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Tunapenda kukanusha taarifa ziliyotolewa hivi karibuni na Mhe. Zitto Kabwe (Mb)
kuwa takwimu za pato la taifa, ujazi wa fedha na mfumuko wa bei zinatia mashaka.
Mhe. Kabwe amesema kuwa ukuaji wa pato la taifa kwenye robo iliyoishia Juni mwaka
2017 ulipaswa kuwa asilimia 0.1 na siyo asilimia 5.7 kama ilivyochapishwa katika ripoti
ya robo mwaka ya Benki Kuu, kauli ambayo si sahihi.

Ukuaji wa asilimia 5.7 alioutaja Mhe. Kabwe ulikuwa wa robo ya kwanza ya mwaka
2017 na siyo robo ya pili. Ripoti ya Benki Kuu aliyoitumia ilikuwa na takwimu za hadi
robo ya kwanza ya mwaka 2017, kwani ilichapishwa kabla takwimu za pato la taifa za
robo ya pili hazijatolewa na Ofisi ya Takwimu ya Taifa. Ukuaji wa pato halisi la taifa
katika robo ya pili ya mwaka 2017 ulikuwa asilimia 7.8.

Mhe. Kabwe amekokotoa ukuaji wa pato la taifa anaodai kuwa sahihi, kwa kuangalia
tofauti kati ya ongezeko la ujazi wa fedha (m) na mfumuko wa bei (p) kama

inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 1.

Jedwali 1: Ukuaji wa Pato la Taifa Uliokokotolewa

Kiashiria Kiasi Mwaka unaoishia

A. Ongezeko la ujazi wa fedha (m) 6.1 Robo ya pili ya 2017

B. Mfumuko wa bei (p) 6.0 Robo ya pili ya 2017

C. Ukuaji wa GDP (y*) (A-B) 0.1 Robo ya kwanza ya 2017*

Ukokotoaji wa aina hii umejengwa juu ya nadharia inayoitwa quantity theory of money
ambayo kimsingi inasema mfumuko wa bei hutokea pale fedha zinapoongezeka kwa
kasi zaidi kuliko uzalishaji wa vitu halisi. Katika nadharia hii ongezeko “sahihi” la ujazi
wa fedha (m) linaweza kukokotolewa kama ifuatavyo:

m=p+y endapo kasi ya mzunguko wa fedha (velocity of money
circulation (v)) haibadiliki.

! Amelinganisha jawabu hili na ukuaji wa asilimia 5.7 wa robo ya kwanza ya mwaka 2017
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Maana yake, ukuaji wa fedha (m) unapaswa kuwa sawa na mfumuko wa bei (p)
jumlisha ukuaji halisi wa uchumi (y). Hata hivyo ni muhimu kuzingatia kuwa mfumuko
wa bei unaotumika katika kanuni hii sio ule unaotokana na fahirisi ya bei ya walaji
(consumer price index) bali ni ule unaotokana na fahirisi ya pato la taifa (GDP deflator).

Kutokana na nadharia hii tunaweza kusema kuwa ukuaji wa uchumi ni sawa na tofauti
kati ya ukuaji wa fedha na mfumuko wa bei.

y=m-p

Mhe. Kabwe ametumia m na p za robo ya pili ya mwaka 2017 akapata 0.1 (yaani 6.1
- 6.0 = 0.1) na hivyo akahitimisha kwa kusema kuwa ukuaji wa pato la taifa wa asilimia
5.7 ulio kwenye ripoti ya Benki Kuu unatia mashaka.

Ni vyema ieleweke kuwa, si sahihi kutumia nadharia ya quantity theory of money
kuelezea mwenendo wa fedha, mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi katika kipindi
cha muda mfupi kama Mhe. Kabwe alivyofanya.

Pamoja na hayo tunapenda kuainisha vipengele kadhaa muhimu ambavyo Mhe.
Kabwe alitakiwa kuvizingatia katika kufikia uamuzi wa kusema kuwa ukuaji wa uchumi
ulipaswa kuwa asilimia 0.1.

