
 
 
 
 

2022 MIKUTANO YA MPANGO WA SERA WA HUDUMA JUMUISHI BARANI AFRIKA (AFPI) 
KUFANYIKA ARUSHA 

 
 
Juni 22, 2022 ARUSHA – Benki Kuu ya Tanzania na Jumuiya ya kimataifa ya Huduma Jumuishi za Fedha 
(AFI) zimeandaa mkutano mkuu wa viongozi wa jumuiya hiyo ukanda wa Afrika (African Financial Inclusion 
Policy Initiative - AfPI) kuanzia tarehe 20 hadi 23 Juni jijini Arusha. Huu ni mkutano wa kwanza wa ana kwa 
ana kufanyika tangu kuzuka kwa janga la UVIKO-19.  
 
Katika mkutano huo, wanachama wa AFI barani Afrika wanajadiliana kuhusu “Umuhimu wa viongozi barani 
Afrika katika kuendeleza huduma jumuishi za fedha kwa njia ya kidigitali ili kuimarisha ukuaji wa uchumi’’ 
Magavana na manaibu gavana wa benki kuu barani Afrika watabadilishana uzoefu wa tatuzi za kisera zinachangia 
maendeleo ya huduma jumuishi za kifedha na namna ya kuondoa vikwazo katika kanda vinavyowakumba 
makundi maalumu kama wanawake, vijana wajasiriamali , wadogo na wa kati (MSMEs) na mengine 
yaliyotengwa.  
 
Huduma jumuishi za kifedha ni za muhimu na za lazima siyo tu kukuza huduma shirikishi za fedha, bali pia 
kusaidia kufikia malengo ya sera ya umma kuhusu uthabiti wa fedha na utulivu wa bei, Gavana Luoga alisema. 
“Jinsi huduma za fedha zilivyo shirikishi miongoni mwa jamii na katika sekta zote, ndivyo ambavyo Benki Kuu 
na Serikali zinakuwa na ufanisi katika utekelezaji wa sera za maendeleo za Benki Kuu, " alieleza Gavana Luoga.  
 
Wakuu wa Taasisi za udhibiti na usimamizi wa sekta ya fedha pamoja na watunga sera kutoka taasisi wanachama 
zipatazo 32, zinazowakilisha nchi 30  wanashiriki katika mikutano ya wiki hii ya kubadilishana uzoefu na 
maendeleo yaliyofikiwa katika utekelezaji wa sera za huduma jumuishi za fedha, kipaumbele kikiwa ni katika 
huduma za kidijiti za kifedha, uwezekano wa benki kuu kuanzisha fedha za kidijiti (CBDCs) ili kukuza huduma 
jumuishi za fedha na matumizi ya teknolojia katika usimamizi na udhibiti (SupTech & RegTech). 
 
Pia watabadilishana uzoefu katika usimamizi wa teknolojia za kifedha (FInTechs), pamoja na huduma jumuishi 
za fedha kijinsia na kwa vijana. Wasemaji katika mkutano huu watakuwa viongozi kutoka Tanzania, Kenya, 
Mozambique, Eswatini, BCEAO, Ghana, Nigeria, na wengine.   
 
Mapema, mikutano ya Kundi la Wataalamu ya  AfPI kuhusu Sera ya Huduma Jumuishi (EGFIP)Wataalam wa 
AfPI, na mafunzo kuhusu Udhibiti na Teknolojia  za usimamizi na Mdahalo wa Sekta ya Umma na Binafsi na 
wa Nchi Zinazoendelea na Zilizoendelea iinafanyika. Aidha, kundi hili limechagua uongozi mpya ambapo Benki 
Kuu ya Namibia inachukua nafasi ya uenyekiti wa AfPI EGFIP kutoka Benki Kuu ya Morocco na Benki Kuu ya 
Tanzania imechaguliwa kuwa Makamu Mwenyekiti wa kundi hilo.  
 
“Kwa kupitia huduma za AFI ambazo zinalenga katika mafunzo-rika na kubadilishana ujuzi, pamonja na msaada 
wa kitaalamu, ushirikiano, na kujenga uwezo, wanachama wa AFI barani Afrika wametoa taarifa kwamba 
wamefanyia maboresho 150 ya kisera kati ya mwaka 2019 na 2021 katika maeneo makuu matatu : huduma za 
fedha za kidijiti, mkakati wa kitaifa wa huduma jumuishi na masuala ya fedha ya wajasiriamali wadogo na wa 
kati”, Mkurugenzi Mtendaji wa AFI, Dkt. Alfred Hannig anasema. Huduma za fedha za kidijiti, mkakati wa 
kitaifa wa huduma jumuishi na masuala ya fedha kwa wajasiriamali wadogo na wa kati yalikuwa maeneo muhimu 
ambayo nchi wanachama wa AFI zilitoa taarifa za mabadiliko ya kisera barani Afrika kwa mwaka 2021. 
 
