
 
 

TAARIFA KWA UMMA  

UWEPO WA MATAPELI KATIKA UTOAJI WA HUDUMA ZA 
FEDHA 

Benki Kuu ya Tanzania imebaini uwepo wa Kampuni za kitapeli 
zinazodai kutoa mikopo kwa wananchi ndani ya muda mfupi baada ya 
kujiunga kwa kuweka amana kwa njia ya mtandao. Kampuni hizi ni 
pamoja na ile inayojiita VICOBA Foundation, ambayo imekuwa 
ikijinasibu kutoa mikopo ya kuanzia Shilingi za Kitanzania 2,000,000.00 
hadi 10,000,000.00 baada ya mteja kulipia ada ya kujiunga ya kati ya 
Shilingi za Kitanzania 200,000.00 hadi 500,000.00. Aidha, ili kuvutia 
wananchi, Kampuni hii imekuwa ikiudanganya Umma kwamba ni 
Taasisi ya Serikali, jambo ambalo halina ukweli wowote. Aidha, 
uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba Kampuni hii haina hata ofisi 
ya kudumu. Vile vile, Kampuni hii imekuwa ikitumia majina ya 
viongozi wakuu wa nchi na watu mashuhuri katika kufanikisha utapeli 
wao yakiwemo majina ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. John Joseph Pombe Magufuli, Makamu wa Rais, Mhe. Samia 
Suluhu Hasan na Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa. 
 
Benki Kuu ya Tanzania inapenda kuufahamisha Umma kwamba 
mmiliki wa VICOBA Foundation kwa sasa anashikiliwa na Vyombo vya 
Dola ambavyo vinaendelea  na uchunguzi ili kuchukua hatua stahiki. 
Benki Kuu ya Tanzania kama Msimamizi wa Sekta ya Fedha, vikiwemo 
VICOBA, inapenda kuutahadharisha Umma kutojihusisha na huduma 
zozote zinazotolewa na Kampuni za namna hii  ili kuzuia upotevu wa 
fedha zao.  
 
Aidha, Benki Kuu ya Tanzania inatoa onyo kwa mtu, kikundi au taasisi 
yoyote inayojihusisha na biashara ya upokeaji amana na/au utoaji wa 
mikopo bila kuwa na leseni kuacha mara moja.  



Aidha, Benki Kuu ya Tanzania inapenda kuukumbusha Umma kwamba 
Kifungu cha 6 (1) cha Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 
2006, kinakataza mtu yeyote kufanya biashara ya benki au kupokea 
amana kutoka kwa Umma bila kuwa na leseni kutoka Benki Kuu ya 
Tanzania. Aidha, kifungu cha 16 (1) cha Sheria ya Huduma Ndogo za 
Fedha ya 2018, kinakataza mtu binafsi, kampuni au kikundi kilichoanza 
biashara kuanzia tarehe 1 Novemba 2019 kujihusisha na biashara ya 
kutoa mikopo bila kuwa na leseni halali inayotolewa na Benki Kuu ya 
Tanzania. Watu binafsi, makampuni na vikundi vilivyokuwa vinatoa 
huduma ya kupokea amana na/au kutoa mikopo kabla ya tarehe 1 
Novemba 2019, vinapaswa kuomba leseni ya biashara kutoka Benki Kuu 
ya Tanzania kabla ya tarehe 31 Oktoba 2020 bila kukosa.  
 
Hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mtu binafsi, kampuni au 
kikundi chochote kitakachofanya biashara ya kupokea amana na/au 
kutoa mikopo bila kuwa na leseni stahiki kwa mujibu wa Sheria. 
 
Wananchi wanaombwa kutoa taarifa Benki Kuu ya Tanzania, Jeshi la 
Polisi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama pale wanapopata taarifa 
za uwepo wa watu binafsi, makampuni au vikundi vinavyotoa huduma 
za fedha bila kuwa na leseni ya Benki Kuu ya Tanzania. Aidha, wananchi 
wenye dukuduku au taarifa tajwa, wanahamasishwa kuwasiliana na 
Kurugenzi ya Usimamizi wa Sekta ya Fedha, Benki Kuu ya Tanzania-
Makao Makuu, Ghorofa ya 6 Mnara wa Kaskazini, S.L.P. 2939, Mtaa wa 
2 Mirambo, 11884 Dar es Salaam au namba za simu +255-22-223-5483; 
+255-22-223-5584; au +255-22-223-5557 au barua pepe kwa 
vctarimu@bot.go.tz; nfmongateko@bot.go.tz; na dasasya@bot.go.tz. 
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