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KUTOKA MEZA
YA GAVANA

Ndugu Wasomaji,

Ninayo furaha kubwa kuwakaribisha kusoma toleo la 
kwanza la jarida la UCHUMI WETU. Jarida hili litakuwa 
linatoka kila robo mwaka, likiwa ni mojawapo ya nyenzo 
ambayo Benki Kuu ya Tanzania itaitumia kwa ajili ya 
kutoa elimu na taarifa mbalimbali kwa umma kuhusu 
majukumu yetu ya msingi ya kudhibiti mfumuko wa bei, 
kusimamia mifumo ya malipo, kukuza ujumuishi wa 
kifedha, ukuaji wa uchumi endelevu na kuhakikisha kuna 
uthabiti wa sekta ya fedha. 

Katika jarida la UCHUMI WETU, mtapata fursa ya 
kusoma habari zinazotoka Benki Kuu moja kwa moja, 
sekta binafsi pamoja na sekta nyingine za kiuchumi. 
Lengo ni kuwawezesha kuelewa mwenendo wa sekta ya 
fedha kwa ujumla ambayo ni mhimili mkubwa wa 
maendeleo ya uchumi wa nchi yetu.

Ni wazi kwamba katika miaka ya hivi karibuni, uchumi wa 
dunia umekumbwa na changamoto nyingi ambazo 
zimeathiri kasi ya ukuaji wa uchumi karibu katika nchi 
zote duniani. Changamoto zilizojitokeza na nyingine 
ambazo bado tunazo hata hivi sasa ni pamoja na kuzuka 
kwa UVIKO mwishoni mwa mwaka 2019 na kuendelea, 
vita nchini Ukraine, kubadilika kwa sera za Marekani 
kulikosababisha kuadimika kwa fedha za kigeni hasa 
dola ya Marekani pamoja na kuongezeka kwa hatihati za 
kisiasa Mashariki ya Kati. Mambo yote haya 
yamesababisha uchumi wa nchi mbalimbali, ikiwemo 
Tanzania kuguswa na kuhitaji hatua na maamuzi thabiti 
ili kukabili hali hiyo na kuhakikisha kwamba uchumi 
unaendelea kukua kama kawaida.

Tanzania tumefanikiwa kukabiliana na mdororo wa 
uchumi kutokana na hatua mbalimbali ambazo Benki 
Kuu ya Tanzania kwa kushirikiana na Serikali pamoja na 
wadau wengine tumekuwa tukizichukua kuhakikisha 
Tanzania inaendelea kuhimili hali hiyo hata kuweza 
kushuhudia ukuaji wa uchumi pamoja na kuwa na 
maendeleo mazuri katika viashiria mbalimbali vya 
kiuchumi.

Uchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar ulikua kwa kasi ya 
kuridhisha mwaka 2024, ukichangiwa zaidi na uwekezaji 
unaoendelea kufanywa na Serikali na sekta binafsi. Kwa 
upande wa Tanzania Bara, uchumi ulikua kwa asilimia 
5.5, ikilinganishwa na 5.1 mwaka 2023. Ukuaji huo 
ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, ujenzi, fedha na 
bima, pamoja na shughuli za uchimbaji madini na mawe. 
Kwa upande wa Zanzibar, uchumi ulikua kwa asilimia 7.1 
mwaka 2024, chini kidogo ya asilimia 7.4 ya mwaka 

2023, kufuatia kukamilika kwa baadhi ya miradi mikubwa ya miundombinu na 
uwekezaji. Licha ya changamoto za kiuchumi duniani, uchumi uliendelea kuwa 
imara ukichangiwa zaidi na shughuli za malazi na huduma za chakula, hususan 
kutokana na kuongezeka kwa shughuli za utalii. 

Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu, ndani ya lengo la nchi na vigezo vya 
mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na 
Umoja wa Maendeleo wa Kusini mwa Afrika (SADC).  Kwa upande wa Tanzania 
Bara, mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 3.1 katika miezi kumi ya 
kwanza ya mwaka 2024/25, wakati kwa upande wa Zanzibar, ulipungua hadi 
wastani wa asilimia 5.0, kutoka asilimia 5.9 katika kipindi kama hicho mwaka 
2023/24. Hii ilitokana na kupungua kwa bei za mazao pamoja na usimamizi thabiti 
wa sera ya fedha iliyotekelezwa na Benki Kuu katika kipindi hiko. 

Mikopo kwa sekta binafsi, ilikua kwa wastani wa asilimia 15.1 ikilinganishwa na 
ukuaji wa asilimia 18.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Mwenendo huu 
unaakisi utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kudhibiti viashiria vya mfumuko 
wa bei kutokana na kupungua kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni.

Aidha, mwaka 2024, sekta ya kibenki nchini Tanzania ilizidi kuimarika, ikiwa na  
jumla ya mali zenye thamani ya shilingi trilioni 63.5 na faida halisi iliongezeka hadi 
shilingi trilioni 2.15, kutokana na ongezeko la mahitaji ya mikopo na uboreshaji wa 
ukwasi. Kiwango cha mikopo chechefu kilikuwa asilimia 3.3, ambacho ni kiwango 
cha chini zaidi katika Afrika Mashariki, kikionesha usimamizi madhubuti wa 
vihatarishi na uangalizi makini a shughuli  za kibenki. Mafanikio haya yanaonesha 
mchango mkubwa wa sekta ya benki katika kukuza uchumi.

Ili kukabiliana na shinikizo la mfumuko wa bei duniani, Kamati ya Sera ya Fedha 
imetangaza kiwango cha Riba ya Benki Kuu cha asilimia 6.0 kwa kipindi cha robo 
tatu ya mwaka mtawalia kwa lengo la kusawazisha kati ya ukuaji wa uchumi na 
udhibiti wa mfumuko wa bei. 

Benki Kuu inaendelea kusimamia mifumo ya malipo ili kuhakikisha inakuwa 
salama na yenye ufanisi na tija katika miamala ya ndani na nje ya Tanzania ili 
kuchochea ukuaji wa uchumi.  Vilevile Benki Kuu inandelea kudhibiti kwa karibu 
watoa huduma ndogo za fedha, kuchagiza matumizi ya huduma rasmi za kifedha, 
kulinda haki za watumiaji wa huduma za fedha kwa kuanzisha mfumo rahisi wa 
kutoa malalamiko wa SEMA NA BOT, pamoja na kuweka mazingira wezeshi kwa 
wabunifu wa huduma za kifedha kuweza kufanya majaribio ya uvumbuzi na 
ubunifu wao. Lengo ni kuhakikisha kwamba Tanzania inafaidika na maendeleo ya 
teknolojia na kuharakisha matumizi ya mifumo ya kidigitali katika huduma za 
kifedha ili kuwafikia watu wengi zaidi kwa muda mfupi zaidi na kwa urahisi. 

Mwelekeo wa Benki Kuu kwa siku zijazo ni kuendeleza mfumo wa kifedha wa 
kisasa unaoweza kusaidia Tanzania kufikia na kuvuka hadhi ya nchi ya kipato cha 
kati. Ushirikiano wetu na wadau wote wa ndani na wa kimataifa utatuwezesha 
kufikia malengo haya.

Kupitia jarida hili, tutaweza kupata habari na makala mbalimbali zinazoonesha 
maendeleo ya sekta ya fedha nchini kwa lengo la kuchagiza ukuaji wa uchumi 
nchini. Karibu mshirikiane nasi kwa kusoma na kuchangia katika jarida letu la 
UCHUMI WETU.

Emmanuel Mpawe Tutuba
Gavana, Benki Kuu ya Tanzania
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Ndugu Wasomaji,

Karibu kwenye toleo la kwanza la Jarida letu la UCHUMI 
WETU. Jarida hili limeandaliwa na Idara ya Mawasiliano 
ya Benki Kuu ya Tanzania, na litakuwa linatoka kila robo 
ya mwaka.

Kwenye toleo hili tumekuandalia habari na makala 
mbalimbali zitakazokupa taarifa muhimu kuhusu 
majukumu ya Benki Kuu na sekta ya fedha kwa ujumla. 
Nia ni kukuza uelewa wa wananchi kuhusu masuala ya 
fedha na uchumi, ili kuongeza ushiriki wa wananchi 
kwenye sekta rasmi ya fedha. Dhamira yetu ni 
kuendeleza utulivu wa bei, uthabiti wa sekta ya fedha, 
na ujumuishi wa huduma za kifedha.

Katika toleo letu hili tutapata habari mbalimbali kuhusu 
utekelezaji wa sera ya fedha, usimamizi wa sekta ya 
fedha, mifumo ya malipo, pamoja na mfumo wetu mpya 
wa kukusanya malalamiko ya watumiaji wa huduma za 
kifedha kutoka taasisi zinazosimamiwa na Benki Kuu 
unaoitwa SEMA NA BOT na utendaji wa sekta 
mbalimbali za uchumi. Aidha, tutawafahamisha kuhusu 
taarifa mbalimbali za mabadiliko ya kisheria na kikanuni 
yanayolenga kuimarisha uthabiti wa sekta ya fedha. 
Mtapata habari kuhusu maendeleo ya mageuzi ya 
kimkakati na ubunifu unaolenga kuongeza ufanisi na 
uimara wa mfumo wa kifedha nchini pamoja na ushiriki 
wetu kwenye mikutano mbalimbali ya kitaifa na 
kimataifa.

Nawatakia usomaji mwema.

Victoria Msina
Meneja, Idara ya Mawasiliano
Benki Kuu ya Tanzania.

KUTOKA
MEZA YA 
MHARIRI
MKUU
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RAIS DKT. SAMIA 
ATOA TUZO MAALUM 
KWA BoT
Benki Kuu ya Tanzania imepewa tuzo maalum kwa 
kutambua mchango wake wa kipekee katika Mfuko Mkuu 
wa Serikali. Tuzo hiyo imetolewa tarehe 10 Juni 2025 na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, na kukabidhiwa kwa Gavana wa 
BoT, Bw. Emmanuel Tutuba katika hafla ya kupokea gawio 
na michango kutoka kwa taasisi na mashirika ya umma na 
kampuni ambazo Serikali ina hisa, iliyofanyika Ikulu jijini 
Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, akizungumza jambo kuhusu Benki 
Kuu katika hafla ya kupokea gawio na michango kutoka 
kwa taasisi, mashirika ya umma na kampuni ambazo 
Serikali ina hisa, iliyofanyika Ikulu jijini Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, akikabidhi tuzo maalum kwa Gavana wa BoT, 
Bw. Emmanuel Tutuba, katika hafla iliyofanyika Ikulu jijini Dar es 
Salaam tarehe 10 Juni 2025 .
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. 
Hussein Ali Mwinyi, ameipongeza Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
kwa usimamizi thabiti wa uchumi wa Tanzania. Dkt. Mwinyi alitoa 
pongezi hizo katika hafla ya futari iliyoandaliwa na Benki Kuu ya 
Tanzania na kufanyika katika hoteli ya Madinat Al Bahr, Zanzibar.

“Naridhika sana na ushauri wa masuala ya uchumi tunaopewa na 
Benki Kuu na ndio maana uchumi wa Zanzibar na Tanzania kwa 
ujumla umekua vizuri huku tukiwa tunadhibiti mfumuko wa bei 
vyema,” alisema Dkt. Mwinyi.

Alihimiza ushirikiano endelevu kati ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na Benki Kuu ya Tanzania ili kuhakikisha maendeleo ya 
kiuchumi yanaimarika kwa manufaa ya wananchi wote.

Vilevile, ameipongeza Benki Kuu kwa kuendeleza utamaduni wa 
kuandaa hafla za futari wakati wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani, 
zinazojumuisha makundi maalum kama wazee, watoto na watu 
wenye ulemavu.

“Zanzibar tuna utamaduni wa kusaidia jamii, hususani katika 
kipindi hiki cha Ramadhani kwahiyo nashukuru sana na ninyi 
Benki Kuu mnao utaratibu huo, tunawapongeza sana,” alisema.

Kwa upande wake, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. 
Emmanuel Tutuba, alisema kuwa uchumi wa Tanzania 
umeendelea kuimarika, huku sekta ya fedha ikikua kwa kasi na 
mfumuko wa bei ukiwa chini ya wastani wa dunia.

“Kwa mwaka jana uchumi wetu umeendelea kukua, ambapo kwa 
Tanzania Bara umekua wa asilimia 5.4 na Zanzibar asilimia 7.0, 
alisema.

Alibainisha kuwa Benki Kuu imeendelea kudhibiti mfumuko wa bei, 
ambapo kwa mwaka 2024, Tanzania ilikuwa nchi ya tatu duniani 
kwa kuwa na mfumuko mdogo wa bei.

“Kwa Tanzania Bara, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.1, huku 
Zanzibar ukiwa asilimia 4.5, ikilinganishwa na mfumuko wa bei wa 
dunia wa asilimia 4.7,” alieleza.

Aidha, Gavana Tutuba alizungumzia changamoto katika huduma za 
kifedha na kuhimiza umuhimu wa elimu ya fedha kwa wananchi ili 
waweze kufanya maamuzi sahihi kuhusu matumizi ya huduma za 
kifedha.

Benki Kuu imeandaa miongozo ya elimu ya fedha kwa watu walio 
katika mfumo rasmi wa elimu pamoja na wale walio nje ya mfumo 
wa elimu, lengo likiwa ni kukuza uelewa wa wananchi kuhusu 
masuala ya kifedha na kuimarisha ustawi wao wa kiuchumi.

DKT. MWINYI
AZUNGUMZIA 
USIMAMIZI 
THABITI WA 
UCHUMI NCHINI
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi, akiwa pamoja na baadhi ya wageni waalikwa wa kundi maalum 
hafla ya futari iliyoandaliwa na Benki Kuu ya Tanzania na kufanyika katika 
hoteli ya Madinat Al Bahr, Zanzibar, tarehe 25 Machi 2025.



Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa, amesema kuwa Tanzania itaendelea kushiriki kikamilifu 
na kutekeleza matakwa ya kimataifa katika kupambana na 
kudhibiti uhalifu wa kifedha, ikiwa ni sehemu ya dhamira yake ya 
kulinda usalama wa mfumo wa kifedha wa taifa.

Akizungumza katika ufunguzi wa mkutano kati ya Ujumbe wa 
Tanzania na Kikosi Kazi cha Kimataifa cha Kudhibiti Fedha 
Haramu (FATF), uliofanyika katika ukumbi wa Benki Kuu Dar es 
Salaam, Waziri Mkuu amesema kuwa Serikali inatambua ukubwa 
wa changamoto za uhalifu wa kifedha na imejizatiti kuzikabili kwa 
kutumia viwango vya kimataifa.

“Tanzania imechukua hatua madhubuti za kuimarisha mifumo 
yake ya kupambana na fedha haramu. Hatua hizo ni pamoja na 
kuimarisha uwezo wa taasisi zinazohusika kwa kuwapatia 
watumishi mafunzo, rasilimali na vifaa vinavyohitajika,” alisema.

Ameeleza kuwa baada ya tathmini zilizofanywa na taasisi za 
kikanda na kimataifa za kudhibiti uhalifu wa kifedha mwaka 2021 
na 2022, Tanzania imechukua hatua madhubuti za kuimarisha 
mifumo yake ya kupambana na fedha haramu. Hatua hizo ni 
pamoja na kuimarisha uwezo wa taasisi zinazohusika kwa 
kuwapatia watumishi mafunzo, rasilimali na vifaa vinavyohitajika. 

Amesema kuwa Serikali imeyapa kipaumbele maeneo muhimu 
katika mapambano dhidi ya uhalifu wa kifedha, ikiwemo kufanya 
marekebisho ya sheria na sera, kutumia takwimu na teknolojia za 
kisasa, kuimarisha usimamizi katika sekta ya nyumba na ardhi, 
kujenga uwezo kwa wadau husika, pamoja na kuimarisha udhibiti 
na usimamizi wa taasisi za kifedha.

Kwa upande wake, Waziri wa Fedha, Dkt. Mwigulu Nchemba, 
amesema kuwa baada ya Tanzania kupokea Mpango Kazi kutoka 
FATF, Serikali ilifanya maamuzi ya ngazi ya juu ya kisera na 
kiutendaji ili kuimarisha juhudi za kupambana na uhalifu wa 
kifedha nchini.

Naye, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba 
alisema kuwa hatua mahsusi zimechukuliwa ili kuimarisha 
usimamizi wa watoa huduma za fedha za kidijitali na kuongeza 
uwazi katika sekta ya mashirika yasiyo ya kiserikali. Ushirikiano 
kati ya taasisi mbalimbali na matumizi bora ya takwimu pia 
vinaimarishwa ili kusaidia mamlaka kugundua na kukabiliana na 
uhalifu wa kifedha kwa ufanisi zaidi.

