
 

 

 
 
 
 

 

Taarifa ya Kamati ya Sera ya Fedha 
 
Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Bodi ya Benki Kuu ya Tanzania katika kikao chake cha 212 
kilichofanyika tarehe 22 Januari 2021, imeamua kwamba Benki Kuu iendelee na utekelezaji wa 

sera ya fedha ya kuongeza ukwasi ili kusaidia ukuaji wa uchumi kupitia mikopo ya mabenki kwa 

sekta binafsi. Aidha, Kamati imeidhinisha kufanyika minada ya dhamana za Serikali za muda 

mfupi na muda mrefu kwa ajili ya uendeshaji wa bajeti ya Serikali kama ilivyoainishwa katika 
Mpango wa Serikali wa kuuza dhamana hizo katika mwaka wa fedha 2020/21. 
 
Kamati imeridhika kwamba, tangu kikao chake kilichopita, mwenendo wa uchumi wa Tanzania 

umekuwa wa kuridhisha, licha ya changamoto za athari za COVID-19 kwenye uchumi wa dunia. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2020, uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 4.9. 

Sekta zilizoongoza katika kuchangia ukuaji huo ni ujenzi, kilimo, usafirishaji na madini. 

Mfumuko wa bei uliendelea kuwa mdogo na tulivu katika nusu ya pili ya mwaka 2020, ukiwa 

kati ya asilimia 3.0 na 3.3, kutokana na kuwapo kwa chakula cha kutosha, pamoja na utulivu 

katika thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni na bei za mafuta ya petrol na dizeli nchini. 

Sekta ya nje imeendelea kuimarika kutokana na mauzo nje ya nchi, hususan dhahabu, mazao ya 

kilimo na bidhaa za viwandani. Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kutosheleza uwezo wa 

kugharamia bidhaa na huduma kutoka nje kwa zaidi ya miezi 5.6. Mwenendo wa utekelezaji wa 

bajeti ya Serikali unaendelea vizuri kutokana na kuimarika kwa mapato yatokanayo na kodi. 
 
Kamati ya Sera ya Fedha imeridhika kwamba utekelezaji wa sera ya fedha ya kuongeza ukwasi 

katika uchumi umewezesha kupungua kwa riba za muda mfupi, na hivyo kuweka mazingira 

mazuri kwa mabenki kuongeza mikopo kwa shughuli za biashara na uwekezaji nchini. Mikopo 
kwa sekta binafsi iliongezeka kwa wastani wa asilimia 5.1 katika kipindi cha miezi sita ya 

mwisho ya mwaka 2020, inatarajiwa kuendelea kuongezeka katika nusu ya pili ya mwaka wa 

fedha wa 2020/21 kutokana na uchumi wa dunia kurejea katika hali ya kawaida. Sekta ya benki 

iliendelea kutoa faida na kuwa na mtaji wa kutosha unaoweza kuhimili mitikisiko ikitokea. 
 
Kutokana na mwenendo wa kuridhisha hivi karibuni katika sekta muhimu za uchumi, Kamati ya 

Sera ya Fedha imeridhika kwamba matarajio ya ukuaji wa uchumi kwa asilimia 5.5 kwa mwaka 

2020 yatafikiwa, na kwamba kuna matarajio ya ongezeko kubwa la ukuaji wa uchumi wa 

takribani asilimia 6 au zaidi, katika mwaka 2021. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa 

mdogo na tulivu, ukiwa ndani ya makadirio ya wigo wa asilimia 3 na asilimia 5, kwa kuwa 

hakuna viashiria vya kusababisha mfumuko wa bei kupanda. Kutokana na matarajio hayo mazuri 

ya viashiria vya uchumi, thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni inatarajiwa kuendelea 

kuwa tulivu. Aidha, Kamati ya Sera ya Fedha, iliridhika na hatua zinazochukuliwa katika 

kuhakikisha mabenki yanaongeza mikopo kwa sekta binafsi na kupunguza riba za mikopo, 

Kamati imeitaka Benki Kuu kuendelea kushirikisha mabenki na wadau wengine ili kufanikisha 

jitihada za mabenki kuongeza mikopo kwa sekta binafsi kwa riba nafuu. 
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