
 

TAARIFA YA KAMATI YA SERA YA FEDHA  

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Benki Kuu ya Tanzania ilikutana tarehe 19 Novemba 

2020 kutathmini mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake katika ngazi za kitaifa na 

kimataifa. Kamati imeridhishwa na mwenendo wa uchumi licha ya athari katika uchumi wa 

dunia zinazotokana na kuongezeka kwa maambukizi ya ugonjwa wa Corona katika baadhi 

ya nchi washirika wa biashara.   

Kamati ya Sera ya Fedha imeridhika na kuendelea kuimarika kwa viashiria vya uchumi 

kulingana na viwango vilivyokubalika kitaifa na kikanda. Pato la Taifa liliendelea kuonyesha 

viwango chanya vya ukuaji, huku makadirio ya ukuaji wa uchumi kwa mwaka 2020 yakiwa 

ni asilimia 5.5. Kasi ya mfumuko wa bei ilibaki katika kiwango cha chini, ikiwa ni asilimia 3.1 

mwezi Oktoba 2020, na unatarajiwa kubaki ndani ya wigo wa asilimia 3 hadi 5 kwa kipindi 

kilichobaki cha mwaka 2020/21, kutokana na kuwepo kwa chakula cha kutosha, kiwango 

tulivu cha kubadilisha fedha na bei ndogo za mafuta katika soko la dunia. Sekta ya nje 

imeendelea kuimarika kutokana na kupungua kwa nakisi ya urari wa biashara kufuatia 

mataifa mbalimbali kuendelea kulegeza hatua zilizochukuliwa kukabiliana na ugonjwa wa 

Corona. Hali hii imewezesha ongezeko la mauzo nje ya nchi. Akiba ya fedha za kigeni 

imeendelea kutosheleza mahitaji ya uagizaji bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi, kufikia 

miezi 5.8. Mwenendo wa utekelezaji wa bajeti ya Serikali umeendelea kuwa wa kuridhisha 

kutokana na kuendelea kuimarika kwa makusanyo ya kodi na usimamizi thabiti wa 

matumizi.  

Aidha, mikopo ya benki kwa sekta binafsi ilikuwa kwa asilimia 5.2 mwezi Septemba 2020 

ikilinganishwa na asilimia 9.3 katika mwezi kama huo mwaka 2019. Ukuaji wa mikopo kwa 

sekta binafsi unatarajiwa kuongezeka katika kipindi kilichobaki cha mwaka 2020/21 

kutokana na sera wezeshi ya fedha na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi. Vilevile, sekta 

ya benki imeendelea kuwa na ukwasi na mtaji wa kutosha kuwezesha shughuli za uchumi 

kuendelea kuimarika.  

Vilevile, Kamati ya Sera ya Fedha ilijadili mwenendo wa uchumi wa dunia na kubaini 

kushuka kwa ukuaji wa uchumi kutokana na athari za janga la ugonjwa wa Corona. Athari 

hizo zinatarajiwa kupungua kutokana utekelezaji wa sera za kibajeti na sera ya fedha 

inayolenga kuongeza ukwasi.  

Kwa kuzingatia mwenendo wa uchumi nchini na wa dunia, Kamati ya Sera ya Fedha 

imeielekeza Benki Kuu kuendelea na utekelezaji wa sera ya fedha ili kuongeza ukwasi 

kwenye uchumi. Sera hii inalenga kuwezesha uongezeko la utoaji wa mikopo kwa riba 

nafuu ili kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi. Kamati imehimiza wadau wote kuwezesha 

kufikia matarajio yaliyokusudiwa ya mwelekeo wa sera ya fedha.  
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