WAZIRI MKUU: 
TUTAENDELEA 
KUDHIBITI UHALIFU 
WA KIFEDHA
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa, akiwasili katika ofisi za Benki Kuu jijini Dar es Salaam kwaajili 
ya mkutano kati ya Ujumbe wa Tanzania na Kikosi Kazi cha Kimataifa 
cha Kudhibiti Fedha Haramu (FATF). Kushoto ni Waziri wa Fedha, Dkt. 
Mwigulu Nchemba, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel 
Tutuba na Naibu Gavana, Bi. Sauda Kassim Msemo.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa, akizungumza katika mkutano kati ya Ujumbe wa Tanzania na 
Kikosi Kazi cha Kimataifa cha Kudhibiti Fedha Haramu (FATF) uliofanyika 
Benki Kuu jijini Dar es Salaam tarehe 14 Aprili 2025.
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TANZANIA YAONDOLEWA ORODHA YA NCHI ZENYE 
MAPUNGUFU KUPAMBANA NA UTAKATISHAJI FEDHA

Akizungumzia kuhusu tukio hilo akiwa Dodoma, Waziri wa Fedha, Mhe. 
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb) aliishukuru Kamati Ndogo ya Kundi 
la Afrika kwa ushirikiano katika mchakato mzima, Sekretarieti ya FATF na 
Kikundi cha Kupambana na Utakatishaji Fedha Haramu Mashariki na 
Kusini mwa Afrika (ESAAMLG) kwa jitihada kubwa zilizoiwezesha nchi 
kuondolewa katika grey list na kwamba anatambua na kuthamini msaada 
wa kitaalam na kifedha kutoka kwa washirika wa maendeleo katika 
jitihada hizo.

“Tunapenda kuuhakikishia Umma na Jumuiya ya Kimataifa kuwa 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, amedhamiria kuhakikisha kuwa nchi yetu inabakia kuwa 
salama dhidi ya vitendo vya uhalifu katika mfumo wa kifedha.” Alisema 
Mhe. Dkt. Nchemba.

Kuondolewa kwa Tanzania kwenye orodha ya nchi zenye mapungufu ya 
kimkakati katika kupambana na utakatishaji fedha (Grey List of FATF) 
kunatarajiwa kuongeza imani ya wawekezaji, kupunguza mzigo wa 
uzingatiaji wa masharti kwa taasisi za fedha, na kuimarisha hadhi ya nchi 
katika jumuiya ya kifedha kimataifa.

Tanzania imeondolewa kwenye Orodha ya nchi zenye 
mapungufu ya kimkakati katika mifumo ya udhibiti utakatishaji 
fedha haramu, ufadhili wa ugaidi, na ufadhili wa silaha za 
maangamizi (Grey List).

Uamuzi huo umetangazwa na Rais wa Kikosi Kazi cha Kifedha 
cha Kimataifa (FATF), Bi Elisa de Anda Madrazois, mwishoni 
mwa Mkutano Mkuu wa FATF uliofanyika katika Mji wa 
Strasbourg nchini Ufaransa kuanzia tarehe 10 hadi 13 Juni 2025.

Ikumbukwe kwamba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
iliorodheshwa kwenye orodha ya nchi zenye mapungufu ya 
kimkakati katika mifumo ya udhibiti utakatishaji fedha haramu, 
ufadhili wa ugaidi na ufadhili wa silaha za maangamizi (Grey list) 
mnamo mwezi Oktoba, 2022.

Wakizungumza kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wakati wa Mkutano wa FATF, Ujumbe wa Tanzania, 
ukiongozwa na Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya 
Kuzuia Utakatishaji Fedha Haramu, Bi. Sauda Msemo na 
Kamishna wa Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu (FIU) Bw. 
Majaba Magana, umeihakikishia FATF na mtandao wa kimataifa 
kuwa Tanzania ina dhamira ya dhati ya kuhakikisha mifumo yake 
ya udhibiti inabaki kuwa imara.

“Serikali iatendeleza ushirikiano wa kimataifa; na kusimamia 
maadili ya uwazi, uwajibikaji na utawala bora kwenye mfumo wa 
kifedha, ambavyo vitachangia kuimarisha usalama wa nchi, 
kanda, na mtandao mzima wa kifedha kimataifa” alisema Bi. 
Msemo.
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Kamati ya Sera ya Fedha ya Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) imeshusha kiwango cha 
Riba ya Benki Kuu (CBR) kutoka asilimia 6 
hadi asilimia 5.75 katika robo ya tatu ya 
mwaka inayoanza Julai hadi Septemba  
2025. 

Kiwango cha Riba cha Benki Kuu (CBR) ni 
kiwango kinachowekwa na Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) kama rejea katika 
utekelezaji wa shughuli zake mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na kukopesha benki za 
biashara. Kiwango hiki huathiri riba za 
mikopo baina ya benki za biashara, ambazo 
zinapaswa kuwa ndani ya wigo wa ±2.0% ya 
CBR iliyowekwa.

Akizungumza katika mkutano wa viongozi 
wa benki na waandishi wa habari, Gavana 
wa BoT ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Sera ya Fedha, Bw. Emmanuel 
Tutuba, amesema uamuzi huu unatokana na  
mwenendo mzuri wa kuimarika kwa 
shughuli za kiuchumi na udhibiti wa 
mfumuko wa bei. 

Uamuzi huu unaakisi imani ya Kamati katika 
mwenendo wa mfumuko wa bei ambao 
umeendelea kubaki ndani ya wigo wa 
asilimia 3–5. Hali hii inatokana na 
utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na 
bajeti, kuanza kwa msimu wa mavuno, 
pamoja na utulivu wa thamani ya shilingi ya 
Tanzania”. Amesema Gavana Tutuba.

Ameongeza kuwa, Benki Kuu itatekeleza 
sera ya fedha ili kuhakikisha riba ya mikopo 
ya siku saba baina ya benki (7-day interbank 
rate) inabaki ndani ya wigo wa asilimia 3.75 
hadi 7.75.

Kuhusu mwenendo wa uchumi wa nchi, 
Gavana amesema umeendelea kuimarika 
ukichochewa na uwekezaji mkubwa wa 
Serikali katika miundombinu na kuongezeka 
kwa shughuli za sekta binafsi, kutokana na 
kuimarika kwa mazingira ya ufanyaji 
biashara. 

Aidha, amesisitiza kuwa hatari za 
misukosuko ya nje kwenye matarajio ya 
mwenendo wa uchumi ni ndogo, kutokana 
na muundo wa uchumi wa nchi ambao 
unategemea sekta mbalimbali za uzalishaji, 
pamoja na utekelezaji thabiti wa sera na 
programu zinazochochea ukuaji wa uchumi, 
ambazo zinatarajiwa kusaidia kuhimili 
misukosuko hiyo.

Akijibu swali la mwandishi wa habari, 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Mabenki, Bw. 
Theobald Sabi, alisema kuwa kupungua kwa 
CBR kunaweza kuchangia kupunguza 
viwango vya riba vinavyotozwa na benki za 
biashara. Hata hivyo, viwango hivyo 
huathiriwa pia na vigezo vingine kama vile 
nguvu za soko na tathmini ya vihatarishi 
inayofanywa kwa mteja kabla ya kumpa 
mkopo.

Riba ya Benki Kuu kwa robo ya 4 ya mwaka 
2025 itatangazwa mwezi Oktoba mwaka 
huu. Hii ni kulingana na kalenda ya mikutano 
ya Kamati ya Sera ya Fedha ya mwaka.

RIBA YA BENKI KUU YAPUNGUA KUTOKA 
ASILIMIA 6.00 HADI 5.75
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Gavana, Bw. Emmanuel Tutuba akizungumza na waandishi wa habari na viongozi wa mabenki katika 
mkutano wa kutangaza Riba ya Benki Kuu kwa robo ya 3 ya mwaka. Mkutano huo umefanyika tarehe 3 Julai, 
2025  katika ofisi za BoT, jijini Dar es Salaam.
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MUHTASARI WA TAARIFA YA KAMATI YA SERA 
YA FEDHA KWA ROBO YA TATU YA MWAKA 2025
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DKT. NCHEMBA 
AIPONGEZA
BENKI KUU KWA 
USIMAMIZI MAHIRI 
WA UCHUMI

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, 
ameipongeza Benki Kuu ya Tanzania (BoT) kwa mchango 
wake mkubwa katika kusimamia kwa ufanisi uchumi wa 
taifa na kuchochea ukuaji endelevu wa maendeleo.

Dkt. Nchemba alitoa pongezi hizo tarehe 18 Juni 2025 
jijini Dodoma, alipokutana na Bodi ya Wakurugenzi ya 
BoT, inayoongozwa na Mwenyekiti wake ambaye pia ni 
Gavana wa Benki Kuu, Bw. Emmanuel Tutuba.

Akizungumza katika kikao hicho, Dkt. Nchemba alisema 
licha ya changamoto za kiuchumi zinazoikumba dunia, 
Tanzania imeendelea kustawi kiuchumi, hali ambayo 
inachangiwa kwa kiasi kikubwa na usimamizi madhubuti 
na utendaji bora wa Benki Kuu. Alieleza kuwa ufanisi huo 
umechangia kudhibiti mfumuko wa bei na kuimarisha 
uthabiti wa kiuchumi.
Aidha, aliipongeza Benki Kuu kwa mafanikio katika 
kusimamia sekta ya fedha, ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha upatikanaji wa kutosha wa fedha za kigeni 
pamoja na kushughulikia kwa ufanisi malalamiko ya 
wananchi kuhusu huduma za kifedha, hususan mikopo 
inayotolewa na taasisi  za huduma ndogo za fedha.

Vilevile, Dkt. Nchemba aliipongeza Benki Kuu kwa mchango wake 
mkubwa katika jitihada za kuiondoa Tanzania kwenye orodha ya nchi 
zenye mapungufu ya kimkakati katika udhibiti wa utakatishaji fedha 
haramu na ufadhili wa ugaidi (Grey List), hatua ambayo ni ushahidi wa 
uimara wa mifumo ya udhibiti wa fedha nchini.

Aliitaka BoT kuendeleza weledi katika utekelezaji wa majukumu yake, 
huku akiahidi kuwa Wizara ya Fedha itaendelea kushirikiana kwa karibu 
na Benki Kuu ili kuiwezesha kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi 
zaidi.

Kwa upande wake, Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba, alieleza kuwa 
Benki Kuu itaendelea kutekeleza majukumu yake kwa umahiri mkubwa, 
kwa lengo la kuimarisha uthabiti wa sekta ya fedha, kukuza uchumi na 
kuchangia ustawi wa taifa kwa ujumla.

Gavana Emmanuel Tutuba, akielezea jambo kwa Waziri wa 
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, katika kikao kilichofanyika 
katika ofisi za Wizara ya Fedha jijini Dodoma.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Nchemba, akizungumza katika kikao na Bodi 
ya Wakurugenzi ya BoT kilichofanyika katika 
ofisi za Wizara ya Fedha jijini Dodoma.
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MFUMUKO WA BEI WA JUMLA
umeongezeka  hadi asilimia 3.3 mwezi Juni 
2025, ikilinganishwa na asilimia 3.2 
iliyorekodiwa mwezi uliopita.

MFUMUKO WA BEI WA VYAKULA
umeongezeka hadi asilimia 7.3 mwezi Juni 
2025 kutoka asilimia 5.6 mwezi Mei, hali 
iliyochangiwa zaidi na kuongezeka kwa bei ya 
unga wa mahindi, samaki wakavu, ulezi na 
nyama ya ng’ombe.

 MFUMUKO WA BEI KATIKA KUNDI LA
NISHATI,MAFUTA NA HUDUMA

umeshuka hadi asilimia 2.1 mwezi Juni 2025, 
kutoka asilimia 6.1 mwezi Mei 2025. Kushuka huku 
kumetokana hasa na kupungua kwa bei ya mkaa, 

kuni, petroli na mafuta ya taa.

MFUMUKO WA BEI USIOHUSISHA
BEI ZA VYAKULA NA NISHATI

umepungua hadi asilimia 1.9 kutoka asilimia 2.1 
mwezi Mei 2025, hali inayoashiria kuendelea kwa 

kupungua kwa bei za bidhaa zisizo za chakula.

Juni 2025

3.3% 
Mei 2025

3.2% 

Juni 2025

7.3% 
Mei 2025

5.6% 

MFUMUKO WA BEI WA BIDHAA
ZISIZO ZA CHAKULA

umepungua hadi asilimia 1.7, kutoka asilimia 
2.1 mwezi uliopita.

Juni 2025

1.7% 
Mei 2025

2.1% 

Juni 2025

2.1% 
Mei 2025

6.1% 

Juni 2025

1.9% 
Mei 2025

2.1% 

Chanzo: Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS)

MWENENDO WA MFUMUKO WA BEI NCHINI 
JUNI 2025
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MWENENDO WA UWEKEZAJI NCHINI

Mwenenda wa uwekezaji nchini umeendelea kuimarika, ukiashiria jitihada za serikali katika kuhakikisha kunakuwa na mazingira 
wezeshi ya uwekezaji na biashara, sera madhubuti za bajeti na fedha pamoja na kuendelea kuimarika kwa Shilingi ya Tanzania.

Hali hii imechangia, kwa kiasi kikubwa, uwekezaji kutoka nje na ndani kukua kwa kasi. Aidha, kufuatia mwaka wa kihistoria wa 
2024—ambapo miradi 901 ilisajiliwa ikiwa ni idadi kubwa zaidi ya miradi ya uwekezaji iliyosajiliwa tangu kuanzishwa kwa Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), kipindi cha Januari – Machi 2025 pia kimeshuhudia ongezeko la asilimia 46.7 la mitaji na kufikia Dola za 
Marekani milioni 2,164.7 ikilinganishwa na kipindi kama hiki mwaka 2024 . Katika kipindi hiki, sekta zilizoongoza kwa kuvutia mitaji 
mikubwa zaidi ni uzalishaji, kilimo, nishati na  usafirishaji (Kielelezo Na 1.1).

Chanzo: TIC, 2025

Kielelezo Na. 1.1: Mitaji katika kipindi cha Januari – Machi 
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Kwa Dola Za Marekani - Milioni
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MIRADI YA UWEKEZAJI 

Katika kipindi cha Januari – Machi 2025, miradi 199 yenye thamani ya Dola za Marekani milioni 2,164.7 ilisajiliwa na inatarajiwa kutoa 
ajira mpya 24,444 katika sekta mbalimbali zikiwemo kilimo, nishati na miundombinu. Aidha, sekta ya uzalishaji imeendelea kuvutia 
miradi mingi zaidi sambamba na jitihada za serikali za kukuza uchumi wa viwanda (Kielelezo Na 1.2). 

Kielelezo Na. 1.2: Idadi ya miradi na ajira katika kipindi cha Januari – Machi

Chanzo: TIC, 2025
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Tanzania imefikisha jumla ya viwanda 80,128 hadi sasa, kutoka 
viwanda 50,000 vilivyokuwepo mwaka 2020, ikiwa ni matokeo ya 
juhudi za Serikali ya Awamu ya Sita katika kuimarisha mazingira ya 
biashara na uwekezaji kupitia diplomasia ya uchumi 
inayoongozwa na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan. 

Hayo yamesemwa Juni 30, 2025 na Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Dkt. Suleiman Jafo, wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa 
Pili wa Maafisa Biashara, Uwekezaji na Viwanda uliofanyika jijini 
Morogoro. Mkutano huo umeandaliwa kwa ushirikiano kati ya 
wizara na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA). 
“Nawapongeza maafisa biashara wote kwa kazi kubwa 
mnayoifanya katika halmashauri zenu. 

Mafanikio haya ya ongezeko la viwanda zaidi ya 30,000 
yasingewezekana bila mchango wenu wa kusimamia kwa karibu 
maeneo yenu, kushirikiana na BRELA, na kuwa kiunganishi kati ya 
serikali na wajasiriamali,” alisema Dkt. Jafo. Alieleza kuwa sekta ya 
viwanda na biashara imekuwa sehemu muhimu ya ukuaji wa 
uchumi wa nchi, ambapo sasa bidhaa nyingi zinazalishwa nchini na 
nyingine zinasafirishwa kwenda nje ya nchi. 

