
                        

TAARIFA KWA UMMA 

KUWASILISHA MALALAMIKO YA WATEJA KWENYE TAASISI 
ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA  

Benki Kuu ya Tanzania imekuwa ikipokea malalamiko mengi kutoka 
kwa wateja wa Watoa Huduma Ndogo za Fedha nchini yakiwemo 
kutokupewa mikataba ya mikopo, kutokupewa taarifa ya mikopo (loan 
statement) wanapotaka kulipa mikopo hiyo, kuchelewa kujibiwa 
maombi yao ya kulipa mkopo mapema, kutozwa riba na gharama 
zingine kubwa wanapotaka kulipa mkopo mapema. Kutokana na 
malalamiko hayo, Benki Kuu ya Tanzania imewaagiza Watoa Huduma 
Ndogo za Fedha waliolalamikiwa kuchukuwa hatua zifuatazo: 
 
1. Kuweka mfumo wa kutatua malalamiko ya wateja kwa mujibu wa 

Kanuni ya 54 ya Kanuni za Watoa Huduma Ndogo za Fedha (Wasio 
Pokea Amana) za Mwaka 2019, katika kipindi cha wiki 2 kuanzia 
tarehe 22 Mei 2020; 
 

2. Kukusanya na kuwasilisha Benki Kuu taarifa za malalamiko yote 
zikionyesha jina la mlalamikaji, namba ya simu ya mlalamikaji, 
makazi ya mlakamikaji (Mkoa, Wilaya na Tawi husika), kiasi cha 
mkopo husika, tarehe ya kukopa, riba, tozo mbalimbali, kiasi cha 
rejesho (installment), kiasi kilicholipwa mpaka muda huo, muda wa 
kuiva kwa mkopo; kiini cha malalamiko, tarehe ya kupokea lalamiko 
na hatua zinazochukuliwa na kampuni husika; 

 
3. Kutatua malalamiko tajwa katika kipindi cha wiki tatu tangu tarehe 

22 Mei 2020 na malalamiko yaliyoshindikana yawasilishwe Benki 
Kuu pamoja na sababu za kushindwa kutatuliwa.  



4. Kuzingatia matakwa yote ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka 2018 iliyoanza kutumika tarehe 1 Novemba 2019 wakati 
wakiendelea na mchakato wa kuomba Leseni Benki Kuu. 

 
Aidha, Benki Kuu itachukuwa hatua za kisheria, ikiwemo kuwafungia 
biashara watoa huduma ndogo za fedha watakaokaidi maelekezo 
yaliyoainishwa hapo juu 

 
Benki Kuu ya Tanzania pia inawataka wateja wote wa Watoa Huduma 
Ndogo za Fedha nchini wenye malalamiko kama yaliyoainishwa katika 
taarifa hii kuyawasilisha kwa maandishi kwa mtoa huduma husika kwa 
ajili ya kufanyiwa kazi na kutatuliwa. Aidha, nakala ya malalamiko hayo 
itumwe kwa Mkurugenzi wa Usimamizi wa Taasisi za Fedha, Benki 
Kuu ya Tanzania-Makao Makuu, ghorofa ya 6 Mnara wa kaskazini, 
S.L.P. 2939, 11884 Dar es Salaam au barua pepe kwa vctarimu@bot.go.tz; 
nfmongateko@bot.go.tz; na dasasya@bot.go.tz 
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