
 
 

 TAARIFA KWA UMMA  

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

Magavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Prof. Florens Luoga, na Benki Kuu ya 

Zambia, Dkt. Denny Kalyalya, wanatarajia kutia saini makubaliano ya 

kuruhusu matumizi ya fedha za nchi mbili za Tanzania-Shilingi na ile ya 

Zambia-Kwacha katika kufanya biashara na uwekezaji katika miji ya 

mpakani ya Tunduma na Nakonde. 

Makubaliano hayo yatatiwa saini huko Tunduma mkoani Songwe tarehe 21 

Septemba 2018 mbele ya mgeni rasmi Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia 

Jenerali Nicodemas Elias Mwangela. Tukio hili litafuatiwa na mkutano wa 

hadhara. 

Lengo la makubaliano hayo ni kuwezesha kupokelewa sarafu za nchi hizi 

mbili na taasisi rasmi za fedha ikiwa ni pamoja na mabenki ya biashara ya 

pande zote mbili bila kikwazo chochote. Nia ya hatua hii ni kurahisisha 

biashara kati ya nchi hizi mbili, kuondoa biashara holela ya fedha za kigeni 

mpakani na kuziwezesha serikali za Tanzania na Zambia kujipatia mapato 

stahiki ya kodi na tozo kutokana na shughuli mbalimbali za kiuchumi 

zinazofanyika katika miji hiyo. 

Benki Kuu za mataifa haya mawili rafiki, zimefikia hatua ya kusaini 

makubaliano hayo baada ya utafiti na majadiliano yaliyoanza tangu mwaka 

jana ambayo yalikuwa na lengo la kupambana na biashara holela ya fedha za 

kigeni na kuwawezesha wananchi wa pande zote kunufaika na shughuli za 

kiuchumi za mpakani. 

Aidha, makubaliano hayo yatasaidia kuleta ushindani wa haki kwa taasisi za 

fedha (mabenki na maduka ya kubadilisha fedha za kigeni) katika biashara na 

kuziwezesha Benki Kuu zetu kusimamia ipasavyo ujazi wa fedha katika soko. 



Wananchi wa Tanzania na Zambia wamekuwa wakishirikiana katika nyanja 

mbalimbali kwa miaka mingi. Ushirikiano huu uliimarishwa zaidi na 

viongozi waasisi wa mataifa haya, Dkt. Kenneth Kaunda na Hayati Mwalimu 

Julius Nyerere kwa kuanzisha reli ya pamoja ya TAZARA, bomba la mafuta 

la TAZAMA, harakati za ukombozi wa Nchi za Kusini mwa Afrika pamoja 

na masuala mengine mengi ya kiuchumi, kisiasa na kijamii.  Viongozi wa 

sasa wa serikali zote mbili, Mheshimiwa Dkt. John Joseph Pombe Magufuli, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mheshimiwa Edgar Lungu,  

Rais wa Zambia wanaimarisha na kuendeleza ushirikiano huo. Hatua za utiaji 

saini wa makubaliano hayo unatarajiwa kuongeza hamasa kwa wananchi na 

taasisi mbalimbali kufanya shughuli za kiuchumi ili kujiletea maendeleo na 

kuchangia maendeleo ya mataifa haya mawili. 
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