Alitaja bidhaa kama mchele kutoka Morogoro unaouzwa Senegal, 
mahindi yanayouzwa Uganda, Kenya na South Sudan, na bidhaa za 
viwandani kama vioo na gypsum zinazouzwa Kenya na Burundi.

 Katika sekta ya chuma, Waziri Jafo alisema Tanzania sasa ina 
viwanda 24 vya kuzalisha nondo, ambapo baadhi ya miradi 
mikubwa kama ujenzi wa Bwawa la Julius Nyerere (JNHPP) 
hutumia nondo za ndani pekee, na baadhi ya bidhaa hizo 
husafirishwa hadi DRC Congo na Burundi. Kwa upande wa sukari, 
alisema uzalishaji umeongezeka kwa kasi, ambapo viwanda kama 
Kilombero Sugar vimeongeza uwezo wa uzalishaji kutoka tani 
130,000 hadi kufikia zaidi ya tani 270,000 kwa mwaka baada ya 
upanuzi wa mitambo. Alisema hadi kufikia mwaka 2027, Tanzania 
itazalisha sukari ya kutosha kuliko mahitaji na kuanza kuuza nje. 

“Katika cement, tulikuwa tunaagiza kutoka nje, lakini leo tuna 
viwanda vingi na uzalishaji umefikia tani milioni 10 kwa mwaka 
dhidi ya mahitaji ya tani milioni 8. Tuna akiba ya tani milioni 2 
tunazouza nje,” aliongeza. 

Aidha, Dkt. Jafo alisisitiza kuwa mchango wa biashara kwenye 
Pato la Taifa ni asilimia 4 na wa viwanda ni asilimia 7.3, hivyo bado 
kuna kazi kubwa ya kufikia angalau asilimia 10 kwa kila sekta. 
Aliwataka maafisa biashara kujitathmini na kuhakikisha 
wanatekeleza wajibu wao kwa weledi na ubunifu. “Mkutano huu ni 
fursa ya kufanya tathmini ya pamoja.

Pia nawakumbusha kusimamia kwa uadilifu biashara zinazopaswa 
kufanywa na wazawa pekee. Hili ni jambo muhimu kwa ulinzi wa 
soko la ndani,” alisisitiza. Mkutano huo umehudhuriwa na maafisa 
biashara kutoka mikoa yote, wakuu wa taasisi, na wawakilishi wa 
sekta binafsi, na umelenga kuboresha utendaji wa maafisa hao 
katika kuimarisha biashara na uwekezaji nchini.

Mafanikio haya ya 
ongezeko la viwanda 
zaidi ya 30,000 
yasingewezekana 
bila mchango wenu 
wa kusimamia kwa 
karibu maeneo yenu, 
kushirikiana na 
BRELA

WAZIRI JAFO: TANZANIA YAFIKIA VIWANDA 
80,128 MAFANIKIO YA DIPLOMASIA YA UCHUMI 
YA RAIS SAMIA 
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Benki Kuu ya Tanzania imeshiriki katika mkutano wa 
mwaka wa Chama cha Wanawake Katika Sekta ya 
Fedha (TAWIFA) uliofanyika tarehe 14 Aprili 2025, 
jijini Dodoma. Mkutano huo uliwakutanisha 
wanawake kutoka taasisi mbalimbali ndani ya sekta 
ya fedha nchini, ukilenga kujadili masuala ya usawa 
wa kijinsia na ustawi wa wanawake katika 
maendeleo ya kiuchumi.
Mgeni rasmi katika mkutano huo alikuwa Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mheshimiwa Dkt. 
Doto Biteko, ambaye aliipongeza TAWIFA kwa 
kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuanzishwa 
kwake, huku akieleza mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi hicho kifupi.

“Wanawake nchini Tanzania wana mchango mkubwa 
katika ukuaji wa uchumi wa Taifa. Takwimu 
zinaonesha kuwa asilimia 35 ya Pato la Taifa 
linatokana na juhudi za wanawake, ambao pia 
wanachangia asilimia 70 ya nguvu kazi katika sekta 
ya kilimo, hasa katika uzalishaji wa mazao ya 
chakula.” Alisema Dkt. Biteko.

Katika hotuba yake, Dkt. Biteko alieleza kuwa 
Serikali ya Awamu ya Sita, inayoongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, imeendelea kuchukua 
hatua madhubuti katika kuwawezesha wanawake 
kwa kuondoa vikwazo vinavyowakabili na kuongeza 
fursa za kiuchumi na kijamii.

Baadhi ya hatua hizo ni pamoja na kuwaamini na 
kuwapa wanawake nafasi za juu za uongozi na 
maamuzi, kufanya Mapitio na Tathmini ya 
Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo 
ya Wanawake ya mwaka 2000, kuandaa miongozo 
mbalimbali ikiwemo Mwongozo wa Ulinzi na 
Usalama wa Wanawake na Vijana Vyuoni 
uliozinduliwa mwaka 2023 na kutoa fursa nyingine 
mbalimbali za kifedha na kiuchumi kwa wanawake.

Kwa upande wake, Makamu wa Rais wa TAWIFA 
ambaye pia ni Meneja Idara ya Huduma Jumuishi za 
Fedha Benki Kuu ya Tanzania, Bi. Nangi Massawe, 
alieleza kuwa TAWIFA inalenga kuwa jukwaa la 
kuwaleta pamoja wanawake katika sekta ya fedha 
kwa ajili ya kujenga sekta yenye usawa na jumuishi.

"Benki Kuu ya Tanzania imekuwa mstari wa mbele 
katika kuhamasisha usawa ndani ya sekta ya fedha. 
Tunaunga mkono jitihada za Mheshimiwa Rais katika 
kuhakikisha tunafikia usawa wa kijinsia kwa asilimia 
50 kwa 50 ifikapo mwaka 2033." Alisema Bi. 
Massawe.

Mkutano huu ni sehemu ya jitihada za kuimarisha 
mchango wa wanawake katika maendeleo ya 
kiuchumi, sambamba na kuendeleza majadiliano 
kuhusu masuala ya sera, uongozi, na fursa za 
kifedha kwa wanawake nchini.

BENKI KUU YASHIRIKI MKUTANO WA MWAKA 
WA TAWIFA JIJINI DODOMA
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Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko, akizungumza katika 
mkutano wa mwaka wa Chama cha Wanawake katika Sekta ya Fedha (TAWIFA) uliofanyika 
tarehe 14 Aprili 2025, jijini Dodoma.

Kamishna Msaidizi, Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha, Bi. Dionisia 
Mjema, akimkabidhi tuzo maalum Meneja Msaidizi kutoka Kurugenzi ya Masoko ya Fedha, 
Dkt. Anna Lyimo, kwa kuwasilisha mada kwenye mkutano wa mwaka wa Chama cha 
Wanawake katika Sekta ya Fedha (TAWIFA) uliofanyika tarehe 14 Aprili 2025, jijini Dodoma.



Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Benki Kuu ya Tanzania imesaini mikataba 
ya ununuzi na usafishaji dhahabu na kampuni za 
uchimbaji madini na Kiwanda cha Usafishaji 
Dhahabu cha Geita (GGR), hatua itayowezesha 
Benki Kuu kupata vyanzo vya uhakika katika 
kufanikisha programu yake ya ununuzi wa 
dhahabu.

Hafla ya utiaji saini wa mikataba hiyo ilifanyika , 
tarehe 16 Juni 2025, katika Ukumbi wa 
Kambarage uliopo Wizara ya Fedha jijini 
Dodoma, na kushuhudiwa na Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, pamoja na Waziri 
wa Madini, Mhe. Antony Mavunde.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mhe. 
Dkt.Nchemba alisema hatua hiyo ni sehemu ya 
utekelezaji wa Kifungu cha 59 cha Sheria ya 
Madini ambacho kinawataka wachimbaji wa 
madini kutenga asilimia 20 ya uzalishaji wao kwa 
ajili ya kuiuza katika masoko ya ndani ikiwemo 
kuiuzia Benki Kuu ya Tanzania, ambayo imepewa 
haki ya kwanza kisheria ya ununuzi wa dhahabu.
‘‘Sambamba na hiyo, hatua hii itaiwezesha Benki 
Kuu kupata vyanzo vya uhakika katika 
kufanikisha programu yake ya ununuzi wa 

dhahabu na itasaidia viwanda vya ndani 
vya usafishaji wa dhahabu kufikia 
malengo ya kupata ithibati ya kimataifa ya 
London Bullion Market Association 
(LBMA)’’. Alifafanua Mhe. Dkt. Nchemba.

Alisema kuwa mpango wa ununuzi wa 
dhahabu ni dhamira ya Serikali 
inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, katika kuhakikisha nchi 
inakuwa na akiba ya kutosha ya fedha za 
kigeni, kuongeza mchango wa madini 
katika pato la Taifa, pamoja na kuongeza 
thamani ya madini nchini ili kuhakikisha 
wananchi wote wananufaika na rasilimali 
za madini.

‘‘Hadi leo Benki Kuu ya Tanzania, imenunua 
tani 5 za dhahabu sawa na dola za Marekani 
milioni 554 na kuvuka malengo yake ya 
kununua dhahabu yenye thamani ya dola 
za Marekani milioni 350. Hatua hii ni kubwa 
na ya kihistoria nchini kwetu, kwa kuwa 
itatuhakikishia kuwa na dhahabu ya 
kutosha hapa nchini kwa ajili ya 
kusafishwa katika viwanda vilivyopo hapa 
nchini, ili kuipa Benki Kuu ya Tanzania, 
ambayo imeamua kununua na kutunza 
dhahabu kama sehemu ya fedha za kigeni’’, 
alifafanua Mhe. Dkt. Nchemba.

Alisema tangu kuanza kutekelezwa kwa 
kanuni hiyo mpya, Benki Kuu imeweza 
kuongeza kwa kasi kiwango cha dhahabu 
inayonunua kutoka katika soko la ndani na 
hivyo matarajio ni kufikia malengo yake ya 
kununua tani 6 za dhahabu kwa mwaka wa 
fedha wa 2024/25 ili kutunisha akiba ya 
fedha za kigeni.

‘‘Nitoe wito wa Serikali kwa wadau wote 
katika jambo hili kuhakikisha kwamba 
mkakati huu wa Serikali kununua dhahabu 
unakuwa endelevu. Lengo ni kwamba 
kama taifa tunakuwa na akiba ya kutosha 
ya fedha za kigeni katika dhahabu, kwani 
kwa muda mrefu sasa imedhihirika 
kwamba bei ya dhahabu imekuwa ni nzuri 
na inayozidi kupanda mwaka hadi mwaka’’, 
alisema Mhe. Nchemba.

Kwa upande wake, Waziri wa Madini, Mhe. 
Antony Mavunde alisema sekta hiyo 

SERIKALI 
YASAINI 
MIKATABA YA 
UNUNUZI NA 
USAFISHAJI 
DHAHABU

Gavana Emmanuel Tutuba, Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba na Waziri wa 
Madini, Mhe. Anthony Mavunde, wakijadili jambo baada ya hafla ya utiaji saini wa mikataba ya 
ununuzi na usafishaji dhahabu iliyofanyika jijini Dodoma tarehe 16 Juni 2025.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba akizungumza katika hafla ya utiaji saini wa mikataba ya 
ununuzi na usafishaji dhahabu iliyofanyika jijini Dodoma tarehe 16 Juni 2025.

imeongeza mchango wake kwa pato la Taifa kutoka asilimia 9.0 
mwaka 2015 hadi asilimia 10.1 mwaka 2024/25.

Alifafanua kuwa sekta ya madini ilikuwa inachangia kiasi cha Sh. 
bilioni 162 mwaka mzima katika Mfuko Mkuu wa Serikali lakini 
baada ya marekebisho ya Sheria kwa sasa inachangia kiasi cha Sh. 
bilioni 753 wakati lengo ni kufikia sh. trilioni moja, lengo ambalo 
alisema litafikiwa.

“Hiki ni kiasi kikubwa kuwahi kutokea na hii inatokana na 
maelekezo ya Mheshimiwa Rais, Dkt.Samia Suluhu Hassan, 
ambaye anatuongoza vema katika nchi yetu, kuhakikisha madini 
yanaongezwa thamani na kuchangia katika Uchumi wa nchi 
yetu,’’alisema Mhe. Mavunde.

Awali Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel 
Tutuba, alibainisha kuwa Benki Kuu ya Tanzania ilianza rasmi 
Mpango wa Ununuzi wa Dhahabu nchini katika mwaka wa fedha 
2022/23 kama sehemu ya utekelezaji wa mikakati ya Taifa ya 
kupunguza utegemezi wa mikopo ya nje kama chanzo kikuu cha 
akiba ya fedha za kigeni na hivyo kuongeza uwezo wa nchi 
kujitegemea kifedha.

‘‘Hadi kufikia tarehe 13 Juni 2025, Benki Kuu imefanikiwa kununua 
kilo 5,022.85 za dhahabu safi, zenye thamani ya takriban Dola za 
Kimarekani milioni 554.28, Ikiwa imezidi lengo lake la mwaka la 
kuongeza akiba ya fedha za kigeni kiasi cha dola za Kimarekani 350 
million kwa 2024/25’’, alifafanua Bw. Tutuba.

Aliongeza kuwa kupitia mpango huo, Benki Kuu imelenga 
kuongeza kiwango cha dhahabu kinachotumika kama sehemu ya 
akiba ya fedha za kigeni na kuimarisha uhimilivu wa thamani ya 
shilingi dhidi ya fedha za kigeni nchini.

Kwa upande wa kampuni za madini zilizosaini mikataba hiyo za 
Shanta Mining, Buckreef, Geita Gold Mining na Kiwanda cha 
Usafishaji Dhahabu cha Geita (GGR), zimeishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuimarisha sekta ya madini nchini na kuahidi kuwa 
mikataba hiyo itafungua fursa zaidi katika sekta ya madini.



Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Benki Kuu ya Tanzania imesaini mikataba 
ya ununuzi na usafishaji dhahabu na kampuni za 
uchimbaji madini na Kiwanda cha Usafishaji 
Dhahabu cha Geita (GGR), hatua itayowezesha 
Benki Kuu kupata vyanzo vya uhakika katika 
kufanikisha programu yake ya ununuzi wa 
dhahabu.

Hafla ya utiaji saini wa mikataba hiyo ilifanyika , 
tarehe 16 Juni 2025, katika Ukumbi wa 
Kambarage uliopo Wizara ya Fedha jijini 
Dodoma, na kushuhudiwa na Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, pamoja na Waziri 
wa Madini, Mhe. Antony Mavunde.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mhe. 
Dkt.Nchemba alisema hatua hiyo ni sehemu ya 
utekelezaji wa Kifungu cha 59 cha Sheria ya 
Madini ambacho kinawataka wachimbaji wa 
madini kutenga asilimia 20 ya uzalishaji wao kwa 
ajili ya kuiuza katika masoko ya ndani ikiwemo 
kuiuzia Benki Kuu ya Tanzania, ambayo imepewa 
haki ya kwanza kisheria ya ununuzi wa dhahabu.
‘‘Sambamba na hiyo, hatua hii itaiwezesha Benki 
Kuu kupata vyanzo vya uhakika katika 
kufanikisha programu yake ya ununuzi wa 

dhahabu na itasaidia viwanda vya ndani 
vya usafishaji wa dhahabu kufikia 
malengo ya kupata ithibati ya kimataifa ya 
London Bullion Market Association 
(LBMA)’’. Alifafanua Mhe. Dkt. Nchemba.

Alisema kuwa mpango wa ununuzi wa 
dhahabu ni dhamira ya Serikali 
inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, katika kuhakikisha nchi 
inakuwa na akiba ya kutosha ya fedha za 
kigeni, kuongeza mchango wa madini 
katika pato la Taifa, pamoja na kuongeza 
thamani ya madini nchini ili kuhakikisha 
wananchi wote wananufaika na rasilimali 
za madini.

‘‘Hadi leo Benki Kuu ya Tanzania, imenunua 
tani 5 za dhahabu sawa na dola za Marekani 
milioni 554 na kuvuka malengo yake ya 
kununua dhahabu yenye thamani ya dola 
za Marekani milioni 350. Hatua hii ni kubwa 
na ya kihistoria nchini kwetu, kwa kuwa 
itatuhakikishia kuwa na dhahabu ya 
kutosha hapa nchini kwa ajili ya 
kusafishwa katika viwanda vilivyopo hapa 
nchini, ili kuipa Benki Kuu ya Tanzania, 
ambayo imeamua kununua na kutunza 
dhahabu kama sehemu ya fedha za kigeni’’, 
alifafanua Mhe. Dkt. Nchemba.

