TAARIFA KWA UMMA

Kamati ya Sera ya Fedha ya Bodi ya Benki Kuu ya Tanzania iliyokutana tarehe 8 Mei 2020

imepitisha hatua mbalimbali za kisera zinazolenga kukabiliana na athari za mlipuko wa

ugonjwa wa homa ya virusi vya Corona (COVID-19) katika uchumi. Lengo la hatua hizi ni

kudumisha uthabiti wa sekta ya fedha na upatikanaji wa huduma za fedha kwa ajili ya

shughuli mbalimbali za kiuchumi.

Hatua za kisera zilizopitishwa ni:

Benki Kuu kushusha kiwango cha chini cha kisheria cha sehemu ya amana
kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu ya Tanzania, kutoka asilimia 7 hadi asilimia 6,
kuanzia tarehe 8 Juni 2020. Hatua hii inatarajiwa kuongeza ukwasi katika sekta ya
benki.

Benki Kuu kushusha kiwango cha riba kinachotozwa kwa benki kukopa Benki Kuu
kutoka asilimia 7 hadi asilimia 5, kuanzia tarehe 12 Mei 2020. Hatua hii itawezesha
kuongeza wigo wa benki kukopa kutoka Benki Kuu kwa riba nafuu, na hivyo

kupunguza riba ya mikopo kwa wateja. -

Benki Kuu kuongeza unafuu kwenye dhamana na hati fungani za serikali
zinazotumika na benki kama dhamana wakati wa kukopa kutoka Benki Kuu. Unafuu
huo unapatikana kwa kupunguza kiwango cha dhamana kutoka asilimia 10 hadi
asilimia 5 kwa dhamana za muda mfupi, na kutoka asilimia 40 hadi 20 kwa hati
fungani, kuanzia tarehe 12 Mei 2020. Hatua hii itaongeza uwezo wa benki kukopa
kutoka Benki Kuu kwa unafuu zaidi kuliko ilivyokuwa awali.

Mabenki na taasisi za fedha kutathmini kwa kina athari zinazotokana na mlipuko wa
COVID-19 kwenye urejeshaji wa mikopo, kujadiliana na wakopaji namna ya
kurejesha mikopo, na kutoa unafuu wa urejeshaji wa mikopo itakavyoonekana
inafaa. Benki Kuu itatoa unafuu kwa mabenki na taasisi za fedha zitakazotoa unafuu

katika urejeshwaji wa mikopo hiyo kwa kuzingatia uwazi na bila upendeleo.



v.  Makampuni yanayotoa huduma za fedha kwa njia ya mtandao kuongeza kiwango
cha miamala kwa siku kwa mteja kutoka shilingi 3,000,000 hadi shilingi 5,000,000,
na kiwango cha akiba kwa siku kwa mteja kutoka shilingi 5,000,000 hadi shilingi
10,000,000. Hatua hii inalenga kuhamasisha matumizi ya huduma za kifedha za
kidigitali katika kufanya miamala mbalimbali, na hivyo kupunguza ulazima wa wateja
kwenda katika mabenki. Aidha, mabenki yamehimizwa kuongeza matumizi ya
mifumo ya kufanya miamala kwa njia ya kidigitali, ikiwemo matumizi ya mashine za

kufanya malipo na kwa njia ya kielektroniki za kibenki.

vi. Benki Kuu ya Tanzania kuendelea kufanya tathimini ya athari za mlipuko wa
ugonjwa wa homa ya virusi vya Corona katika sekta mbalimbali za uchumi na
kuchukua hatua stahiki ili kupunguza madhara ya athari hizo.

Aidha, Benki Kuu inapenda kuufahamisha umma kwamba nchi yetu ina akiba ya kutosha
ya fedha za kigeni kuwezesha kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi. Vilevile,
wananchi wanahimizwa kuendelea kufanya miamala mbalimbali nchini kwa kutumia Shilingi

badala ya fedha za kigeni.

Benki Kuu ya Tanzania inaendelea kuwashauri wananchi kuchukua hatua na taadhari ili

kuepusha kuenea kwa ugonjwa wa homa ya virusi vya Corona nchini.
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