Bara la Afrka linachipukia katika ukuaji wa huduma za kidijiti, zikiongozwa na uunganishwaji wa kidijiti na 
upatikanaji wa simu za mkononi, ambazo zinaweza kuchangia ukuaji jumuishi na ubunifu wa huduma za fedha 
za kidigjiti na hivyo kuchangia kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs). Hii ni kweli hasa kama 
makundi yaliyo katika hatari kama wanawake, watu ambao wamehamishwa kwa nguvu kutoka katika makazi yao, 
au wanaoishi vijijini na sehemu za pembezoni. Ili kuhakikisha kwamba makundi hayo hayaachwi nyuma, 



mtandao wa AFI ulipitisha Kauli ya Kigali (Kigali Statement) kuhusu huduma jumuishi kwa makundi yaliyo 
katika hatari wakati wa Mkutano wa Dunia wa Kisera (Global Policy Forum) uliofanyika nchini Rwanda.   
 
“Huduma za kidigitali ni muhimu katika kuleta ufanisi wa huduma jumuishi za fedha na maendeleo kwa 
ujumla,” Gavana Luoga alisisitiza. Alieleza jinsi janga la UVIKO-19 lilivyokuwa mtihani mkubwa wa uhimilivu 
na utayari wa kukabili janga hilo ambalo lingeweza kukwamisha mifumo ya malipo nchini, pamoja na madhara 
mengine ambayo yangeweza kuathiri utulivu wa kifedha.  
 
“Hatua za haraka za kisera za Benki Kuu kukabili janga hilo, ziliwezesha mifumo ya malipo kuendelea kufanya 
kazi kwa ufanisi, watoa huduma za fedha kuendelea kufanya kazi bila mzigo mzito wa hatua za udhibiti wakati 
wote wa kipindi cha janga la UVIKO-19, na watumiaji wa huduma za kifedha waliweza kuendelea kufanya 
miamala pamoja na changamoto za kiuchumi zilizosababishwa na janga hilo,” alieleza Gavana Luoga.  
 

Katika kuongoza upatikanaji wa huduma endelevu na shirikishi za fedha kidijitali kupitia hatua za 
udhibiti, taasisi za usimamizi na udhibiti wa kifedha barani Afrika, zinahamasisha uundwaji wa mifumo 
inayoingiliana na ya malipo madogo, kipaumbele kikiwa mada zinazohusu fedha huria au fedha za 
kidijiti za benki kuu (CBDCs).  
 
Kwa mfano, Benki Kuu ya Misri ilianzisha mfumo wa malipo ya papo kwa hapo (IPN) kuwezesha 
miamala ya fedha ya kielektroniki ya papo kwa hapo, huku Juni 2021 Benki Kuu ya Uganda ikianzisha 
rasmi usimamizi wa mazingira ya majaribio (regulatory sandbox) kwa mifumo ya kompyuta ambayo 
haijajaribiwa ili kuzisaidia taasisi za kiteknolojia za fedha (FinTechs) kuendeleza na kuanzisha bidhaa na 

huduma mpya. Wakati huo huo huduma za fedha kidijiti kama vile kupitia simu za mkononi zilikuwa 
na mchango mkubwa katika kupunguza umasikini kwa kuongeza upatikanaji wa huduma za fedha 
barani Afrika. Kutokana utafiti wa taasisi uliofanyika nchini Kenya, Uganda, na Tanzania, matumizi ya huduma 
za fedha kupitia simu za mkononi kwa kampuni za uzalishaji na huduma yalichangia kwa asilimia 16 uwezekano 
wa uwekezaji. 
 
Wakati maendeleo ya huduma jumuishi na huduma pana za fedha kwa ujumla yanatarajiwa kuendelea kuamuliwa 
na maendeleo ya kidijitali, taasisi za udhibiti zinakabiliwa na maswali kadha yaliyo wazi, na ambayo yako nje ya 
mamlaka za benki kuu. Masuala haya ni pamoja na usalama wa kimtandani katika huduma za fedha kidijiti , 
wajibu wa usiri na utunzaji wa data katika kutoa huduma za kifedha, pamoja na elimu ya huduma za fedha 
kidijiti kwa walaji. 
 
Jambo muhimu la kujifunza katika Mkutano huu wa 10 wa Viongozi ni Mpango wa sera wa kikanda kuhusu 
usimamizi teknolojia ya masuala ya fedha (FinTechs) barani Afrika, ambao utatoa mwongozo wa kitaalamu na 
kuweka vigezo kwa wadhibiti katika kanda wakati wanapotunga sera kwa ajili ya ukuajia FinTech. Katika ajenda 
pia kutakuwa na majadiliano kati ya sekta za umma na binafsi kuhusu hatua wezeshi zinazoweza kuchangia 
upatikanaji na utumiaji wa huduma za fedha kidijitali kitaifa na kikanda. Aidha, viongozi watamkaribisha 
Mwenyekiti Mpya wa AfPI, Bi. Caroline Abel, ambaye ni Gavana wa Benki Kuu ya Ushelisheli pamoja na 
kumchagua Makamu Mwenyekiti mpya wa AfPI.  
   