Alisema tangu kuanza kutekelezwa kwa 
kanuni hiyo mpya, Benki Kuu imeweza 
kuongeza kwa kasi kiwango cha dhahabu 
inayonunua kutoka katika soko la ndani na 
hivyo matarajio ni kufikia malengo yake ya 
kununua tani 6 za dhahabu kwa mwaka wa 
fedha wa 2024/25 ili kutunisha akiba ya 
fedha za kigeni.

‘‘Nitoe wito wa Serikali kwa wadau wote 
katika jambo hili kuhakikisha kwamba 
mkakati huu wa Serikali kununua dhahabu 
unakuwa endelevu. Lengo ni kwamba 
kama taifa tunakuwa na akiba ya kutosha 
ya fedha za kigeni katika dhahabu, kwani 
kwa muda mrefu sasa imedhihirika 
kwamba bei ya dhahabu imekuwa ni nzuri 
na inayozidi kupanda mwaka hadi mwaka’’, 
alisema Mhe. Nchemba.

Kwa upande wake, Waziri wa Madini, Mhe. 
Antony Mavunde alisema sekta hiyo 

Waziri wa Madini, Mhe. Anthony Mavunde, akieleza jambo katika hafla ya utiaji saini wa mikataba ya ununuzi na 
usafishaji dhahabu iliyofanyika jijini Dodoma tarehe 16 Juni 2025.

Gavana Emmanuel Tutuba na Mmiliki wa kiwanda cha kusafisha Dhahabu cha Geita (GGR), Bi. Sarah Masasi, baada ya 
utiaji saini wa mkataba  wa usafishaji dhahabu katika hafla iliyofanyika jijini Dodoma tarehe 16 Juni 2025.

Gavana Emmanuel Tutuba na Mkurugenzi Mtendaji wa Geita Gold Mining (GGML), Bw. Duan Archery, baada ya utiaji 
saini wa mkataba wa usafishaji dhahabu katika hafla iliyofanyika jijini Dodoma tarehe 16 Juni 2025.

Gavana Emmanuel Tutuba na Afisa Mkuu wa Uendeshaji wa Shanta Gold Ltd, Bw. Honest Mrema,baada ya utiaji saini 
wa mkataba wa usafishaji dhahabu katika hafla iliyofanyika jijini Dodoma tarehe 16 Juni 2025.

Gavana Emmanuel Tutuba na Kaimu Meneja Mkuu wa Mgodi wa Buckreef, Bw. Isaka Bisansaba, baada ya utiaji saini 
wa mkataba wa usafishaji dhahabu katika hafla iliyofanyika jijini Dodoma tarehe 16 Juni 2025.

imeongeza mchango wake kwa pato la Taifa kutoka asilimia 9.0 
mwaka 2015 hadi asilimia 10.1 mwaka 2024/25.

Alifafanua kuwa sekta ya madini ilikuwa inachangia kiasi cha Sh. 
bilioni 162 mwaka mzima katika Mfuko Mkuu wa Serikali lakini 
baada ya marekebisho ya Sheria kwa sasa inachangia kiasi cha Sh. 
bilioni 753 wakati lengo ni kufikia sh. trilioni moja, lengo ambalo 
alisema litafikiwa.

“Hiki ni kiasi kikubwa kuwahi kutokea na hii inatokana na 
maelekezo ya Mheshimiwa Rais, Dkt.Samia Suluhu Hassan, 
ambaye anatuongoza vema katika nchi yetu, kuhakikisha madini 
yanaongezwa thamani na kuchangia katika Uchumi wa nchi 
yetu,’’alisema Mhe. Mavunde.

Awali Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel 
Tutuba, alibainisha kuwa Benki Kuu ya Tanzania ilianza rasmi 
Mpango wa Ununuzi wa Dhahabu nchini katika mwaka wa fedha 
2022/23 kama sehemu ya utekelezaji wa mikakati ya Taifa ya 
kupunguza utegemezi wa mikopo ya nje kama chanzo kikuu cha 
akiba ya fedha za kigeni na hivyo kuongeza uwezo wa nchi 
kujitegemea kifedha.

‘‘Hadi kufikia tarehe 13 Juni 2025, Benki Kuu imefanikiwa kununua 
kilo 5,022.85 za dhahabu safi, zenye thamani ya takriban Dola za 
Kimarekani milioni 554.28, Ikiwa imezidi lengo lake la mwaka la 
kuongeza akiba ya fedha za kigeni kiasi cha dola za Kimarekani 350 
million kwa 2024/25’’, alifafanua Bw. Tutuba.

Aliongeza kuwa kupitia mpango huo, Benki Kuu imelenga 
kuongeza kiwango cha dhahabu kinachotumika kama sehemu ya 
akiba ya fedha za kigeni na kuimarisha uhimilivu wa thamani ya 
shilingi dhidi ya fedha za kigeni nchini.

Kwa upande wa kampuni za madini zilizosaini mikataba hiyo za 
Shanta Mining, Buckreef, Geita Gold Mining na Kiwanda cha 
Usafishaji Dhahabu cha Geita (GGR), zimeishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuimarisha sekta ya madini nchini na kuahidi kuwa 
mikataba hiyo itafungua fursa zaidi katika sekta ya madini.



SEMA NA BOT:
KUSHUGHULIKIA 
MALALAMIKO YA 
WATEJA WA 
HUDUMA ZA FEDHA

Katika juhudi za kulinda watumiaji wa huduma 
za fedha dhidi ya manyanyaso ya kifedha na 
kuhakikisha haki na usawa katika sekta ya 
fedha, Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Nchemba, amezindua mfumo mpya wa 
kushughulikia malalamiko ya wateja uitwao 
SEMA NA BOT pamoja na muongozo wa 
Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia ya Fedha, 
katika hafla iliyofanyika Juni 5, 2025, jijini 
Dodoma.

Katika uzinduzi huo, Dk. Mwigulu amesema 
mfumo wa SEMA NA BOT utakuwa suluhisho 
kwa changamoto nyingi zinazowakumba 
wananchi, hususan wale waliokuwa 
wakinyanyaswa na taasisi zisizo rasmi za 
mikopo maarufu kama mikopo umiza au kausha 
damu. Amesema mikopo hiyo imekuwa chanzo 
cha mateso kwa wananchi wanaotafuta mikopo 
ya haraka huku wakikwepa taasisi rasmi za 
kifedha.

“Kuzinduliwa kwa mfumo wa SEMA NA BOT 
kutaongeza imani ya umma katika kutumia 
huduma rasmi za fedha na kuboresha 
uwajibikaji kwa watoa huduma za fedha 
wanaosimamiwa na Benki Kuu,”alisema.

Dkt. Nchemba ameipongeza Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) kwa kuandaa mfumo unaojibu 
moja kwa moja changamoto zilizokuwa 
zikiwakabili wananchi, na kuutaja kama 
utekelezaji wa dhahiri wa falsafa ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ya 4R kwa kuleta mageuzi 
katika huduma za fedha.

Kwa upande wake, Gavana wa BoT, Bw. 
Emmanuel Tutuba, amesema mfumo wa SEMA 
NA BOT ni wa kidigitali na utamuwezesha 
mtumiaji wa huduma za fedha kuwasilisha 
malalamiko kwa njia ya tovuti, simu janja kupitia 
programu tumishi (Apps), na hata kwa simu za 
kawaida kupitia USSD.

Aidha, Gavana Tutuba amesema kuwa mfumo 
huo utawezesha taasisi za fedha kubaini na 

kushughulikia malalamiko ya wateja kwa 
haraka, pamoja na kukusanya takwimu za 
malalamiko yaliyowasilishwa na 
kushughulikiwa. Takwimu hizo zitatumika 
kama nyenzo muhimu kwa taasisi za fedha 
katika kuboresha huduma zao na 
kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma 
kwa wateja.

Katika hatua nyingine, Benki Kuu kupitia 
Wizara ya Fedha imezindua muongozo wa 
Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia ya 
Huduma za Fedha (Fintech Regulatory 
Sandbox) kwa lengo la kutoa fursa kwa 
wabunifu kujaribisha bidhaa na huduma 
mpya za kifedha chini ya usimamizi wa 
karibu wa Benki Kuu.

Dkt. Mwigulu alisema kuwa hatua hiyo 
itaongeza kasi ya ubunifu na kuchochea 
matumizi ya teknolojia kama vile 
blockchain, Akili Unde, huduma za malipo 
kidigitali, mabenki mtandao, ubadilishaji 
fedha za kigeni na hata uwekezaji kwenye 
sarafu mtandao (cryptocurrency).

“Teknolojia ya fedha ni kichocheo kikubwa 

cha ukuaji wa sekta ya fedha na uchumi 
kwa ujumla. Ni wazi kuwa Tanzania ipo 
kwenye njia sahihi ya kujenga uchumi 
shindani, jumuishi na wa kisasa,” alisema.
Kwa mujibu wa BoT, tangu kuanza kwa 
mazingira hayo ya majaribio tarehe 2 
Januari 2025, kampuni 62 tayari zimejisajili 
kuwasilisha maombi ya majaribio ya bunifu 
mbalimbali.

Naibu Gavana wa BoT (Uthabiti wa Sekta ya 
Fedha), Bi. Sauda Msemo, amesema kuwa 
mfumo wa SEMA NA BOT pamoja na 
Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia ya 
Fedha ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa Taifa wa Huduma Jumuishi za 
Fedha (2023–2028) na Mpango Kabambe 
wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha 
(2020/21–2029/30).

Kwa pamoja, jitihada hizi zinatarajiwa 
kuongeza upatikanaji wa huduma bora, 
salama, zenye gharama nafuu na 
zinazowalenga Watanzania wengi zaidi, 
hasa waliopo maeneo ya vijijini na 
waliokuwa wakitengwa kwenye mfumo 
rasmi wa kifedha.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, akizindua mfumo wa kushughulikia malalamiko ya 
watumiaji wa huduma za fedha - SEMA NA BOT katika hafla iliyofanyika Juni 5, 2025, jijini Dodoma. Kulia ni 
Naibu Katibu Mkuu (Huduma za Hazina), Bi. Jenifa Omolo.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, pamoja na viongozi wa Benki Kuu ya Tanzania 
waliohudhuria uzinduzi wa mfumo wa kushughulikia malalamiko ya watumiaji wa huduma za fedha 
- SEMA NA BOT katika hafla iliyofanyika Juni 5, 2025, jijini Dodoma.
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Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel Tutuba, ameishukuru Serikali 
kwa jitihada na mageuzi makubwa ambayo yanasaidia wananchi kupata na kutumia 
huduma rasmi za fedha zenye ubora wa hali ya juu. 

Amezungumza hayo katika hafla ya Uzinduzi wa Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia 
ya Fedha na Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko ya Watumiaji wa Huduma za Fedha 
wa SEMA NA BOT jijini Dodoma tarehe 5 Juni 2025 uliofanywa na Waziri wa Fedha, 
Dkt. Mwigulu Nchemba.

“Sote tumeshuhudia mageuzi mbalimbali katika sekta ya fedha, yote yakiwa na lengo 
la kukuza uchumi jumuishi na endelevu,” amesema Gavana Tutuba na kutaja hatua 
hizo kuwa ni pamoja na kutunga sera, sheria na kanuni kwa ajili ya sekta ya benki, 
watoa huduma ndogo za fedha, bima, pensheni, masoko ya mitaji na mifumo ya 
malipo.

Licha ya juhudi nzuri za kuongeza upatikanaji na matumizi ya huduma rasmi za fedha, 
Gavana Tutuba amesema changamoto bado zipo. Amezitaja changamoto hizo kuwa 
ni pamoja na kutokuwa na mazingira rafiki kwa ukuaji wa teknolojia na ubunifu katika 
mfumo wa utoaji wa huduma rasmi za fedha na idadi kubwa ya watoa huduma wasio 
rasmi.

Nyingine ni kiwango cha chini cha elimu ya fedha, uhusiano hafifu baina ya watoa 
huduma rasmi za fedha na watumiaji, mfumo wa analojia wa kushughulikia 
malalamiko ya watumiaji wa huduma rasmi za fedha, gharama kubwa za matumizi ya 
huduma za fedha na ufahamu mdogo wa matumizi ya vifaa vya kidijitali. 

Kukabiliana na changamoto hizo, Benki Kuu ya Tanzania, kupitia Baraza la Taifa la 
Huduma Jumuishi za Fedha, imechukua hatua mbalimbali zikiwemo kuweka 
Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia ya Fedha (Bank of Tanzania Fintech Regulatory 
Sandbox). 

“Mazingira ya majaribio ya Teknolojia ya Fedha yanatoa mazingira  wezeshi kwa 
wabunifu kujaribisha teknolojia za fedha chini ya usimamizi na udhibiti wa Benki Kuu 
ya Tanzania,” amesema Gavana Tutuba. 

Ameongeza kwamba mazingira hayo yataifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi 
zinazofanya vizuri katika ukuaji wa Teknolojia za Fedha (FinTech), uwajibikaji, na 

BOT KUSAIDIA WABUNIFU WA 
TEKNOLOJIA ZA FEDHA NCHINI

kuchochea matumizi ya  huduma jumuishi za fedha 
zenye ubora, salama  na kwa gharama nafuu. 

Gavana ameeleza kuwa mazingira ya majaribio ya 
teknolojia ya fedha yameanza kazi tarehe 02 
Januari 2025 ambapo hadi hivi sasa kampuni 62 
zimejisajili katika mfumo wa kutuma maombi ya 
mazingira ya teknolojia ya fedha. 

“Maombi haya yalilenga bunifu zinazotumia 
teknolojia mbalimbali ikiwemo akili mnemba 
(artificial intelligence); teknolojia ya blockchain 
katika kutoa huduma mbalimbali za fedha kama vile 
huduma za malipo, na benki mtandao (digital 
banking).

Ubunifu mwingine ni unaohusu kubadilisha fedha za 
kigeni, kutuma fedha nje ya nchi, kununua na 
kuwekeza katika sarafu mtandao (cryptocurrency), 
utoaji wa mikopo kwa wajasiriamali; na mifumo 
inayodhibiti utakasishaji wa fedha haramu. 

Katika neno lake la ukaribisho, Naibu Gavana wa 
Benki Kuu ya Tanzania (Uthabiti wa Sekta ya Fedha), 
Bi Sauda Msemo, alieleza matumaini yake kwamba 
Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia ya Fedha na 
Mfumo wa Kushughulikia malalamiko ya Watumiaji 
wa Huduma za Fedha wa SEMA NA BOT vitachochea 
ustawi na ujumuishi wa huduma za fedha.

Utekelezaji wa mambo hayo mawili ni sehemu ya 
utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Taifa wa Huduma 
Jumuishi za Fedha wa mwaka 2023-2028 na 
Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha 
(Financial Sector Development Masterplan 
2020/21-2029/30).
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Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Jukwaa la Uthabiti wa Sekta ya Fedha Tanzania, Bw. 
Emmanuel Tutuba, ameongoza kikao cha 12 kilichofanyika 
tarehe 9 Julai, 2025 katika Ofisi za Benki Kuu -Makao Makuu 
Ndogo, Dar es Salaam.

Jukwaa hilo linajumuisha  Mamlaka za Udhibiti na Usimamizi 
wa Sekta ya Fedha zipatazo 15 zikiwemo Benki Kuu ya 
Tanzania, Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Wizara ya Fedha (MOF-URT), Ofisi ya Rais - 
Fedha na Mipango Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (PO-FP 
(RGoZ), Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira Vijana na Wenye 
Ulemavu (PMO-LYED), Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
(TIRA), Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ( CMSA), 
Mamlaka ya Mawasiliano (TCRA), Kitengo cha Kudhibiti 
Fedha Haramu (FIU), na Bodi ya Bima ya Amana (DIB).

Jukwaa hilo, miongoni mwa masuala mengine, lilijadili 
Ripoti ya Uthabiti wa Sekta ya Fedha ya mwaka unaoishia 
Desemba, 2024 inayolenga kutambua vihatarishi 
vinavyoweza kutokea na kutathmini uthabiti wa mfumo wa 
fedha dhidi ya misukosuko ya ndani na nje.

Lengo kuu la majadiliano hayo ni kuhakikisha kuwa sekta ya fedha inabaki 
kuwa thabiti, shindani, na yenye mchango mkubwa katika ukuaji wa 
uchumi wa Taifa.

