
 
 

TAARIFA KWA UMMA  

USIMAMIZI KWA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA  

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilipitisha Sheria ya Huduma 
Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018 mnamo tarehe 16 Novemba 2018, ili 
kutekeleza matakwa ya Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka 2017. Ibara ya 12 ya Sheria hiyo imeipa mamlaka Benki Kuu ya 
Tanzania Kusajili, Kusimamia na Kudhibiti biashara ya huduma ndogo za 
Fedha Tanzania Bara. Vile vile, Sheria hiyo imetoa tafsiri ya “huduma 
ndogo za fedha” kuwa ni; biashara inayojumuisha kupokea fedha, kama 
amana au riba kutokana na amana au mkopo na kuikopesha kwa 
wanachama au wateja; kupokea amana na kutoa mikopo au huduma ya 
mikopo kwa wajasiriamali wadogo, kaya au mtu mmoja mmoja; kutoa 
huduma za mikopo midogo, akiba ndogo, bima ndogo, huduma ndogo za 
karadha, pensheni ndogo na mikopo midogo ya nyumba; huduma za 
kutuma fedha na malipo, ikijumuisha huduma ndogo za fedha kwa njia ya 
mtandao; kutoa elimu ya fedha; na huduma nyingine zinazofanana na hizi 
kama zitakavyoainishwa kwenye Kanuni za Sheria ya Huduma Ndogo za 
Fedha ya Mwaka 2018.  
 
Benki Kuu ya Tanzania imeandaa Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa 
Huduma Ndogo za Fedha kulingana na madaraja tofauti yaliyoainishwa 
kwenye Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018. Pamoja na 
mambo mengine, kanuni hizi zinagusia vigezo vya utoaji wa leseni, mitaji 
na utawala wa taasisi ndogo za fedha. Kanuni hizi zimechapishwa kwenye 
Gazeti la Serikali mnamo tarehe 13 Septemba 2019 pamoja na kwenye 
tovuti ya Benki Kuu ya Tanzania.  
 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 57 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 
watoa huduma wote katika sekta ya huduma ndogo za fedha wanatakiwa 
kuwasilisha maombi ya leseni au usajili Benki Kuu ya Tanzania au kwenye  



 
Mamlaka zilizokasimishwa katika kipindi cha miezi 12 baada ya Sheria 
kuanza kutumika, yaani tarehe 1 Novemba 2019. Watoa huduma 
watapaswa pia kukidhi matakwa mengine ya Kanuni za Udhibiti na 
Usimamizi wa Huduma Ndogo za Fedha katika kipindi tajwa. Aidha, 
watoa huduma wapya wanaweza kuomba leseni wakati wowote.  
 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 14 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 
Benki Kuu ya Tanzania imekasimisha jukumu la usimamizi wa watoa 
huduma ndogo za fedha waliopo katika Daraja la 3 na 4 kwa Kamisheni ya 
Maendeleo ya Ushirika na Serikali za Mitaa, mtawalia. 
 
Hivyo basi, watoa huduma ndogo za fedha wanahimizwa kuwasilisha 
maombi ya leseni ya Benki Kuu katika kipindi kilichotolewa na Sheria 
kama ifuatavyo: 
 
1. Watoa huduma ndogo za fedha walio katika Daraja la 2 wawasilishe 

maombi yao ya leseni Benki Kuu ya Tanzania Makao Makuu au katika 
matawi yaliyopo Arusha, Mwanza, Zanzibar, Mbeya, Mtwara na 
Dodoma, kulingana na ukaribu. 
 

2. Watoa huduma ndogo za fedha walio katika Daraja la 3 wawasilishe 
maombi yao ya leseni kwenye Ofisi ya Ushirika ya Wilaya au Mrajisi wa 
Vyama vya Ushirika wa Mkoa, kulingana na ukaribu.  
 

3. Watoa huduma ndogo za fedha walio katika Daraja la 4 wawasilishe 
maombi ya kuandikishwa katika Ofisi ya Serikali ya Mtaa iliyokaribu.  

 
Maombi ya leseni au kuandikishwa yanapaswa kuzingatia na kuwa na 
taarifa zote zilizoainishwa katika Kanuni za watoa huduma wa daraja la 2, 
3 na 4, ili yaweze kufanyiwa kazi na leseni husika kutolewa. 
 
Benki Kuu inapenda kusisitiza kuwa kwa mujibu wa Kifungu cha 16 cha 
Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018, ni marufuku kwa mtu 
au taasisi yoyote kufanya biashara ya kutoa huduma ndogo za fedha bila 
kuwa na leseni au usajili uliotolewa na Benki Kuu ya Tanzania au Mamlaka 
zilizokasimishwa. Adhabu kali itatolewa kwa mtu au taasisi yoyote 
itakayokiuka Sheria hii.  
 



Kwa ufafanuzi zaidi kuhusu taarifa hii, tafadhali wasiliana na Mkurugenzi 
wa Usimamizi wa Sekta ya Fedha, Benki Kuu ya Tanzania-Makao Makuu, 
Ghorofa ya 6 Mnara wa kaskazini, S.L.P. 2939, Dar es Salaam au wasilisha 
barua pepe kwa vctarimu@bot.go.tz; nfmongateko@bot.go.tz; na 
dasasya@bot.go.tz 
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