Kwanza: uhusiano kati ya takwimu za uchumi hautarajiwi kuwa wa moja-kwa-moja
kila wakati. Madai yake yanamaanisha kuwa, kama ongezeko la ujazi wa fedha
likipungua katika robo ya pili ya mwaka 2017, basi na ukuaji wa pato la taifa nao
unapaswa kupungua katika robo hiyohiyo ya mwaka. Hali halisi huwa haiko hivyo.
Kwa mfano: mikopo inaweza kuongezeka kipindi hiki kwa ajili ya miradi mikubwa ya
uzalishaji lakini ongezeko la tija likatokea kwenye kipindi kijacho baada ya miradi hiyo
kukamilika, bila mikopo kuongezeka katika kipindi hicho. Hii ni kawaida kabisa katika
mahusiano ya takwimu za uchumi.

Pili: kanuni aliyoitumia haikuweka uzito kwenye kipengele muhimu cha kasi ya
mzunguko wa fedha (velocity of money circulation (v)). Fedha inapozunguka kwa kasi
kubwa inaweza kutosheleza kwa shughuli nyingi za uchumi kuliko inapozunguka kwa
kasi ndogo. Katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia mabadiliko makubwa ya
kiteknolojia ambayo yamepunguza gharama na ugumu wa kufanya miamala ya fedha.
Hii inafanya malipo yafanyike kwa wepesi na haraka zaidi jambo ambalo linaongeza



kasi ya kuzunguka kwa fedha na hivyo kufanya fedha kidogo itoshe kwa shughuli
nyingi zaidi za uchumi.

lli kufafanua jinsi kasi ya mzunguko wa fedha inavyobadili uhusiano kati ya fedha,
mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi tutumie mfano rahisi: basi moja la abiria likifanya
safari kumi kwa siku linabeba abiria wengi zaidi kuliko likifanya safari tano. Katika
mfano huu ni bayana kuwa, ukiwa na mabasi yanayofanya safari kumi kwa siku
unahitaji mabasi machache zaidi kuhudimia abiria walewale, kuliko ukiwa na mabasi
yanayofanya safari tano tu kwa siku. Vivyo hivyo, fedha zinapozunguka kwa kasi
kubwa zinahitajika chache zaidi kutosheleza kiwango kilekile cha shughuli za uchumi
kuliko zikiwa zinazunguka kwa kasi ndogo.

Kwa sababu hii ni muhimu kuweka kasi ya mzunguko wa fedha katika kanuni ya
kukokotoa ukuaji “sahihi” wa uchumi kama ifuatavyo:

y=m-p+v
ambapo v ni ongezeko la kasi ya mzunguko wa fedha.

Kama kasi ya mzunguko wa fedha inaongezeka ina maana kuwa v itafanya y iwe
kubwa kuliko m — p. Mhe. Kabwe ameweka uzito mdogo kwenye v na hivyo kufanya
isiwe na mchango katika kupata y. Kutokuweka uzito kwenye v kunaweza
kusababisha sera ya fedha ikawa na matokeo mabaya kwa sababu kama mzunguko
wa fedha unaongezeka, na sera ya fedha ikaendelea bila kuzingatia jambo hilo,
matokeo yake yatakuwa mfumuko mkubwa wa bei badala ya ongezeko katika ukuaji
wa uchumi.

Tatu: hata kama tukizingatia uhusiano wa kuchelewa (lags) kati ya takwimu za

kiuchumi, bado hali halisi ya uchumi haitarajiwi kuendana na nadharia kila wakati na

kila mahali. Kwa kawaida nadharia hueleza kiasi fulani cha uhusiano katika takwimu

halisi. Kuna mambo mengi mengine yanayotokea ambayo hayamo katika nadharia ya

guantity theory of money lakini yana uwezo wa kusababisha kasi ya ukuaji wa uchumi

ikaongezeka. Baadhi ya mambo hayo ni haya yafuatayo:

I. Kukamilika kwa miradi mikubwa kunaongeza uzalishaji hata kama hakuna
ongezeko la fedha au mikopo

il. Kupungua kwa gharama za uzalishaji kutokana na kupungua kwa bei ya nishati
na kuwepo kwa umeme wa kutosha kwenye gridi ya taifa

iii. Kuongezeka kwa ufanisi katika uzalishaji mfano kusafirisha gesi kwenye
bomba na mabadiliko ya teknolojia



iv. Kupungua kwa vikwazo vya biashara mipakani mwa nchi
V. Hali nzuri ya hewa n.k.