Aidha, wajumbe walipitia taarifa mbalimbali za utekelezaji zikiwemo 
mabadiliko ya tabia ya nchi (climate related risks), mwenendo wa viashiria 
vinavyotumika kupima uthabiti wa kifedha, upimaji wa uhimilivu wa sekta 
ya fedha (stress testing), uthibiti wa majanga ya sekta ya fedha ( Financial 
Crisis Preparedness and Management) na Uthibiti wa usalama wa sekta 
ya fedha dhidi ya ushambulizi wa kimtandao (cyber security in financial 
sector).

Akizungumza katika kikao hicho, Mwenyekiti wa Jukwaa hilo, Bw. 
Emmanuel Tutuba, alieleza kuwa nchi imepiga hatua katika kuhakikisha 
sekta ya fedha inakuwa thabiti ambapo ni matokeo ya ushirikiano wa 
Mamlaka zote za Udhibiti na Usimamizi wa Sekta ya Fedha.

Mafanikio hayo yanajumuisha Tanzania kuondolewa katika orodha ya nchi 
zenye mapungufu ya kimkakati ya Utakatishaji Fedha Haramu, Ufadhili wa 
Ugaidi na Ufadhili wa Silaha za Maangamizi (AML-CFT).

Pia, Tanzania imewekwa katika daraja la B+ katika tathmini ya nchi 
kukopesheka katika masoko ya fedha ya kimataifa, ikiwa ni maboresho 
ikilinganishwa na vipindi vilivyopita.

GAVANA AONGOZA 
MAJADILIANO RIPOTI 
YA UTHABITI WA 
SEKTA YA FEDHA 
2024

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, 
Zanzibar, Dkt. Juma Malik Akil, akizungumza katika 
kikao kilichojadili masuala mbalimbali kuhusu Ripoti 
ya Uthabiti wa Sekta ya Fedha  Tanzania ya Mwaka 
2024.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry 
Mwamba, akielezea jambo katika kikao cha 12 cha 
Jukwaa la Uthabiti wa Sekta ya Fedha Tanzania 
kilichofanyika tarehe 9 Julai, 2025 katika Ofisi ya 
Benki Kuu jijini Dar es Salaam.

Naibu Gavana (Uthabiti na Usimamizi wa Sekta ya Fedha), Bi. 
Sauda Msemo, akifafanua jambo katika kikao cha 12 cha Jukwaa 
hilo kilichofanyika tarehe 9 Julai, 2025 katika Ofisi ya Benki Kuu 
jijini Dar es Salaam.

Gavana wa BoT na Mwenyekiti wa Jukwaa la Uthabiti wa Sekta ya 
Fedha Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, akizungumza katika kikao 
cha 12 cha Jukwaa hilo.
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TANZANIA YATEKELEZA KWA MAFANIKIO 
PROGRAMU ZA IMF

Kimarekani bilioni 1.832, ambapo kiasi cha Dola bilioni 1.1 kimetengwa 
kwa ajili ya kuimarisha uchumi kupitia sekta za uzalishaji, na Dola milioni 
786 kwa ajili ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. 
Programu hizo zinatarajiwa kutekelezwa katika kipindi cha miaka minne 
kuanzia mwaka wa fedha 2022/2023 hadi 2025/2026.

Kwa upande wake, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Emmanuel Tutuba, 
alieleza kuwa Serikali kupitia Benki Kuu inaendelea kuweka mazingira 
rafiki kwa biashara, hasa sekta binafsi, kwa kurasimisha shughuli za 
biashara kupitia mifuko ya udhamini wa mikopo inayosimamiwa na BoT.

Naye, Bw. Nicolas Blancher, alithibitisha kuwa tathmini ya awamu ya 
tano imeonesha mafanikio makubwa katika utekelezaji wa mpango wa 
ECF na RSF. Alipendekeza Serikali iendelee kuchukua hatua hatua zaidi 
katika kuboresha huduma za jamii na mazingira ya biashara na 
uwekezaji.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, 
ameshiriki katika kikao cha hitimisho la majadiliano kati ya 
Serikali ya Tanzania na timu ya wataalam kutoka Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF). Kikao hicho kilifanyika tarehe 17 
Aprili 2025 katika ofisi za BoT, jijini Dar es Salaam, na 
kuongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba.

Majadiliano hayo yamefanyika kufuatia kukamilika kwa 
tathmini ya awamu ya tano ya utekelezaji wa Mpango wa 
‘Extended Credit Facility’ (ECF) ambao unahusisha mkopo 
nafuu kwa ajili ya kuimarisha uchumi wa nchi kupitia sekta za 
uzalishaji na huduma za jamii. Vilevile, tathmini hiyo 
ilijumuisha awamu ya pili ya utekelezaji wa Mpango wa 
Resilience and Sustainability Facility (RSF), unaolenga 
kuisaidia Tanzania kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Akizungumza katika kikao hicho, Dkt. Nchemba alieleza 
kuridhishwa na taarifa iliyowasilishwa na Kiongozi wa Ujumbe 
wa IMF, Bw. Nicolas Blancher. Taarifa hiyo ilionesha kuwa 
Tanzania imetekeleza kwa mafanikio vigezo vya IMF katika 
programu zote mbili za ECF na RSF.

Dkt. Nchemba alisisitiza kuwa Serikali itaendelea kusimamia 
utekelezaji wa programu hizo kwa umakini mkubwa. Alieleza 
kuwa jumla ya thamani ya programu hizo mbili ni Dola za 
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Gavana Emmanuel Tutuba, akizungumza na Kiongozi wa Ujumbe wa IMF, 
Bw. Nicolas Blancher baada ya kikao cha hitimisho la majadiliano kati ya 
Serikali ya Tanzania na IMF kilichofanyika tarehe 17 Aprili 2025 katika 
ofisi za BOT, jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, Naibu Gavana , Bi. Sauda Msemo, 
Naibu Gavana Dkt. Yamungu Kayandabila pamoja na Gavana Emmanuel Tutuba, 
wakizungumza baada ya kikao cha hitimisho la majadiliano kati ya Serikali ya 
Tanzania na IMF.



Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, amezitaka Taasisi za Huduma 
Ndogo za Fedha Daraja la pili kujiunga na taasisi mojawapo kati ya Mwamvuli wa Taasisi 
Zinazotoa Huduma Ndogo za Fedha (TAMFI) na Umoja wa Taasisi Zinazotoa Huduma 
Ndogo za Fedha (TAMIU) ifikapo Mwishoni wa mwezi Desemba 2025.

Gavana Tutuba amesema hayo alipozindua Utaratibu wa Utekelezaji wa Hati ya 
Makubaliano ya Usimamizi Binafsi wa Sekta ya Huduma Ndogo za Fedha, kati ya Benki 
Kuu, TAMFI na TAMIU iliyofanyika tarehe 1 Julai, 2025 katika ofisi za BoT jijini Dar es 
Salaam.

“Taasisi zote za Huduma Ndogo za Fedha Daraja la pili zinalazimika kujiunga na chama 
kimojawapo kati ya TAMFI au TAMIU ndani ya kipindi cha miezi 6 na zoezi hili linatakiwa 
kuanza kutekelezwa kuanzia leo tarehe 1 Julai hadi mwishoni mwa Desemba 2025. 
Taasisi ambayo itakuwa haijajisajili kufikia Desemba tutainyang’anya leseni”. Amesema 
Gavana Tutuba.

Amesema kuwa lengo la kuwataka watoa 
huduma hao kujisajili katika vyama hivi ni 
kuboresha utoaji huduma na kutatua 
changamoto mbalimbali zinazosababisha 
madhila kwa walaji wa huduma hizo.

Aidha, Gavana amesema kuwa utaratibu 
huu wa usimamizi binafsi  utahakikisha 
TAMFI na TAMIU zinasimamia utendaji wa 
taasisi zinazotoa huduma ndogo za fedha 
kwa kuzingatia kanuni zilizopo kwa lengo la 
kutokomeza changamoto mbalimbali katika 
sekta hiyo ikiwemo Mikopo Umiza.

“TAMFI na TAMIU watakuwa  na wajibu wa 
kusimamia mwenendo wa wanachama wao 
kwa kuzingatia kanuni bora za kimaadili, 
kuhamasisha utoaji wa elimu ya fedha kwa 
wateja, kusimamia na kuratibu mifumo ya 
kushughulikia malalamiko, Kuweka taratibu za 
uwajibikaji na uwazi katika utoaji wa huduma, 
na Kuwezesha utekelezaji wa kanuni na 
miongozo ya kiserikali,” Amesema

Ameongeza kuwa Benki Kuu itaendelea 
kusimamia sekta hiyo kupitia utekelezaji wa 

sera, utoaji wa leseni, ulinzi kwa watumiaji 
wa huduma za fedha, ufuatiliaji wa  
mwenendo wa jumla wa sekta, na 
itahakikisha inashirikiana  kwa karibu na 
vyama hivyo ili kuhakikisha kwamba misingi 
ya makubaliano hayo yanatekelezwa 
kikamilifu.

Kwa upande wake, Naibu Gavana wa Benki 
Kuu ya Tanzania (Usimamizi wa Sekta ya 
Fedha), Bi Sauda Msemo, amesema 
ongezeko la taasisi ndogo za fedha nchini 
hadi kufikia 2,600 linamchango mkubwa 
katika kuongeza ujumuishi wa huduma za 
fedha nchini na kuendelea kuimarisha 
uthabiti wa sekta ya fedha.

“Benki Kuu inatambua na kuthamini 
mchango huu, na ndio maana tumeamua 
kuanzisha utaratibu wa usimamizi binafsi, 
utaratibu ambao unalenga kuboresha 
uwajibikaji na uwazi katika sekta ya fedha, 
kwa lengo la kuendelea kumlinda mtumiaji 
wa huduma za fedha,” Amesema Bi. Msemo 
katika hotuba iliyosomwa kwa niaba yake na 
Mkurugenzi wa Usimamizi wa Sekta ya 
Fedha, Bw. Sadati Musa.

Naye, Mwenyekiti wa Bodi ya TAMFI, Bi. 
Devotha Minzi pamoja na Mwenyekiti wa 
Chama cha TAMIU,  Bw. Juma Mnanka, 
wameipongeza Benki Kuu kwa kuja na 
utaratibu huu na wameahidi wataendeleza 
ushirikiano ili kuhakikisha sekta hiyo 
inaimarika.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, akikata utepe kuashiria kuzindua rasmi Utaratibu wa 
Utekelezaji wa Hati ya Makubaliano ya Usimamizi Binafsi wa Sekta ya Huduma Ndogo za Fedha, kati ya Benki Kuu, 
TAMFI na TAMIU. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya TAMFI, Bi. Devotha Minzi na kulia ni Mwenyekiti wa Chama cha 
TAMIU,  Bw. Juma Mnanka.

GAVANA BOT:
Taasisi ambayo 
haitajisajili TAMFI
au TAMIU itafutwa 
usajili ifikapo 
Desemba 2025

BOT YAPATA MWAROBAINI
WA MIKOPO UMIZA
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BODI YA BOT 
YATEMBELEA MIRADI 
YA KIUCHUMI JIJINI 
DODOMA

Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu ya Tanzania, ikiongozwa 
na Mwenyekiti wake ambaye pia ni Gavana wa Benki Kuu, 
Bw. Emmanuel Tutuba, ilifanya  ziara katika mradi wa ujenzi 
wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato, jijini 
Dodoma.   
      
Ziara hiyo imefanyika tarehe 17 Juni 2025, ambapo 
Msimamizi wa Mradi, Mhandisi Kedrick Chawe, alieleza 
kuwa mradi huo unatekelezwa chini ya usimamizi wa 
TANROADS kwa ufadhili wa Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB). Ujenzi huo unajumuisha njia ya kuruka na kutua 
ndege (runway), jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, 
pamoja na miundombinu mingine muhimu.

Kukamilika kwa uwanja huu kunatarajiwa kuchochea ukuaji 
wa sekta ya utalii, kuvutia wawekezaji wa ndani na nje ya 
nchi, kurahisisha usafirishaji wa mizigo, na hivyo kuongeza 
mapato ya serikali. Aidha, mradi huu utaimarisha hadhi ya 
Dodoma kama mji mkuu na kuchangia kwa kiasi kikubwa 
ukuaji wa uchumi wa taifa.

Katika hatua nyingine, Bodi hiyo ilitembelea Kiwanda cha 
kutengeneza mvinyo wa zabibu cha CETAWICO kilichopo 
Hombolo, jijini Dodoma, ambako walipokelewa na 
Mkurugenzi wa Masuala ya Shirika, Bi. Katherine Mwimbe. 
Alieleza kuwa uwepo wa kiwanda hicho umeleta manufaa 

Gavana Emmanuel Tutuba, akizungumza wakati wa ziara ya 
Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu ya Tanzania katika mradi 
wa ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato, 
jijini Dodoma. 

Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu ya Tanzania pamoja na 
wafanyakazi wa Benki Kuu katika mradi wa ujenzi wa Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Msalato, jijini Dodoma.   

Naibu Gavana, Dkt. Yamungu Kayandabila (kushoto) akijadiliana 
jambo na Mkurugenzi wa Masuala ya Shirika CETAWICO, Bi. 
Katherine Mwimbe, wakati wa ziara ya Bodi ya Benki Kuu katika 
Kiwanda cha kutengeneza mvinyo wa zabibu CETAWICO jijini 
Dodoma.

makubwa ya kiuchumi na kijamii, ikiwemo kuongeza kipato 
cha wakulima wadogo kwa kununua zabibu zao na kutoa ajira 
kwa zaidi ya watu 5,000 katika sekta ya kilimo kupitia zao la 
zabibu.

Kiwanda cha CETAWICO kinachangia kutangaza bidhaa za 
Tanzania katika soko la kimataifa kupitia mauzo ya mvinyo 
bora, hivyo kuimarisha mnyororo wa thamani wa kilimo na 
kuchochea maendeleo ya viwanda nchini.

Ziara hizo za Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu ya Tanzania 
katika miradi ya kimkakati na shughuli za kiuchumi 
zinawawezesha kupata uelewa wa kina kuhusu utekelezaji wa 
miradi hiyo, changamoto zilizopo, na mchango wake katika 
kukuza uchumi wa taifa, ili kuwezesha maamuzi sahihi na 
yenye tija katika usimamizi wa sera ya fedha na maendeleo ya 
uchumi wa nchi.
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Naibu Gavana, Bw. Julian Banzi Raphael, akizungumza katika hafla ya kuwapongeza 
wastaafu na wafanyakazi waliohudumu kwa muda mrefu, iliyofanyika tarehe 25 Aprili 2025 
BoT Dar es Salaam.
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BENKI KUU 
YAENZI 
WASTAAFU NA 
WAFANYAKAZI 
WALIOHUDUMU 
KWA MUDA 
MREFU

Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imefanya hafla 
maalum ya kuwapongeza wastaafu na 
wafanyakazi waliohudumu kwa muda mrefu, 
iliyofanyika tarehe 25 Aprili 2025 katika ofisi 
ndogo za Makao Makuu jijini Dar es Salaam.

Akizungumza katika hafla hiyo, Naibu Gavana, Bw. 
Julian Banzi Raphael, aliwapongeza wafanyakazi 
hao kwa kujitoa kwao kwa hali na mali tangu 
wakiwa vijana hadi walipofikia hatua ya kustaafu. 
Alieleza kuwa utumishi wao wa muda mrefu 
umeonesha kiwango cha juu cha uvumilivu, 
uadilifu na kujituma ambavyo vimeiwezesha Benki 
Kuu kufikia mafanikio makubwa iliyonayo leo.

"Kitendo cha wafanyakazi kukaa Benki kwa kipindi 
kirefu hadi kustaafu ni ishara kwamba Benki Kuu 
ni mwajiri mzuri, anayejali ustawi wa wafanyakazi 
wake pamoja na familia zao," alisema Naibu 
Gavana Raphael. Aliongeza kuwa Benki Kuu siyo tu 
hutoa mishahara inayoridhisha, bali pia 
huwajengea wafanyakazi wake mazingira mazuri 
ya kujiendeleza kitaaluma na kimaisha.

Katika hotuba yake, Naibu Gavana alisisitiza 
kuwa Benki Kuu itaendelea kuwa mwajiri wa 
mfano na kuhakikisha inaendeleza utamaduni 
wa kuwatunza na kuwaendeleza wafanyakazi 
wake. Aidha, aliwahimiza wafanyakazi waliopo 
kuiga mfano wa wastaafu hao kwa kufanya 
kazi kwa bidii, uadilifu na kujitoa kwa taasisi 
yao.

Kwa upande mwingine, wastaafu waliagizwa 
kuendelea kuwa mabalozi wa Benki Kuu 
popote watakapokuwa, huku wakikumbushwa 
kuwa, "Once a Central Banker, always a Central 
Banker," akimaanisha kuwa utambulisho wao 
kama sehemu ya Benki Kuu utaendelea hata 

baada ya kustaafu.

