 437. 

Benki Kuu itatoa mwongozo wa namna ya utekelezaji wa hatua hizi kwa 

benki, taasisi za fedha na makampuni yanayotoa huduma za fedha kwa njia 

ya simu za mkononi. Pamoja na hatua hizi, Benki Kuu inaziagiza benki za 
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biashara na taasisi za fedha kuweka na kutekeleza mikakati ya kupunguza 

riba za mikopo na kuhamasisha upatikanaji wa amana. 
 

Prof. Florens D.A.M Luoga 
Gavana 
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