
 

TAARIFA KWA UMMA  

(Iliyorekebishwa) 

USIMAMIZI KWA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA  

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilipitisha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 

ya Mwaka 2018 mnamo tarehe 16 Novemba 2018, ili kutekeleza matakwa ya Sera ya Taifa 

ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017. Kifungu cha 12 cha Sheria hiyo kimeipa 

mamlaka Benki Kuu ya Tanzania Kusajili, Kusimamia na Kudhibiti biashara ya huduma 

ndogo za Fedha Tanzania Bara. Vile vile, Sheria imetoa tafsiri juu ya “huduma ndogo za 

fedha” kuwa ni biashara inayojumuisha kupokea fedha, kama amana au riba kutokana na 

amana au mkopo na kuikopesha kwa wanachama au wateja; kupokea amana na kutoa mikopo 

au huduma ya mikopo kwa wajasiriamali wadogo, kaya au mtu mmoja mmoja; kutoa huduma 

za mikopo midogo, akiba ndogo, bima ndogo, huduma ndogo za karadha, pensheni ndogo na 

mikopo midogo ya nyumba; huduma za kutuma fedha na malipo, ikijumuisha huduma ndogo 

za fedha kwa njia ya mtandao; kutoa elimu ya fedha; na huduma nyingine zinazofanana na 

hizi kama zitakavyoainishwa kwenye kanuni za Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya 

Mwaka 2018.  

 

Kifungu cha 16 cha Sheria hiyo kimetoa katazo kwa mtu au taasisi yoyote kufanya biashara ya 

kutoa huduma ndogo za fedha bila kuwa na leseni iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania. 

Aidha, Sheria imeweka adhabu itakayotolewa kwa mtu au taasisi yoyote itakayokiuka 

matakwa ya Kifungu cha 16.  

 

Benki Kuu ya Tanzania iko katika hatua ya kuandaa Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa 

huduma ndogo za fedha kulingana na madaraja tofauti yaliyoainishwa kwenye Sheria ya 

Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018. Aidha, mtu au taasisi yoyote inayohitaji kufanya 

au kuendelea kufanya biashara ya huduma ndogo za fedha itahitajika kuomba upya leseni ya 

Benki Kuu ya Tanzania, pamoja na kukidhi matakwa yote kama yatakavyoainishwa katika 

kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa huduma ndogo za fedha ambazo zitachapishwa kwenye 

Gazeti la Serikali mara zitakapokuwa zimekamilika. 



 

Hivyo basi, Benki Kuu ya Tanzania inawataka watu na taasisi zote zinazofanya biashara ya 

huduma ndogo za fedha (isipokuwa vyama vya ushirika vya akiba na mikopo – SACCOS) 

kuwasilisha taarifa zilizoainishwa hapo chini. Taarifa hizo zinatakiwa kufika Benki Kuu ya 

Tanzania tarehe 31 Januari 2019:  

a) Cheti cha Uandikishwaji (Certificate of Incorporation) 

b) Leseni ya Biashara iliyotolewa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

(BRELA) 

c) Eneo/Sehemu ya Biashara na taarifa za anuani: 

(i) Anuani ya Eneo (Mtaa/Kijiji, Wilaya na Mkoa) 

(ii) Namba ya Simu 

(iii) Anuani ya barua pepe 

d) Orodha ya wamiliki, Bodi ya Wakurugenzi, Mkurugenzi Mtendaji pamoja na Uraia 

wao. 

e) Aina ya huduma ndogo za fedha zitolewazo.    

f) Taarifa kama mahesabu ya taasisi/biashara yamekaguliwa au hayajakaguliwa ndani ya 

kipindi cha mwaka mmoja. 

g) Maelezo ya mfumo unaotumika kutunza taarifa za fedha, mawasiliano na teknolojia. 

h) Taarifa ya fedha, ikionesha: 

(i) Jumla ya mali (Assets) 

(ii) Jumla ya madeni (Liabilities); na 

(iii)    Jumla ya Fedha za Wanahisa (Owners’ Equity) 

Taarifa zilizoorodheshwa hapo juu zitumwe kwa Mkurugenzi wa Usimamizi wa Taasisi za 

Fedha, Benki Kuu ya Tanzania-Makao Makuu, Ghorofa ya 6 Mnara wa Kaskazini, S.L.P. 

2939, Dar es Salaam au baruapepe kwa: vctarimu@bot.go.tz; nfmongateko@bot.go.tz; na 

dasasya@bot.go.tz 

 

BENKI KUU YA TANZANIA 
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