Benki Kuu pia iliwahakikishia wastaafu 
kuwa itaendelea kuwapatia huduma 
muhimu, ikiwemo huduma za matibabu, 
kama sehemu ya kutambua mchango 
wao mkubwa walioutoa kipindi cha 
utumishi wao.

Hafla hiyo iliambatana na pongezi, 
zawadi na furaha kwa wastaafu 
waliotumikia taasisi hiyo kwa miaka 
mingi kwa uaminifu na kujituma, 
ikiashiria heshima kubwa wanayopewa 
na Benki Kuu ya Tanzania.

Naibu Gavana, Bw. Julian Banzi Raphael, akizungumza katika hafla ya kuwapongeza wastaafu na wafanyakazi waliohudumu kwa muda mrefu, iliyofanyika 
tarehe 25 Aprili 2025 BoT Dar es Salaam.



Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel 
Tutuba, ameshiriki kikao kati ya ujumbe wa Tanzania 
ulioongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Nchemba, na Mkurugenzi Mtendaji wa Kundi la Kwanza 
la Nchi za Afrika wa Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), 
Bw. Adran Ubisse. Kikao hicho kililenga kujadili 
masuala ya kiuchumi pamoja na athari za mabadiliko ya 
sera za Marekani dhidi ya nchi za Afrika.

Dkt. Nchemba alieleza kuwa Tanzania imejipanga 
kukabiliana na athari za kusitishwa kwa misaada 
kutoka Marekani kwa kutegemea rasilimali za ndani 
kupitia Bajeti Kuu ya Serikali ya mwaka wa fedha 
2025/2026.

Alibainisha kuwa Serikali imejipanga kubana matumizi 
ya kawaida na kuelekeza fedha zaidi kwenye huduma 
muhimu za jamii pamoja na sekta za uzalishaji, kwa 
lengo la kulinda uchumi wa taifa na kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata huduma muhimu bila 
kutegemea misaada ya nje.

Mazungumzo hayo yamefanyika kando ya Mikutano ya 
Majira ya Kipupwe ya IMF na Benki ya Dunia, 
inayoendelea jijini Washington D.C., Marekani.

GAVANA 
TUTUBA 
ASHIRIKI 
MIKUTANO 
YA IMF
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GAVANA BOT, 
RAIS KAMPUNI YA 
VISA WAKUTANA 
WASHINGTON D.C 

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel 
Tutuba, amekutana na kufanya mazungumzo na Rais wa 
Kampuni ya VISA anayesimamia Ukanda wa Ulaya ya Kati, 
Mashariki ya Kati na Afrika, Bw. Andrew Torre. 

Katika kikao hicho, viongozi hao walijadili kwa kina namna 
mbalimbali za kupunguza gharama za miamala ya kifedha, 
kudhibiti uhalifu wa kimtandao, na kuimarisha utoaji wa 
elimu ya fedha kwa wananchi. Masuala hayo yanalenga 
kupunguza matumizi ya fedha taslimu pamoja na kuongeza 
upatikanaji na matumizi ya huduma rasmi za kifedha, hasa 
zile zinazotolewa kwa njia ya kidigitali.

Aidha, kampuni ya VISA ilieleza dhamira yake ya kuendelea 
kushirikiana na Benki Kuu ya Tanzania kwa kutoa mafunzo 
na kubadilishana ujuzi wa kitaalamu, ili kuimarisha mifumo 
ya malipo kuwa salama, rahisi na jumuishi kwa Watanzania 
wote.

Kikao hicho pia kilihudhuriwa na Naibu Gavana, Dkt. 
Yamungu Kayandabila, Mkurugenzi wa Utafiti na Sera za 
Uchumi BoT, Dkt. Suleiman Missango, Meneja wa Sera ya 
Fedha BoT, Bi. Asimwe Bashagi, pamoja na maafisa 
waandamizi kutoka kampuni ya VISA.

Mazungumzo hayo yamefanyika sambamba na Mikutano ya 
Majira ya Kipupwe ya IMF na Benki ya Dunia, inayoendelea 
jijini Washington D.C., Marekani.

Gavana Emmanuel Tutuba na Rais wa Kampuni ya VISA anayesimamia Ukanda 
wa Ulaya ya Kati, Mashariki ya Kati na Afrika, Bw. Andrew Torre, walipokutana 
katika Mikutano ya Majira ya Kipupwe ya IMF na Benki ya Dunia, iliyofanyika 
jijini Washington D.C., Marekani.

@bankoftanzaniawww.bot.go.tz 26



BOT, IFC WAJADILI 
UPATIKANAJI WA 
MITAJI NA MIKOPO 
KWA SEKTA BINAFSI

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, 
amekutana na kufanya mazungumzo na Makamu wa Rais wa Taasisi 
ya Fedha ya Kimataifa ya Benki ya Dunia (IFC), Bw. John Gandolfo, 
katika ukumbi wa mikutano wa Ubalozi wa Tanzania, jijini 
Washington D.C., Marekani. Katika mazungumzo hayo, walijadili 
masuala mbalimbali yanayohusu namna ya kuongeza upatikanaji 
wa mitaji na mikopo kwa sekta binafsi, ufanisi na maendeleo ya 
masoko ya fedha na mitaji, pamoja na fursa za uwekezaji nchini 
Tanzania.

Gavana Tutuba alieleza kuwa uchumi wa Tanzania ni imara na 
thabiti, jambo linalodhihirishwa na viashiria mbalimbali vya 
kiuchumi. Alitoa wito kwa IFC pamoja na mashirika mengine ya 
kimataifa kuwawezesha kifedha wawekezaji wote wenye nia ya 
kuwekeza nchini Tanzania.

Kikao hicho pia kilihudhuriwa na Naibu Gavana, Dkt. Yamungu 
Kayandabila, Mkurugenzi wa Utafiti na Sera za Uchumi BoT, Dkt. 
Suleiman Missango, Meneja wa Sera ya Fedha BoT, Bi. Asimwe 
Bashagi, pamoja na maafisa waandamizi kutoka IFC.

Makamu wa Rais wa Taasisi ya Fedha ya Kimataifa ya Benki ya 
Dunia (IFC), Bw. John Gandolfo, akizungumza katika kikao na 
Gavana wa BOT,Bw. Emmanuel Tutuba kilichofanyika kwenye 
ukumbi wa mikutano wa Ubalozi wa Tanzania, jijini Washington 
D.C., Marekani.
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BOT YASHIRIKI 
MKUTANO WA 
AFREXIMBANK,
ABUJA

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, 
ameshiriki katika Mkutano wa 32 wa Mwaka wa Benki ya 
Maendeleo ya Uagizaji na Uuzaji wa Bidhaa Afrika (Afreximbank), 
uliofanyika mjini Abuja, Nigeria kuanzia tarehe 25 hadi 28 Juni 
2025.

Mkutano huo wa kimataifa ulijadili masuala mbalimbali ya 
kiutendaji na kimkakati ya benki hiyo, ukiwa umebeba 
kaulimbiu: “Kujenga Mwelekeo katika Miongo ya Ustahimilivu”. 
Kaulimbiu hii ililenga kutathmini mafanikio yaliyopatikana kwa 
ustahimilivu wa taasisi hiyo na kujenga msingi imara wa 
maendeleo ya baadaye barani Afrika.

Katika mkutano huo, Gavana Tutuba alipata fursa ya kuchangia 
mada kuhusu "Uimara wa Taasisi za Kifedha kwa Maendeleo 
Endelevu ya Afrika na Umuhimu wa Hadhi Maalumu ya 
Mkopeshaji katika Kuwezesha Utafutaji wa Fedha kwa Ukuaji wa 
Afrika."

Akiwasilisha mada hiyo, Gavana Tutuba alisisitiza umuhimu wa 
kulinda hadhi hii maalumu kwa benki za maendeleo barani 
Afrika, ili ziendelee kuwa na uwezo wa kupata fedha kwa ajili ya 
kufadhili miradi mikubwa ya kimkakati.

Alitolea mfano wa Tanzania katika utekelezaji wa mradi wa reli 
ya kisasa ya SGR, ambapo Afreximbank kwa kushirikiana na 
taasisi nyingine, walishiriki kikamilifu katika kuwezesha 

upatikanaji wa fedha kwa ajili ya mradi huo pamoja na Mradi wa 
Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP).

Katika hatua nyingine, Gavana Tutuba aliungana na Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip 
Mpango, kutembelea Kituo cha Umahiri cha Matibabu ya 
Kibingwa cha Afrika kilichopo Abuja.

Kituo hicho ambacho kimefadhiliwa na Benki ya Afrexim 
kimewekwa miundombinu na vifaa tiba vya kisasa kwaajili ya 
matibabu ya kibingwa kukabiliana na maradhi mbalimbali 
ikiwemo saratani.

Aidha, Gavana Tutuba alipata nafasi ya kufanya mazungumzo na 
mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi na Rais wa Benki ya 
Afrexim Prof. Benedict Oramah, kando ya mkutano huo, kuhusu 
masuala mbalimbali ya ushirikiano kati ya Benki Kuu ya Tanzania 
na Afreximbank.

Gavana Emmanuel Tutuba (wa tatu kutoka kulia) katika 
mjadala uliohusu Uimara wa Taasisi za Kifedha kwa 
Maendeleo Endelevu ya Afrika wakati Mkutano wa 32 wa 
Mwaka wa Benki ya Afreximbank uliofanyika mjini Abuja, 
Nigeria.
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DKT. KAYANDABILA:
WACHIMBAJI WADOGO 
WANAHITAJI MIFUMO 
RAFIKI YA MITAJI

Dkt. Kayandabila aliipongeza Afreximbank kwa ubunifu wao wa 
kifedha, akisema taasisi hiyo ina nafasi muhimu ya kujaza pengo 
lililoachwa na benki za biashara kwa kutoa mikopo ya mradi, dhamana 
za mikopo, na mbinu mbadala za utoaji wa mitaji.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa Mahusiano na Wateja wa Afreximbank, 
Bw. Eric Monchu Intong, alisisitiza dhamira ya benki hiyo katika 
kuiwezesha sekta ya madini kupitia mkakati wa njia mbili: kuboresha 
upatikanaji wa fedha kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya uchimbaji na 
kusaidia ujenzi wa uwezo wa ndani.

Alisisitiza umuhimu wa kuongeza thamani kabla ya kuuza madini nje 
ya nchi, kama vile uchenjuaji wa madini hapa nchini, akisema hatua 
hiyo itaongeza ajira, kupunguza umasikini, na kuleta manufaa ya 
kiuchumi ya kudumu.

Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Dkt. Yamungu 
Kayandabila, ametoa wito kwa taasisi za fedha na wadau wa sekta ya 
madini kubuni mifumo ya kifedha itakayowezesha wachimbaji wadogo 
na wa kati kupata mitaji kwa urahisi, ili kukuza sekta hiyo muhimu kwa 
uchumi wa nchi.

Akizungumza katika mkutano wa wadau wa sekta ya madini uliofanyika 
tarehe 22 Mei 2025 katika hoteli ya Hyatt Regency jijini Dar es Salaam, 
ulioandaliwa na Benki ya Maendeleo ya Uuzaji wa Bidhaa Nje ya Afrika 
(Afreximbank) kwa kushirikiana na BoT, Dkt.Kayandabila, alisema kuwa 
licha ya dhahabu kuchangia zaidi ya asilimia 90 ya mauzo ya madini nje ya 
nchi, wachimbaji wadogo bado wanakabiliwa na changamoto kubwa za 
kifedha zinazowazuia kukuza shughuli zao.

“Changamoto hizi zinatokana na uendeshaji usio rasmi, ukosefu wa 
kumbukumbu za kifedha, pamoja na hatari kubwa za kijiolojia katika 
miradi ya uchimbaji. Hii huwafanya wawe wa hatari kwa taasisi za 
kifedha,” alisema Dkt. Kayandabila.

Alieleza kuwa taasisi nyingi za kifedha huona miradi ya wachimbaji 
wadogo kama miradi chipukizi isiyo na rekodi ya nyuma ya uendeshaji au 
nyaraka rasmi za kuaminika, hali inayosababisha hata miradi iliyokwisha 
kuanza na inayoonyesha mafanikio kushindwa kupata mikopo.

“Wachimbaji wengi wadogo wanashindwa pia kukidhi masharti ya 
dhamana au kufikia viwango vya uwazi wa taarifa vinavyotakiwa, jambo 
ambalo linawanyima fursa za kifedha,” aliongeza.

Naibu Gavana, Dkt. Yamungu Kayandabila, akizungumza katika 
mkutano wa wadau wa sekta ya madini uliofanyika tarehe 22 Mei 
2025 katika hoteli ya Hyatt Regency jijini Dar es Salaam, 
ulioandaliwa na Benki ya Maendeleo ya Uuzaji wa Bidhaa Nje ya 
Afrika (Afreximbank) kwa kushirikiana na BoT.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mahusiano na Wateja wa Afreximbank, 
Bw. Eric Monchu Intong, akielezea jambo katika mkutano wa 
wadau wa sekta ya madini uliofanyika tarehe 22 Mei 2025 jijini 
Dar es Salaam.

Naibu Gavana, Dkt. Yamungu Kayandabila, akizungumza katika 
mkutano wa wadau wa sekta ya madini uliofanyika tarehe 22 
Mei 2025 jijini Dar es Salaam.

@bankoftanzaniawww.bot.go.tz 29



GAVANA TUTUBA 
AHIMIZA MATUMIZI 
ZAIDI YA RASILIMALI 
ZA NDANI YA UKANDA 
WA EAC

Benki kuu katika ukanda wa Afrika Mashariki (EAC) 
zimehimizwa kuweka kipaumbele katika kutumia rasilimali zao 
kwa ajili ya maendeleo yao, na kupunguza utegemezi kutoka 
nje.

Wito huo umetolewa na Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. 
Emmanuel Tutuba, katika Mkutano wa 28 wa Kamati ya Masuala 
ya Fedha (MAC) ya Jumuiya ya Afrika Mashariki jijini Mombasa, 
Kenya.

Amesema nchi wanachama wa jumuiya hii zimebarikiwa kuwa 
na rasilimali nyingi zinazofaa kutumiwa kwa maendeleo ya 
kanda hii. Ameeleza kuwa licha ya maendeleo ambayo 
yamepatikana katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, 
ukanda wa Afrika Mashariki unaendeleo kupitia changamoto 
nyingi za kiuchumi.

“Kumekuwa na kuongezeka kwa ushuru katika biashara, 
migogoro ya kimataifa na athari zinazotokana na tabianchi 
ambavyo vinahatarisha utulivu wa kiuchumi na jitihada za 
mtangamo.” Amesema Gavana Tutuba.

Aidha, ametaja kukua kwa huduma bunifu za kifedha (fintechs) 
na fedha za kidigitali (cryptocurrencies), kama maeneo ambayo 
licha ya kuweza kuchangia kukua na ufanisi wa ujumuishi wa 
kifedha, yanaleta changamoto za usimamizi na uhalifu wa 
kimtandao.

“Hivyo, ushirikiano wa pamoja katika kuhakikisha uthabiti wa 
kifedha pamoja na kusaidia ukuaji wa endelevu wa kiuchumi ni 
muhimu. Lazima tushirikishane njia bora za utendaji, data, na 
uzoefu kwa jinsi tunavyofanya kazi pamoja na kujenga 
mazingira bora kwa kuchangia kukuza uchumi, ubunifu na 
uthabiti kikanda." Alisema.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti katika kikao hicho, 
Magavana na wawakilishi kutoka Burundi, Rwanda, Somalia, 
Kenya, Sudani ya Kusini, Tanzania na Uganda, walielezea 
maendeleo ya kiuchumi ya nchi zao, pamoja na utayari wao wa 
kuhakikisha masuala ya mtangamano katika sekta kifedha 
yanafanikiwa.

Mkutano huo, ulioanza Jumatano na kamati ya wataalamu, 
umehitimishwa leo na magavana chini ya uenyekiti wa Gavana 
wa Benki Kuu ya Kenya, Dkt. Kamau Thugge. Aidha, viongozi 
hao wa benki kuu walitia saini taarifa ya pamoja ya mkutano 
huo inayoelezea yale yaliyojadiliwa na kukubaliwa katika 
mkutano huo.

