
 
 

TAARIFA KWA UMMA 

 

TAARIFA KUHUSU TAKWIMU ZA DENI LA SERIKALI KWA BENKI KUU YA TANZANIA 

 

Benki kuu ya Tanzania (BoT) inakanusha taarifa potofu zinazozosambazwa 

kupitia mitandao mbalimbali ya kijamii zikidai kuwa Benki Kuu imechapisha noti 

zenye thamani ya shilingi trilioni 1.5 kwa ajili ya matumizi ya serikali. 

 

Benki Kuu inauarifu Umma kuwa, taarifa hiyo sio sahihi na inalenga kuathiri 

imani ya Wananchi na wadau wa kimataifa kuhusu uthabiti wa fedha ya 

Tanzania. Aidha, Benki Kuu inawaasa Wananchi kuwa utoaji wa taarifa potofu 

kuhusu sekta ya fedha unaweza kuleta athari kubwa kwa mwenendo wa 

uchumi. Hivyo ni vyema Wananchi wajue yafuatayo kuhusu utoaji wa fedha 

kwa matumizi ya Serikali: 

 

 Mapato ya serikali hayawiani moja kwa moja na matumizi yake mwezi-

hadi-mwezi. Kuna wakati mapato yanakuwa makubwa mfano miezi ya 

mwisho wa robo mwaka na wakati mwingine yanakuwa madogo. Kwa 

sababu ya kupishana kwa mapato na matumizi ya serikali, sheria 

imeruhusu serikali kuchukua mkopo wa muda mfupi kutoka Benki Kuu ili 

kuziba pengo pale linapotokea na kurejesha baadaye. Utaratibu huu 

unatumika duniani pote na hapa Tanzania sheria inairuhusu Serikali 

kukopa kutoka Benki Kuu kwa vipindi vifupi hadi ukomo wa asilimia 12.5 

ya mapato ya ndani ya serikali ya mwaka uliotangulia. 

 

 Ili kupata picha halisi ya utekelezaji wa bajeti ya serikali na hali ya deni 

la Taifa, ni vyema kuangalia mwenendo mzima katika kipindi cha miezi 

kumi na mbili ya mwaka wa fedha husika, badala ya kuangalia mwezi 

mmoja mmoja, ambapo kuna mabadiliko ya kimsimu. Mtazamo wa 



mwaka mzima hutoa uhalisia wa mapato na matumizi, na ongezeko la 

deni lililohitajika kuwezesha utekelezaji wa bajeti ya serikali katika kipindi 

hicho. Taarifa ya kila mwezi ya uchumi ya Benki Kuu toleo la mwezi Julai 

inaonesha kwamba mkopo wa muda mfupi (overdraft) wa Benki Kuu 

kwa serikali uliongezeka kutoka shilingi bilioni 610.0 mwezi Mei 2018 hadi 

shilingi bilioni 1,937.4 mwezi Juni 2018, sawa na ongezeko la shilingi 

bilioni 1,327.4. Ongezeko hili halipaswi kuangaliwa kama tukio la mwezi 

Juni 2018 pekee kwani taarifa hiyohiyo inaonesha kuwa kati ya mwezi 

Juni 2017 na mwezi Mei 2018 overdraft ya Benki Kuu ya Tanzania kwa 

serikali ilipungua kwa shilingi bilioni 936.6, kutoka shilingi bilioni 1,546.6 

hadi shilingi bilioni 610.0.  Kupungua huku kulichangiwa na mapato ya 

kawaida ya serikali pamoja na mikopo kutoka nje ya nchi.  

 

 Aidha, Benki Kuu haijachapisha noti mpya katika kipindi hiki, hata hivyo 

noti mpya, hazichapishwi kiholela ili kutoa pesa kwa serikali, bali 

huchapishwa kulingana na taratibu za kisheria. Kwa kawaida 

utengenezaji wa noti na sarafu huanza baada ya kukamilika kwa 

mchakato wa usanifu wa michoro, aina ya karatasi itakayotumika, 

alama za utambulisho wa nchi pamoja na alama za usalama. Na mara 

baada ya kukamilika kwa mchakato huo, Benki Kuu huandaa kiasi gani 

kitakachoweza kutosheleza mahitaji ya nchi kwa kipindi maalum kwa 

kuzingatia ukuaji wa pato la Taifa, Mfumuko wa bei na pia kufidia fedha 

zilizochakaa ambazo hazipaswi kurudi katika mzunguko na kiasi 

kilichobaki (buffer stock) ili kutosheleza kipindi chote cha mchakato wa 

uchapishaji. 

 

Benki kuu inawaasa Wananchi kutotoa taarifa zisizo za kweli zenye lengo la 

kuupotosha Umma na kusababisha hofu na kupoteza imani juu ya uthabiti wa 

fedha ya Tanzania na badala yake wawe wanaomba kupewa taarifa kutoka 

Taasisi husika. 

 

BENKI KUU YA TANZANIA 
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