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TAARIFA KWA UMMA
ONYO KWA WANAODHIHAKI FEDHA YA TANZANIA
Benki Kuu ya Tanzania imewataka wananchi kuheshimu Fedha ya Tanzania kwa
kuwa ni moja ya alama ya taifa na kuonya kwamba kudhihaki na kukejeli noti na

sarafu za Tanzania ni kosa la jinai.

Onyo hilo limetolewa leo kufuatia matukio ya hivi karibuni ya baadhi ya wananchi
kutoziheshimu na kuzifanyia dhihaka na kebehi noti za Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa kuzirusha hovyo na kucheza huku wakizikanyaga kana kwamba ni

karatasi za kawaida zisizoheshimika.

Jambo hili ni dharau kwa serikali inayotumia gharama kubwa katika utengenezaji
wa noti hizo. Benki kuu ya Tanzania inawakumbusha Wananchi wote kuwa
kuharibu noti au sarafu, au kuonesha dharau au dhihaka kwa noti au sarafu za
Jamhuri ya Muungano ni kosa la jinai kwa mujibu wa kifungu namba 332A cha

Kanuni ya Adhabu (Penal Code) Sura ya 16 kama ilivyorejewa mwaka 2002.

Benki Kuu inapenda kuchukua fursa hii kuwatahadharisha wananchi kutojihusisha
na vitendo vya aina hii. Endapo ikibainika hatua za kisheria zitachukuliwa kwa
yeyote atakayehusika.

Benki Kuu inatoa rai kwa wananchi kuzitunza fedha zetu kwa kuwa ni mojawapo ya

tunu na alama muhimu ya uchumi wa nchi yetu. Vilevile, utunzaji mzuri wa fedha



zetu utapunguza uwezekano wa fedha hizo kuchakaa mapema na kupunguza
gharama za uchapishaji.

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006, kifungu cha 26,
Benki Kuu ya Tanzania ndiyo taasisi pekee yenye mamlaka ya kutoa noti na sarafu
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Noti na sarafu hizo zina alama muhimu
inayolitambulisha taifa la Tanzania ambayo ni nembo ya Bwana na Bibi. Alama hii
inapaswa kuheshimwa kama zilivyo alama nyingine kwamfano Bendera ya Taifa.
Noti na sarafu zote zimetengenezwa kutoa thamani ya kisheria (legal tender) kama
ilivyoandikwa juu ya noti au sarafu husika na pia Benki Kuu pekee ndiyo yenye
mamlaka ya kuharibu noti na sarafu (kifungu cha 28 kikisomwa pamoja na kifungu

cha 30 cha Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006).

Imetolewa na:
Idara ya Uhusiano wa Umma na Itifaki botcommunications@bot.go.tz
18 Septemba 2018