Gavana Emmanuel Tutuba akikabidhiwa Mpango Mkuu wa Mfumo wa Malipo 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Gavana wa Benki Kuu ya Kenya, Dkt. 
Kamau Thugge, katika Mkutano wa 28 wa Kamati ya Masuala ya Fedha (MAC) 
ya EAC uliofanyika tarehe 09 Mei 2025 jijini Mombasa, Kenya.

Kutoka kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji, Utafiti na Uchambuzi wa 
Kiuchumi, akimwakilisha Gavana wa Benki Kuu ya Uganda Dkt. Adam 
Mugume; Gavana, Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba; 
Gavana, Benki Kuu ya Sudan Kusini, Bw. Johnny Ohisa Damian; 
Gavana, Benki Kuu ya Kenya, Dkt. Kamau Thugge; Naibu Gavana, 
Benki Kuu ya Somalia, Dkt. Ali Yassin Sheikh; Gavana, Benki Kuu ya 
Rwanda, Bi. Soraya Hakuziyaremye; Gavana, Benki ya Jamhuri ya 
Burundi, Bw. Edouard Normand Bigendako; Naibu Katibu Mkuu 
(Forodha, Biashara na Masuala ya Fedha), Sekretarieti ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), Bi. Annette Mutaawe Ssemuwemba.
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NAIBU GAVANA 
MSEMO: SERIKALI 
ZIHAMASISHE VYANZO 
MBADALA VYA FEDHA

Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bi. Sauda Msemo, 
amezitaka serikali za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara 
kuimarisha ukusanyaji wa rasilimali za ndani ili kupunguza 
utegemezi mkubwa kwa misaada ya kigeni inayopungua.

Akizungumza tarehe 28 Aprili 2025 katika mjadala ulioandaliwa 
na Shirika la Fedha Duniani (IMF) jijini Dar es Salaam, wakati wa 
uzinduzi wa Ripoti ya Uchumi wa Kanda ya Afrika, Kusini mwa 
Jangwa la Sahara 2025, Bi. Msemo alisema kuna umuhimu wa 
kupanua wigo wa vyanzo vya fedha kwa kutafuta washirika 
wapya na mbinu mbadala za kupata fedha.

“Serikali zetu zinapaswa kujitahidi kuongeza mapato ya ndani na 
kupunguza utegemezi wa misaada kutoka mataifa ya nje. Pia, 
tunapaswa kutafuta vyanzo vipya vya mapato ili kuimarisha 
uwezo wetu wa kifedha,” alisema.

Bi. Msemo alielezea kuwa mabadiliko ya ghafla katika sera za 
misaada za Marekani, yakiwemo kuondolewa kwa misaada 
katika sekta muhimu kama elimu, afya na miundombinu, 
yameleta changamoto kubwa kwa nchi nyingi Kusini mwa 
Jangwa la Sahara. 

“Hatua za haraka zilizochukuliwa ni pamoja na kuongeza mgao 
wa bajeti kwa ajili ya kuendelea na utekelezaji wa programu 
muhimu, huku bajeti za miaka ijayo zikizingatia uendelevu wa 
miradi katika sekta hizo muhimu.” Alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Stanbic 
nchini, Bw. Manzi Rwegasira, alisema ili sekta binafsi ivutie 
uwekezaji, ni muhimu kwa serikali kuimarisha mazingira ya 
biashara kwa kuboresha mifumo ya kodi, kutoa dhamana kwa 
mikopo na kushirikiana katika uwekezaji kwenye miradi.

Naye, Naibu Mkurugenzi wa IMF Idara ya Afrika, Bi. Cathy 
Pattillo, alisema nchi nyingi za Afrika Kusini mwa Jangwa la 
Sahara zina uwezo wa kuongeza mapato ya ndani, lakini kiwango 
cha ukusanyaji kodi kwa sasa bado kiko chini ya matarajio 
ukilinganisha na uwezo uliopo. Alisisitiza kuwa mapato ya ndani 
ni chanzo cha uhakika na endelevu cha maendeleo.

Mwakilishi wa IMF nchini, Bw. Sebastian Acevedo, amesisitiza 
umuhimu wa kuwa watumishi wenye ujuzi wa kutosha ili kuweza 
kufaidika na idadi kubwa ya watu barani Afrika ili kukabili 
changamoto mbalimbali za kiuchumi zinazoibuka.

Naibu Gavana, Bi. Sauda Msemo (katikati), akifafanua 
jambo katika mjadala ulioandaliwa na Shirika la Fedha 
Duniani (IMF) jijini Dar es Salaam, tarehe 28 Aprili 2025.

Wageni waalikwa wakifwatilia mjadala ulioandaliwa na 
Shirika la Fedha Duniani (IMF) jijini Dar es Salaam, tarehe 
28 Aprili 2025.
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GAVANA NA BALOZI 
WAKUTANA KUJADILI 
USHIRIKIANO WA 
KIUCHUMI

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel Tutuba, 
amekutana na kufanya mazungumzo na Balozi wa Uingereza nchini 
Tanzania, Mhe. Marianne Young, katika ofisi za Benki Kuu jijini Dar 
es Salaam tarehe 29 Aprili 2025.

Katika mazungumzo hayo, Gavana Tutuba alieleza kuwa uchumi wa 
Tanzania umeendelea kuimarika licha ya changamoto mbalimbali 
za kiuchumi duniani. Alibainisha kuwa kwa kipindi kinachoishia 
Desemba 2024, uchumi wa Tanzania ulikua kwa asilimia 5.5, hali 
inayoonesha ustahimilivu wa kiuchumi wa taifa.

Aidha, Gavana Tutuba alifafanua kuwa kuimarika kwa uchumi 
kumeambatana na kudhibitiwa kwa mfumuko wa bei, ambao 
ulikuwa asilimia 3.1 kufikia Desemba 2024.

Aliongeza kuwa sekta ya fedha nchini inaendelea kukua kwa kasi, 
huku Benki Kuu ikiimarisha juhudi za kuongeza huduma jumuishi za 
fedha kwa wananchi wote, ili kuhakikisha Watanzania wengi zaidi 
wanatumia mifumo rasmi ya fedha na kuchangia maendeleo ya 
taifa.

Kwa upande wake, Balozi Young alipongeza juhudi za Benki Kuu 
katika kusimamia uchumi wa nchi. Alisisitiza kuwa Uingereza 
itaendelea kushirikiana na BoT katika masuala ya uchumi na fedha, 
sambamba na kukuza maendeleo endelevu ya Tanzania.

Miongoni mwa waliohudhuria kikao hicho ni Naibu Gavana wa Sera 
za Uchumi na Fedha, Dkt. Yamungu Kayandabila, Naibu Gavana wa 
Uthabiti na Usimamizi wa Sekta ya Fedha, Bi. Sauda Msemo, 
pamoja na maafisa waandamizi kutoka menejimenti ya Benki Kuu 
ya Tanzania.

Naibu Gavana, Sera za Uchumi na Fedha, Dkt. Yamungu 
Kayandabila, akizungumza katika kikao kati ya BoT na Balozi wa 
Uingereza nchini Tanzania. 

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel Tutuba, 
na Balozi wa Uingereza nchini Tanzania, Mhe. Marianne Young, 
walipokutana katika ofisi za Benki Kuu jijini Dar es Salaam tarehe 
29 Aprili 2025.
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Benki Kuu ya Tanzania imetoa ufafanuzi kuhusu Kanuni za 
Matumizi ya Fedha za Kigeni za Mwaka 2025, ikieleza kuwa 
malipo ya bidhaa na huduma kati ya wakazi na wageni, 
wakiwemo watalii, yanaweza kufanyika kwa kutumia fedha za 
kigeni.

Akizungumza katika mjadala uliofanyika kwenye Maonesho ya 
Karibu Kili-fair jijini Arusha tarehe 8 Juni 2025, Mkurugenzi wa 
Masoko ya Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel 
Akaro, alifafanua kuwa hatua hiyo inalenga kuwezesha 
mazingira rafiki ya kibiashara kwa wageni na urahisi wa 
miamala katika sekta ya utalii.

“Mawakala wa utalii ambao ni wakazi, wanaruhusiwa kutumia 
fedha za kigeni kulipia huduma mbalimbali zinazotolewa kwa 
watalii kutoka nje ya nchi,”alisema.

Alisisitiza kuwa malipo yote kati ya wakazi lazima yafanyike kwa 
Shilingi ya Tanzania, na ni kosa kwa mtoa huduma yeyote 
kukataa malipo yanayofanyika hapa nchini kwa kutumia Shilingi 
ya Tanzania.

Bw. Akaro aliongeza kuwa Kanuni hizi zimetungwa ili kutekeleza 
Kifungu cha 26 cha Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 
2006, na zimeanza kutumika rasmi kuanzia tarehe 28 Machi 
2025.

“Tangu kuanza kutumika kwa kanuni hizo, kumekuwa na 
matokeo chanya ikiwemo kuongezeka kwa ukwasi wa fedha za 
kigeni. Kwa mfano, miamala ya Dola za Marekani kwenye soko la 

BENKI KUU: 
WATALII 
KURUHUSIWA 
KULIPA KWA 
FEDHA ZA 
KIGENI

fedha za kigeni la rejareja nchini imeongezeka kutoka wastani wa dola 
milioni 40 hadi milioni 69 kwa siku”, alisema.

Vilevile, alibainisha kuwa, kutokana na kuongezeka kwa ukwasi wa 
fedha za kigeni, thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya 
Marekani imeimarika kwa kiwango kikubwa, na matarajio ni kwamba 
itaendelea kuimarika zaidi.

“Hii ni kutokana na kuanza kwa msimu wa mapato ya fedha za kigeni, 
hususan kutoka kwenye sekta kama utalii, kilimo na mauzo ya bidhaa 
nje ya nchi, ambazo kwa kawaida huingiza fedha nyingi za kigeni 
katika kipindi hiki,”alisema.

Benki Kuu ya Tanzania inaendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu 
utekelezaji wa kanuni hizi, ili kuhakikisha kwamba zinazingatiwa kwa 
manufaa ya uchumi wa taifa na ustawi wa sekta za kibiashara, hasa 
utalii.

Mkurugenzi wa Masoko ya Fedha, Bw. Emmanuel Akaro, 
akizungumza katika mjadala kuhusu Kanuni za Matumizi ya 
Fedha za Kigeni za Mwaka 2025, uliofanyika kwenye Maonesho 
ya Karibu-Kilifair jijini Arusha tarehe 8 Juni 2025.
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SHILINGI YETU

UCHUMI WETU
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SERIKALI YASISITIZA MATUMIZI YA SHILINGI 
KATIKA MALIPO NDANI YA NCHI

Serikali kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imetoa 
wito kwa wadau wa sekta ya utalii na wananchi kwa 
ujumla kuhakikisha kuwa malipo ya bidhaa na 
huduma zote ndani ya nchi yanafanyika kwa Shilingi 
ya Tanzania, kama ilivyoainishwa katika Kanuni za 
Matumizi ya Fedha za Kigeni za Mwaka 2025.
Wito huo umetolewa na Meneja wa Idara ya Uchumi 
wa Kimataifa na Sekta za Uzalishaji kutoka BoT, Bi. 
Villela Waane, katika semina ya wadau wa utalii 
iliyoandaliwa na Wizara ya Maliasili na Utalii, na 
kuongozwa na Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Mhe. 
Dkt. Hassan Abbas, jijini Dodoma tarehe 28 Mei 
2025.

Bi. Waane alieleza kuwa Kanuni hizo 
zilizochapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 198 la 
tarehe 28 Machi 2025, zinatekelezwa kwa mujibu wa 
Kifungu cha 26 cha Sheria ya Benki Kuu ya mwaka 
2006. Alisisitiza kuwa ni kosa la kisheria kunukuu au 
kutangaza bei kwa fedha za kigeni, au kupokea 
malipo kwa fedha hizo ndani ya nchi.

"Matumizi ya Shilingi ni muhimu kwa utekelezaji wa 
sera ya fedha, udhibiti wa mfumuko wa bei, na 
ustawi wa uchumi wa taifa. Shilingi ni ishara ya 
utaifa na utambulisho wetu," alisema Bi. Waane.

Naye, Mkurugenzi wa Masoko ya Fedha, Bw. 
Emmanuel Akaro, aliongeza kuwa Kanuni mpya 
zinaruhusu miamala michache tu kufanyika kwa 
fedha za kigeni. Mikataba ya malipo kwa fedha za 
kigeni haitaruhusiwa kuanzishwa wala kuhuishwa 
kuanzia tarehe 28 Machi 2025. Watalii na wageni 
kutoka nje ya nchi wanapaswa kubadilisha fedha 
kupitia benki au maduka rasmi ya kubadilisha fedha, 
au kutumia njia za kidigitali kama kadi.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Dkt. Hassan Abbas, aliwataka 
wadau kushirikiana na Serikali kutekeleza Kanuni 
hizo zenye lengo la kusaidia kuimarisha uchumi, 
kulinda thamani ya Shilingi ya Tanzania, na kuleta 
utulivu wa kifedha nchini.

Ushiriki wa BoT katika semina hiyo ni sehemu ya 
juhudi za kutoa elimu kwa wadau wa sekta 
mbalimbali nchini ili kuwaongezea uelewa kuhusu 
utekelezaji wa Kanuni za Matumizi ya Fedha za 
Kigeni za Mwaka 2025, pamoja na umuhimu wa 
kutumia Shilingi ya Tanzania katika miamala yote ya 
ndani ya nchi.

Mwenyekiti wa Chama cha Mawakala wa Utalii 
Tanzania (TATO), Bw. Wilbard Chambulo, 
akielezea jambo kuhusu sekta ya utalii katika 
semina ya wadau wa sekta ya utalii.

Meneja Idara ya Uchumi wa Kimataifa na 
Sekta za Uzalishaji kutoka BoT, Bi. Villela 
Waane, akifafanua jambo kuhusu Kanuni za 
Matumizi ya Fedha za Kigeni katika semina ya 
wadau wa sekta ya utalii.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii, 
Dkt. Hassan Abbas, akizungumza katika 
semina ya wadau wa sekta ya utali.

Mkurugenzi wa Masoko ya Fedha, Bw. 
Emmanuel Akaro, akifafanua jambo kuhusu 
Kanuni za Matumizi ya Fedha za Kigeni katika 
semina ya wadau wa sekta ya utali.



MABENKI YATAKIWA KUIMARISHA USIMAMIZI 
WA VIHATARISHI VYA MIKOPO, KUDUMISHA 
UADILIFU

Wadau wa sekta ya fedha nchini wametakiwa kuimarisha mbinu zao 
za usimamizi wa vihatarishi vya mikopo na kuhakikisha uadilifu 
katika utekelezaji wa shughuli zao za kila siku ili kulinda uthabiti wa 
mfumo wa fedha na kusaidia utoaji wa mikopo kwa njia salama na 
endelevu katika taasisi zao. 

Wito huo umetolewa na Mkurugenzi wa Usimamizi wa Sekta ya 
Fedha, Benki Kuu ya Tanzania (BoT) Bw. Sadati Musa (pichani kulia) 
wakati wa ufunguzi rasmi wa warsha kuhusu usimamizi wa 
vihatarishi vya mikopo kwa maofisa wa mikopo kutoka mabenki na 
taasisi mbalimbali za kifedha.

Bw. Sadati amepongeza juhudi za sekta hiyo katika kuboresha 
usimamizi wa hatari za mikopo, na kueleza kuwa kiwango cha 
mikopo chechefu (NPLs) kimeshuka kutoka asilimia 9.42 mwaka 
2020 hadi asilimia 3.43 kufikia Mei 2025. 

Hata hivyo, amesisitiza kuwa bado kuna kazi ya ziada inayopaswa 
kufanywa na kila benki katika kuboresha mifumo yao ya udhibiti wa 
ndani na usimamizi wa vihatarishi.

Bw. Sadati ameelezea umuhimu wa kuwajengea wafanyakazi wa 
benki uwezo na kuwapa nyenzo sahihi za kupunguza hatari hizo kwa 
ufanisi huku akiwataka washiriki kutumia fursa hiyo kushiriki 
kikamilifu katika mijadala na kubadilishana uzoefu kwa vitendo ili 
kuimarisha uwezo wa pamoja wa sekta.

