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Taarifa ya Maamuzi ya Kamati ya Sera ya Fedha 

 

Kamati ya Sera ya Fedha (Monetary Policy Committee) ya Benki Kuu ya Tanzania ilifanya 

mkutano wake wa kawaida tarehe 5 Oktoba 2020, ili kutathmini hali ya sasa ya 

mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake. Kamati ya Sera ya Fedha imeridhika kuwa 

uchumi unaendelea kuimarika licha ya athari za janga la ugonjwa wa virusi vya Corona 

(COVID-19). Kwa kuzingatia viashiria mbalimbali, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 

5.5 mwaka 2020.   

 

Kamati ya Sera ya Fedha imeridhika na mwenendo wa viashiria mbalimbali vya uchumi 

mpana ambavyo vimeendelea kuwa imara na kubakia ndani ya malengo yaliyokubalika 

kikanda. Kasi ya mfumuko wa bei imeendelea kuwa katika kiwango cha tarakimu moja 

cha wastani wa asilimia 3.3 kwa mwezi Julai hadi Agosti 2020. Matarajio ni kuwa 

mfumuko wa bei utaendelea kubakia kati ya asilimia 3 hadi 5 mwaka 2020/21, kama 

ilivyokadiriwa awali. Matarajio haya yanatokana na mwenendo mzuri wa uzalishaji na 

ugavi wa mazao ya chakula kwa kiwango cha kutosha nchini, utulivu wa thamani ya 

shilingi dhidi ya fedha za kigeni, wastani wa  bei ya mafuta kuendelea kubakia katika 

viwango vya chini, pamoja na sera madhubuti za fedha na kibajeti. Aidha, akiba ya fedha 

za kigeni imeendelea kubakia katika viwango vya juu, zaidi ya dola za Marekani bilioni 5, 

kiasi ambacho kinatosheleza uagizaji bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa takribani 

miezi 6. Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje 

imeendelea kupungua kufuatia kuongezeka kwa mauzo nje ya nchi, hususan dhahabu 

na korosho. Hali hii imechangia kwenye utulivu wa thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi 

ya sarafu nyingine kubwa duniani.  

Vilevile, kutokana na utekelezaji na usimamizi thabiti wa sera ya fedha, hali ya ukwasi 

katika uchumi imeendelea kutosheleza mahitaji mbalimbali ya shughuli za kiuchumi na 

kusababisha kupungua kwa viwango vya riba za mabenki . Ukuaji wa mikopo kwa sekta 

binafsi umeendelea kwa kasi ya kuridhisha licha ya changamoto mbalimbali zitokanazo 

na janga la ugonjwa wa COVID-19 kwenye mnyororo wa usambazaji bidhaa na huduma 

katika soko la dunia. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua  kwa asilimia 6.8 kwa mwaka ulioishia 

mwezi Agosti 2020, ukiwa ni juu ya ukuaji wa asilimia 5.5 uliofikiwa mwezi Juni na Julai 

2020. Kamati ya Sera ya Fedha inatarajia kwamba ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 

utaendelea kuimarika na kufikia lengo la asilimia 11.6 mwaka 2020/21. Makadirio haya 

yatachangiwa zaidi na sera nzuri ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi katika kukuza 

uchumi, pamoja na kuendelea kufunguka kwa shughuli mbalimbali za kiuchumi. Sekta ya 
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benki imeendelea kuwa imara na salama ikiwa na ukwasi na mitaji ya kutosha kusaidia 

shughuli za kiuchumi. 

Kamati ya Sera ya Fedha imeridhika pia na mwenendo wa sekta ya nje ambayo 

imeendelea kuimarika kufuatia kufunguka kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi katika 

soko la dunia baada ya athari za janga la ugonjwa wa COVID-19 kupungua kiasi. Aidha, 

katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020 ukuaji wa uchumi wa dunia umepungua, hali 

inayotokana kwa kiasi kikubwa na kusimamishwa kwa shughuli nyingi za kiuchumi katika 

mataifa yaliyoendelea kufuatia hatua zilizochukuliwa katika kudhibiti kuenea kwa ugonjwa 

wa COVID-19. Ukuaji wa uchumi wa dunia unatarajiwa kutengamaa katika siku zijazo 

kufuatia kuendelea kufunguka kwa shughuli za kiuchumi katika nchi nyingi duniani. 

Kamati ya Sera ya Fedha iliridhika na utekelezaji imara wa sera ya kibajeti ambayo 

imeendelea kusimamiwa kwa dhati kwa kuzingatia misingi ya kiuchumi. Matumizi ya 

serikali yameendelea kuboreshwa na kusimamiwa kwa umakini mkubwa kwa kuzingatia 

uwepo wa tija na utekelezaji wa miradi ya maendeleo, sambamba na maboresho ya 

ukusanyaji mapato ya serikali ambayo yameendelea kuimarika.  

Kutokana na mwenendo mzima wa uchumi mpana, na matarajio ya kuendelea kwa 

utulivu wa mfumuko wa bei katika viwango vya chini, Kamati ya Sera ya Fedha imeiagiza 

Benki Kuu ya Tanzania kuendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi 

kwenye uchumi ili kuchochea zaidi ukuaji wa uchumi na kudumisha utulivu wa sekta ya 

fedha. 

 

GAVANA 
BENKI KUU YA TANZANIA 