“Nimatazamio yatu kwamba, kuna haja ya kulinda maslahi ya Afrika katika mijadala ya dunia na kuhakikisha 
usawa katika mijadala na ushirikishwaji stahiki katika jukwaa la dunia”, Mkurugenzi Mtendaji wa AFI Dkt. 
Hannig alisema. Alieleza kwamba kuendelea kuwasiliana na Bodi za Uwekaji Viwango (Standard Setting 
Bodies), kama vile FATFA, kutahakikisha kwamba viwango vinavyowekwa havififishi mafanikio yaliyopatikana 
katika upatikanaji na utumiaji wa huduma za fedha barani Afrika.   
 
“Kanda hii ina nafasi pia ya kufaidika na majadiliano na watunga sera kutoka nchi zilizoendelea, ambayo 
yatawezesha upatikanaji wa faida kwa pande zote mbili na kuchangia michakato ya kisera kimataifa, kikanda na 
katika ngazi za kitaifa”, alihitimisha Dkt. Hannig.   
 
Tangu kuanzishwa mwaka 2013, AfPI ni jukwaa la msingi la wanachama wa AFI barani Afrika kusaidia 
maendeleo ya sera za huduma jumuishi za fedha na mipango ya udhibiti, pamoja na kuratibu jitihada za 
mafunzo-rika. Ikiwa na makao yake makuu jijini Abidjan, Côte d’Ivoire, AfPI inawaleta pamoja wawakilishi wa 

https://www.afi-global.org/sites/default/files/publications/2020-05/Kigali_FS_20_AW_digital.pdf


ngazi za juu kutoka watunga sera na taasisi za udhibiti barani Afrika ili kukuza utekelezaji wa sera na ubunifu wa 
huduma jumuishi za fedha barani Afrika. 
 
Mikutano ya AfPI jijini Arusha imewezeshwa, pamoja na wengineMfuko wa Wadau wa AFI wa Utekelezaji wa 
Sera za Huduma Jumuishi, wakiwemo Shirika la Ushirikiano na Maendeleo la Ufaransa (AFD), Wizara ya 
Ushirikiano na Maendeleo ya Kiuchumi ya Jamhuri ya Ujerumani (BMZ) na Wizara ya Fedha ya Ufalme wa 

Luxembourg. 
   
Kuhusu Benki Kuu ya Tanzania  
Benki Kuu ya Tanzania ilianishwa mwaka 1965 na kuanza kutoa huduma 1966. Makao Makuu ya Benki Kuu ni 
Dodoma. Jukumu la msingi la Benki Kuu ya Tanzania ni kuandaa na kutekeleza sera ya fedha nchini ili 
kuhakikisha kuna utulivu wa bei za ndani ili kuchangia ukuaji ndelevu wa uchumi wa taifa. Benki Kuu ya 
Tanzania ni mwanachama hao wa mtandao wa AFI, na tayari imeridhia ahadi 13 za Azimio la Maya, zikiwemo 
katika maeneo ya elimu ya fedha, wajasiriamali wadogo na wa kati na huduma za fedha kwa njia ya simu. Benki 
Kuu ya Tanzania pia ni moja ya Mabalozi wa AFI wa Ujumuishi wa Kijinsia, kutambua maendeleo muhimu 

yaliyochukuliwa na kutekeleza Mpango Kazi wa Denarau pamoja na kujitahidi kuunga mkono ushiriki mpana 
katika taasisi na kupunguza pengo la kijinsia katika kupata huduma jumuishi za fedha. 
 
Kuhusu AFI 
AFI ni Jumuiya inayoongoza duniani katika masuala ya sera na udhibiti wa huduma jumuishi za fedha. Mtandao 
wa AFI unaundwa na takribani taasisi wanachama 100, zikiwemo benki kuu, wizara za fedha na mamlaka za 
udhibiti kutoka zaidi ya nchi 80 zinazoendelea na zinazoibukia. AFI inawawezesha watunga sera kuongeza 
upatikanaji na utumiaji wa huduma bora za fedha kwa watu ambao hawazipati kwa njia ya kutunga, kutekeleza 
na kuhamasisha kimataifa kuhusu sera endelevu na jumuifu.  

 

https://mfin.gouvernement.lu/en/le-ministere.html#:~:text=The%20Ministry%20of%20Finance%20of,the%20preparation%20of%20the%20budget.
https://www.afi-global.org/publications/2377/Denarau-Action-Plan-The-AFI-Network-Commitment-to-Gender-and-Women-s-Financial-Inclusion