Warsha hiyo inayofanyika katika Ofisi za Makao Makuu Ndogo ya 
Benki Kuu ya Tanzania jijini Dar es Salaam kuanzia tarehe 16 hadi 20 

Juni 2025, inatarajiwa kujadili masuala mbalimbali 
yanayohusu usimamizi wa vihatarishi vya mikopo, 
yakiwemo masharti ya kisheria, usimamizi wa mali zenye 
hatari, kushughulikia mikopo chechefu, upangaji madaraja 
ya mikopo na uwekaji wa akiba, pamoja na matumizi ya 
mabaraza ya kumbukumbu za wakopaji.
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DIB YAFANIKISHA 
MALIPO YA ASILIMIA 
55 KWA WADAI WA 
ILIYOKUWA BENKI 
YA FBME

Baada ya Benki Kuu ya Tanzania kufuta leseni ya benki ya FBME, kwa 
mujibu wa mamlaka iliyonayo iliiteua DIB kuwa mfilisi.

Kuhusu kuchelewa kulipwa kwa fedha hizo, ikiwa ni pamoja na 
kulipwa kwa awamu, Bw. Kihwili anasema; “Pande zote mbili (DIB na 
Wakala wa ufilisi nchini Cyprus) tunaendelea kukusanya mali za FBME 
Bank Limited zilizopo nchini na nje ya nchi pamoja na kufuatilia 
uondolewaji wa vikwazo vilivyowekwa na mamlaka za Marekani 
(FinCEN) ili fedha ziweze kupatikana na kulipa wadai kwa awamu 
zinazofuata.”

Wakati huohuo, Mkurugenzi wa DIB amesema ufilisi wa taasisi 
nyingine zilizofutiwa leseni ya biashara na Benki Kuu unaendelea 
vizuri na uko katika hatua mbalimbali za utekelezaji.

Alizitaja benki hizo kuwa ni Greenland Bank Tanzania Limited 
(iliyofungwa mwaka 2000) na Delphis Bank Tanzania Limited 
(iliyofutiwa leseni mwaka 2003), ambazo ufilisi wake uko katika hatua 
za mwisho. 

“Malipo ya fidia ya ufilisi yanaendelea kwa benki za Njombe 
Community Bank Limited (2017), Kagera Farmers’ Cooperative Bank 
Limited (2018), Mbinga Community Bank Plc (2018) na Meru 
Community Bank Limited (2018),” ameeleza Mkurugenzi wa DIB.

Bw. Kihwili amesema malipo  yanafanywa na kuwataka waliokuwa 
wateja wa taasisi hizo ambao hawajalipwa fedha zao kuwasiliana na 
DIB kupitia ofisi zake zilizopo kwenye majengo ya Benki Kuu ya 
Tanzania Dodoma na Dar es Salaam ili mchakato wa malipo yao 
uweze kufanyika.

“Ulipaji wa fidia ya ufilisi kwa benki za Covenant Bank For Women (T) 
Limied (2018) na Efatha Bank Limited (2018) bado haujaanza. Wadai 
watataarifiwa pindi ulipaji utakapoanza,” ameeleza.

Bodi ya Bima ya Amana (DIB) imefanikisha upatikanaji wa 
malipo ya asilimia 55 kwa awamu mbili kwa wadai wa iliyokuwa 
benki ya FBME. Hao ni wale waliokuwa na fedha zaidi ya 
kiwango cha juu cha kinga kilichokuwa kinatumika wakati huo 
cha shilingi 1,500,000.

Akizungumzia mchakato wa ufilisi wa benki ya FBME, 
Mkurugenzi wa DIB, Bw. Isack Kihwili, anasema licha ya kulipa 
asilimia 55 kwa awamu mbili, mchakato huo wa ufilisi 
umekuwa na changamoto kutokana na utofauti wa sheria za 
ufilisi za Tanzania na Cyprus pamoja na kesi nyingi 
zilizojitokeza mara baada ya benki hiyo kufutiwa leseni.

Fedha zilizotolewa kwa awamu ya kwanza ni asilimia 30 sawa 
na TZS Milioni 10,563.89, wakati katika awamu ya pili ya 
asilimia 25 jumla ya pesa iliyopatikana ni TZS milioni 8,991.75.

Katika kiasi hicho, awamu ya kwanza jumla ya wateja 968 kati 
ya 1,414 wamelipwa fidia ya TZS Milioni 9,137.77, sawa na 
asilimia 86.5, huku awamu ya pili ya asilimia 25, wateja 960 kati 
ya jumla ya wateja 1,414 wamelipwa fidia ya jumla ya Shilingi 
Milioni 7,566.61 (sawa na asilimia 86.0 ya fedha iliyopatikana). 

“Idadi ya wateja ambao hawajalipwa fidia ya ufilisi ya kiwango 
cha asilimia 30 kwa sababu mbalimbali hadi Mei 2025 ni 446, 
wenye jumla ya madai ya jumla ya TZS Milioni 1,425.14,” 
ameeleza Bw. Kihwili. 

Aidha, hadi mwezi Mei 2025, wateja 454 (sawa na asilimia 32) 
hawajalipwa fidia ya ufilisi ya kiwango cha asilimia 25 kwa 
sababu mbalimbali. Jumla ya madai yao ni Shilingi Milioni 
1,235.81 (asilimia 14). 
Bw. Kihwili amesema DIB itaendelea kufanya malipo kwa 
wadai kadiri makusanyo ya mali za benki hiyo yatakavyokuwa 
yanapatikana.”

FBME Bank Limited (ambayo ipo chini ya ufilisi) ilianza rasmi 
kuendesha shughuli zake za biashara ya kibenki nchini 
Tanzania Juni 18, 2003.  Makao Makuu ya benki hiyo yalikuwa 
Dar es Salaam, Tanzania na ilikuwa na tawi moja nchini 
Cyprus. 

Kulingana na takwimu zilizopo, inakadiriwa kuwa zaidi ya 
asilimia 90 ya shughuli za benki hiyo zilikuwa nchini Cyprus, 
huku chini ya asilimia 10 zikiwa hapa Tanzania.

Hata hivyo, Benki Kuu ya Tanzania (BoT) pamoja na Benki Kuu 
ya Cyprus (CBC) zilifunga na kufuta leseni ya biashara ya FBME 
Bank Limited mnamo mwezi Mei 2017 baada ya benki hiyo 
kuthibitika kukiuka masharti ya leseni ya kuendesha biashara 
ya kibenki. 

Mkurugenzi wa Bodi ya Bima ya Amana, Bw. Isack Kihwili, akitoa 
taarifa ya ulipaji fedha za iliyokuwa benki ya FBME.
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) imeweka bayana 
kwamba idadi ya akaunti zinazotumia huduma za kifedha 
kupitia simu za mkononi imeendelea kuongezeka. Katika 
taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya Mamlaka hiyo, idadi 
ya akaunti za miamala ya kifedha imeongezeka karibu mara 
mbili kati ya mwaka 2021 na Desemba 2024. 

Taarifa hiyo inaeleza kuwa hadi Desemba 2024 akaunti 
zinazotumia huduma za kifedha kupitia simu za mkononi 
zilikuwa 61,882,499 kutoka 32,720,180 iliyorekodiwa 
Desemba 2021. 

Katika kipindi hicho, kiwango cha kuongezeka usajili wa 
akaunti za pesa kwa simu za mkononi kilizidi kile cha usajili 
wa laini za simu jambo linaloonesha  kwamba watumiaji 
wengi wa simu za mkononi wanajisajili kwa huduma za fedha 
mtandaoni na kidijiti, hivyo kuingia kwenye mfumo shirikishi 
wa kifedha.

Wakati laini za simu zilizosajiliwa ziliongezeka kwa asilimia 
65.4 kati ya Machi 2021 na Desemba 2024, akaunti za fedha 
kwa simu ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 89.1. 

Vilevile malipo ya kielektroniki yanawezesha mamlaka 
zinazosimamia mapato kudhibiti mapato ya serikali na sekta 
ya umma, hasa baada ya serikali kuanzisha mfumo wa malipo 
ya kiserikali mtandaoni (GePG). 

Benki Kuu ya Tanzania na TCRA zinashirikiana katika 
usimamizi wa huduma za fedha mtandaoni ambapo Benki 
Kuu ya Tanzania inasimamia sekta ya fedha kwa ujumla na 
kutoa leseni za huduma za fedha mitandaoni wakati TCRA 
inatoa leseni kwa watoa huduma za simu za mkononi na 
kuwapa namba za mawasiliano na misimbo, au namba fupi ya 
kuwezesha miamala hiyo.

JAMII YAZIDI 
KUHAMASIKA 
MATUMIZI YA 

HUDUMA ZA 
FEDHA

MTANDAO
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Urahisi na uharaka
Malipo ya kidijitali yanafanyika kwa haraka bila hitaji la kusafiri 
hadi benki au ofisi fulani. Mtu anaweza kutuma au kupokea fedha 
popote alipo, muda wowote, kwa kubofya tu kwenye simu au 
kompyuta. Pengine una ndugu au rafiki anayehitaji msaada wa 
fedha kwa haraka, utaweza kumsaidia punde bila hata 
kunyanyuka mahali ulipo au pengine unahitaji kuagiza bidhaa au 
huduma fulani mfano chakula, unaweza kuagiza na kuomba 
kiandaliwe kabla haujafika ili utakapofika, usipoteze muda mwingi 
kusubiri kwa sababu tu ilibidi ufike, ulipie huduma au bidhaa ndipo 
ianze kuandaliwa.

Kufanya malipo kidijitali kunapunguza hatari ya kupoteza fedha 
taslimu au kuibiwa, kwani miamala hufanyika moja kwa moja 
kupitia kadi za benki au programu na mitandao ya simu. 
Teknolojia ya kisasa inahakikisha usalama wa hali ya juu, huku 
ikiwapa wateja uhakika wa usimamizi mzuri wa fedha zao kwani 
mifumo ya malipo ya kidijitali imewekewa ulinzi wa nambari za 
siri, alama za vidole, au uthibitisho wa hatua mbili (two-factor 
authentication).

Ufuatiliaji na usimamizi bora wa fedha
Malipo ya kidijitali yanakuza uwazi na urahisi wa kufuatilia 
matumizi kwani huacha kumbukumbu ya kila malipo au mapokezi 
ya fedha, jambo linalorahisisha ufuatiliaji wa matumizi na kuweka 
bajeti kwa usahihi zaidi. Hili ni muhimu hasa katika kufikia 
malengo ya kifedha.

Kufanya malipo kidijitali kunapunguza changamoto za muda na 
gharama. Kwa kufanya miamala kidijitali, mtumiaji anaepukana na 
usumbufu wa kupanga foleni ndefu au kusumbuka kutumia muda 
mwingi kuhesabu fedha taslimu au kutumia gharama kusafiri 
kufuata huduma ambayo angeweza tu kufikishiwa baada ya kuilipia 
mtandaoni. 

Kuchochea maendeleo ya kiuchumi
Mfumo thabiti wa malipo ya kidijitali huchochea biashara mtandaoni 
(e-commerce), na kuwezesha watu wengi kujihusisha na biashara 
bila vizuizi vya kijiografia. Pia, fedha nyingi zinakuwa zikizunguka 
katika mifumo rasmi ambayo ni rahisi kufuatilia. Kwa kuwa miamala 
ya kidijitali inaacha rekodi, serikali inaweza kukusanya kodi kwa 
ufanisi zaidi kupitia mfumo wa kielektroniki, hivyo kuongeza 
mapato ya ndani kwa ajili ya maendeleo ya taifa.

Kupunguza ufisadi na matumizi mabaya ya fedha  
Kila muamala wa kidijitali huandikwa moja kwa moja kwenye mfumo 
wa kidijitali. Hii inamaanisha kuwa taasisi au mamlaka za fedha 
zinaweza kufuatilia kwa urahisi ni nani alipokea fedha, kiasi gani, 
lini, na kwa sababu ipi.  Mara nyingi fedha taslimu hutumika katika 
vitendo vya kifisadi kwa sababu hakuna uthibitisho wa miamala. 
Kwa kupunguza matumizi ya pesa taslimu na kutumia mifumo ya 
kidijitali, inakuwa vigumu kwa mtu kuficha matumizi au kupokea 
“rushwa kwa siri”. Hali hii huongeza uwazi na kuwafanya watumishi 
wa umma au viongozi wa taasisi kuwajibika zaidi kwa matumizi ya 
fedha za umma.

Kuwasaidia Wafanyabiashara
Malipo ya kidijitali hurahisisha upokeaji wa fedha kwa 
wafanyabiashara, jambo linalowasaidia kuongeza ufanisi katika 
utoaji wa huduma. Pia, hupunguza hitaji la kuwa na fedha taslimu 
dukani, jambo linalosaidia katika usimamizi wa fedha na usalama.

Ujumuishi wa Kifedha (Financial Inclusion)
Malipo ya mtandao yanatoa fursa kwa watu walioko maeneo ya 
mbali au wasio na akaunti za benki kupata huduma za kifedha 
kupitia simu zao, hivyo kupanua wigo wa huduma rasmi za kifedha 
kwa wananchi wengi zaidi.

Kutumia malipo ya kidijitali si tu kwamba kunarahisisha maisha ya 
kila siku, bali pia kuna mchango mkubwa katika kukuza uchumi wa 
taifa, kuimarisha uwajibikaji, na kuongeza usalama wa kifedha kwa 
mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Jamii inahamasishwa kutumia 
zaidi teknolojia hii kifedha yenye usalama, urahisi, na manufaa 
makubwa kwa maisha ya kila siku na kwa mustakabali wa uchumi wa 
kisasa. 

UMUHIMU WA KUFANYA
MALIPO NA MIAMALA KIDIJITALI

Katika dunia ya sasa ambayo teknolojia inakua kwa 
kasi, kufanya malipo na miamala kwa njia ya 
mtandao (kidijitali) kumeleta mapinduzi makubwa 
katika namna watu wanavyofanya shughuli zao za 
kifedha. Njia hizi zinahusisha matumizi ya mifumo 
ya benki mtandaoni, programu za simu (mobile 
money), kadi za kielektroniki, na huduma nyingine 
za malipo za kidijitali 

Malipo ya kidijitali yameibuka kuwa njia salama, 
rahisi, na ya kisasa ya kufanya miamala. Benki Kuu 
ya Tanzania, ambayo ina jukumu la kuandaa na 
kusimamia utekelezaji wa sera ya fedha nchini, 
inahamasisha Watanzania kubadili mtazamo wa 
matumizi ya fedha taslimu na kuelekea kufanya 
malipo kidijitali.

Kufanya malipo kidijitali kuna faida lukuki. 
Zifuatazo ni sababu kuu zinazofanya malipo ya 
kidijitali kuwa ya muhimu:
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na Lwaga Mwambande.

Kanuni mpya tayari, matumizi ya Shilingi,
Ni sheria si hiyari, jambo hili la msingi,
Ukitii ni vizuri, usijekwaa kigingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Kama unapanga bei, zote ziwe kwa Shilingi,
Kanuni haitetei, kukwepakwepa Shilingi,
Wala haikuchekei, ukiikwepa Shilingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Hili utambue wazi, ukitumia Shilingi,
Wewe ni mtendakazi, kwenye uchumi msingi,
Kwa mchango huo wazi, jua waupiga mwingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Ni kosa bei kupanga, nje ya yetu Shilingi,
Au bidhaa kupanga, kutouza kwa Shilingi,
Kanuni hizi za lenga, kuipa hadhi Shilingi, 
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Ni makosa kunukuu, bei nje ya Shilingi,
Uache uchovu huu, kutoijali Shilingi,
Kutumia za majuu, usiseme hujipingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Bei zako bainisha, kwa kutumia Shilingi,
Uache kulazimisha, za nje una Shilingi,
Hapo utasababisha, kuzorotesha Shilingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Bidhaa tunalipia, kwa kutumia Shilingi,
Huduma twanunulia, kwa kutumia Shilingi,
Usijemkatalia, mtu na zake Shilingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Wageni waje nchini, wajipatie Shilingi,
Si kwa fedha za kigeni, kwa huduma za msingi,
Vinginevyo ni uhuni, kutotumia Shilingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Lakini kwa wenye kadi, hilo jambo la msingi,
Hizo zakidhi akidi, sawasawa na Shilingi,
Tena zafaa zaidi, hasa huo ni udingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Kuzikiuka kanuni, kutotumia Shilingi, 
Tajitia Msambweni, siseme hawakufungi,
Lakini yako amani, zidi tumia Shilingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Sera ya Fedha ya nchi, yategemea Shilingi,
Hiyo iko kwenye nchi, hivyo jambo la msingi,
Tuhakiki hatuachi, kuitumia Shilingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.

Hebu kipende chako, pesa yako ni Shilingi,
Na tena tumia chako, kwa malipo ni Shilingi,
Kokote kule uliko, uithamini Shilingi,
Nunua na uza vitu, kwa kutumia Shilingi.
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