
TAARIFA YA BENKI KUU KWA WAANDISHI WA HABARI KUHUSU 

OPARESHENI MAALUM YA UKAGUZI NA UDHIBITI WA BIASHARA 

HARAMU YA FEDHA ZA KIGENI NA UKIUKAJI WA SHERIA KATIKA 

KUENDESHA BIASHARA YA UBADILISHAJI FEDHA YAANI BUREAU DE 

CHANGE 

 

Benki Kuu ya Tanzania inapenda kutoa taarifa kwa Waandishi wa 

Habari kuhusu oparesheni ya kushtukiza ya kukagua maduka ya 

ubadilishaji fedha na baadhi ya maduka bubu ambayo hayana 

leseni lakini yalikuwa yakiendesha biashara hiyo kinyume na sheria. 

 

Zoezi hili liliratibiwa na Kitengo cha Ukaguzi cha Benki Kuu katika 

kutekeleza majukumu yake kisheria. Ni oparesheni ya tatu kufanyika.  

Uchunguzi wa kina katika miezi sita iliyopita ulibaini kuongezeka kwa 

biashara za kubadilisha fedha kinyume cha sheria, na kukua kwa 

biashara haramu ya fedha za kigeni na utakatishaji fedha, hususan 

kupitia maduka ya kubadilisha fedha. Juhudi za Kitengo cha Ukaguzi 

kuwapata wahusika hazikuzaa matunda katika oparesheni mbili 

zilizopita. Hii ni kwa sababu iligundulika kuwa kuna mtandao mpana 

na madhubuti wa shughuli hizo na ambao ulilenga kuhakikisha kuwa 

shughuli za udhibiti hazifanikiwi. Baada ya mashauriano na wataalam 

na kushirikisha vyombo vya upelelezi na usimamizi ilionekana kuwa ili 

kufanikisha zoezi lililokusudiwa ni muhimu wahusika wote wadhibitiwe 

kwa wakati mmoja na kufanyiwa ukaguzi. Hii ilihitaji ushiriki wa maafisa 

wengi sana kutoka vyombo mbalimbali na kuhakikisha kila mahali 



ambapo ukaguzi uliendeshwa kuna usalama wa kutosha na 

Wananchi wanaarifiwa kutoingia sehemu husika kwa wakati huo. 

Baadhi ya washiriki katika zoezi hilo ni askari wa Jeshi la Wananchi 

Tanzania wakiwa katika sare zao bila silaha. Hii ni kwa sababu siku 

oparesheni ilipofanyika askari wengi wa Jeshi la Polisi wapo kwenye 

kusimamia usalama katika vituo vya mitihani ya kidato cha pili 

inayoendelea. 

 

Napenda kuwaarifu Wananchi kuwa oparesheni hii imeisha salama 

na bila kuathiri mtu yeyote na tunawashukuru Wananchi wa Jiji la 

Arusha kwa ushirikiano, hasa kwa kuwa watulivu. Taratibu 

zinazoendelea ni za kisheria. Mahojiano na wahusika yanakamilishwa. 

Wale watakaokutwa na tuhuma za ukiukaji sheria watashughulikiwa 

kufuatana na taratibu za kisheria. Aidha Benki Kuu inachukua hatua 

zifuatazo kuzuia kuendelea kwa ukiukaji wa sheria na kudhibiti 

uendeshaji wa biashara ya ubadilishaji fedha. 

 

1 Kwa takribani miezi mitatu sasa Benki Kuu imesitisha utoaji wa 

leseni za biashara ya ubadilishaji fedha. Maombi yote 

yamesitishwa na maombi mapya hayatapokelewa mpaka 

taratibu mpya za uendeshaji wa biashara hiyo zitakapokuwa 

tayari; 

2 Wale wote watakaopatikana na makosa ya uvunjaji wa sheria 

leseni zao zitafutwa na hawataruhusiwa kufanya biashara hiyo 

tena. Katika kipindi hiki wakati kesi zao zinashughulikiwa kisheria 



na ili kuzuia kuendelea kwa biashara haramu, leseni zao 

zinasitishwa na wanatakiwa kuzirudisha Benki Kuu mpaka kesi 

zao zitakapokamilika. Baada ya hapo taratibu mpya zitatumika; 

3 Wale wote ambao walipatikana na tuhuma za ukiukaji sheria 

katika oparesheni mbili zilizopita na kufikishwa Polisi, wanatakiwa 

kurejesha leseni zao Benki Kuu mara moja. Leseni hizo pia 

zinasitishwa mpaka kesi zao zitakapokamilika; 

4 Uchunguzi uliofanyika umebaini waendeshaji wengi wa maduka 

ya kubadilisha fedha hawakukidhi vigezo vyote japokuwa leseni 

zilitolewa kwao baada ya taarifa kupotoshwa. Hao wote 

watapewa notisi ya kusitisha leseni na maduka yao kufungwa. 

Yeyote ambaye anajua kuwa upatikanaji wa leseni yake una 

dosari anashauriwa kurejesha leseni hiyo kwa hiari; na 

5 Wale ambao wanaendesha maduka ya kubadilisha fedha bila 

leseni au kwa kutumia leseni zisizo zao wanatakiwa kufunga 

maduka hayo mara moja kabla hawajafikiwa na mkono wa 

sheria.  

 

Ili kuzuia watu wasiostahili kupenyeza na kujipatia leseni za biashara 

ya ubadilishaji fedha Benki Kuu imefanya mabadiliko ya ndani na 

inakamilisha taratibu mpya kuhusu uendeshaji wa biashara hiyo. 

Taarifa itatolewa hapo baadaye. 

 

Kwa vile oparesheni hii sasa inaingia katika hatua za kisheria 

zinazoweza kupelekea baadhi ya wahusika kupelekwa mahakamani, 



Benki Kuu haitaendelea kutoa taarifa zinazowahusu wahusika kwa 

sababu kwa kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuingilia uhuru wa 

Mahakama. 
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