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                                   TAARIFA KWA UMMA 

BENKI YA NMB YACHUKUA MALI NA MADENI YA CHINA COMMERCIAL BANK 
 

 

Kama mnavyojua, Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, imeipa 

Benki Kuu ya Tanzania mamlaka ya kusimamia shughuli zote za benki na taasisi za 

fedha nchini kwa lengo la kuhakikisha uimara na uhimilivu wa sekta ya kibenki na  

ya fedha kwa ujumla.  

 

Katika kutekeleza jukumu la usimamizi wa sekta ya fedha na kwa mamlaka 

iliyopewa chini ya kifungu cha 56(1) (g)(i|)&(iii) cha Sheria ya Mabenki na Taasisi 

za Fedha ya mwaka 2006, mnamo tarehe 19 Novemba 2020, Benki Kuu ya 

Tanzania iliamua kuiweka China Commercial Bank Limited chini ya usimamizi 

wake.  Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya Benki Kuu kubaini kuwa China 

Commercial Bank ina upungufu wa mtaji kinyume cha matakwa ya kisheria. 

 

China Commercial Bank ilipewa leseni na kuanza kufanya shughuli za kibenki 

hapa nchini mwaka 2015, na kuwa miongoni mwa benki zenye ukuaji wa chini 

ulioisababishia hasara kwenye biashara kwa kipindi chote toka kuanza kutoa 

huduma za kibenki. Hadi kuchukuliwa na Benki Kuu, China Commercial Bank 

ilikuwa na mali zisizozidi Shilingi za Kitanzania bilioni 5. China Commercial Bank 

ilikuwa na tawi moja lililokuwa jijini Dar es Salaam. 
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Kabla ya kuiweka China Commercial Bank chini ya usimamizi wake, Benki Kuu 

ilifanya jitihada mbalimbali kupitia kwa wamiliki, bodi ya wakurugenzi na 

menejimenti ya benki kuwataka kuongeza mtaji kufikia kiwango kinachohitajika 

kisheria. Hata hivyo, pamoja na benki kupewa muda wa kutosha kutimiza 

matakwa hayo, jitihada hizo hazikufanikiwa.   

 

Baada ya kuiweka chini ya usimamizi wake, Benki Kuu ilisitisha shughuli za utoaji 

wa huduma za kibenki za China Commercial Bank kwa muda wa siku 90 ili kuipa 

nafasi Benki Kuu kutathmini hatua za kuchukua ili kupata ufumbuzi wa suala hili. 

 

Hivyo, Benki Kuu ya Tanzania inapenda kuutarifu umma kwamba, kwa mamlaka 

iliyopewa chini ya kifungu cha 59 (4) cha Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha 

ya mwaka 2006, mchakato wa kupata ufumbuzi wa tatizo la China Commercial 

Bank umekamilika baada ya kutathmini njia mbali mbali. Hivyo, kuanzia leo 

tarehe 4 Machi 2021, Benki Kuu ya Tanzania imeamua mali na madeni yote ya 

China Commercial Bank kuchukuliwa na benki nyingine kama njia ya ufumbuzi.  

Kwa mamlaka iliyopewa chini ya kifungu cha 58(2)(h) cha Sheria ya Mabenki na 

Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, Benki Kuu imeamua kuhamisha kwa mujibu wa 

sheria (acquisition by operation of the law) mali na madeni ya China Commercial 

Bank kwenda NMB Bank Plc.  

 

Kwa sasa, Benki Kuu, NMB Bank Plc na wadau wengine wanaendelea kuandaa 

taratibu za kisheria za kukamilisha mchakato wa uhamishaji wa mali na madeni 

ya China Commercial Bank Limited kwenda NMB Bank Plc. Wateja wenye amana 

na wadai wengine wa China Commercial Bank Limited watataarifiwa tarehe ya 

kuanza kupata huduma za kibenki kupitia NMB Bank Plc. Wateja wenye mikopo 

wanatakiwa kuendelea kulipa mikopo kulingana na mikataba yao. 

 



3 
 

Benki Kuu ya Tanzania inauhakikishia umma kwamba itaendelea kulinda maslahi 

ya wateja wenye amana katika mabenki kwa lengo la kuleta utulivu na uhimilivu 

katika sekta ya fedha. 

 

 

Idara ya Uhusiano wa Umma na Itifaki 
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