Nne: Kama tulivyotangulia kusema Mhe. Kabwe amepotosha kwa kutumia fahirisi ya
bei ya walaji (CPI) kukokotoa ukuaji “sahihi” wa pato la taifa badala ya kutumia fahirisi
ya pato la taifa (GDP deflator). Pamoja na kuwa fahirisi hizi zinapaswa kuendana kama
zikiangaliwa kwa kipindi kirefu (in the long-run), zinaweza kutofautiana sana katika
kipindi cha muda mfupi (in the short-run). Hivyo ni makosa kuhoji usahihi wa takwimu
rasmi kwa kutumia ukokotoaji ambao una kasoro.

Tano: hata kama kanuni aliyotumia Mhe. Kabwe ingekuwa sahihi, si mara ya kwanza
tofauti kati ya ukuaji aliopata kuwa kubwa kama alivyosema. Kielelezo 1. kinaonyesha
kuwa tofauti hiyo ilikuwa kubwa kushinda mwaka huu katika miaka ya 2006, 2008,
2011 na 2012 (tofauti ya robo ya kwanza imeonyeshwa kwa rangi iliyokolea zaidi).
Hivyo si sahihi kusema kuwa mwenendo kama huu haukuwahi kutokea. Takwimu
halisi zinaweza kusomwa kwenye Jedwali 2.

Kielelezo 1: Tofauti ya Ukuaji wa Uchumi Uliokokotolewa kwa Kanuni
Aliyoitumia Mhe. Kabwe na Ulioripotiwa na NBS (y* - y)
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Hitimisho
Tunapenda tena kukanusha taarifa iliyotolewa na Mhe. Kabwe kwamba takwimu

zilizotolewa kwenye taarifa ya robo mwaka ya Benki Kuu zinatia mashaka na
kuwaomba wananchi kwa ujumla wazipuuze.



Jedwali 2: Uhusiano kati ya Ujazi wa Fedha, Mfumuko wa Bei na Ukuaji wa Pato

la taifa
A B c D E F G
Mwaka Robo Mfumuko wa Ongezeko Ukuaji wa pato la Ukuaji wa pato la Totauti
bei la fedha M3 taifa ilivyoripotivwa taifa uliokokotolewa
na NBS
(P} {m} W] {y"=m-p} vy}
al| TT 20.9 3.3 232 19.9
2006 Q2 9.2 231.3 4.7 221 17.5
o3 549 286 57 227 16.9
SO . SN, 6.3 205 o AB 152 106
aly| 7.2 19.0 10.9 11.8 0.9
2007 o2 5.7 20.1 5.8 14.4 7.6
o3 5.4 18.1 6.6 9.8 3.2
RS - S B9 o 205 3B 136 39
ol 5.9 252 3.8 16.4 126
2008 oz 9.4 18.1 50 87 37
o3 10.3 21.2 a7 10.9 1.2
S = 125 198 39 T3 34
sl 131 14.3 6.8 1.3 -5.5
2009 Q2 11.32 18.5 3.0 7.1 4.1
o3 11.7 19.0 26 7.3 4.8
SO = S 125 LA - SO 5.3 4.0
sl 13.1 18.9 5.0 5.8 0.8
2010 o2 5.2 251 7.4 16.9 9.6
o3 58 226 51 16.8 11.7
RSO S 6.5 o 254 o BO 189 109
al| T3 238 2.0 16.5 8.5
2011 Q2 97 220 10.3 123 21
o3 14.6 237 9.3 9.1 -0.2
SRR, < S 188 . 182 Al o Sa
aly| 19.4 18.7 7.0 -3.6 -10.6
2012 o2 18.1 10.9 3.4 -7.2 -10.6
o3 14.7 9.5 55 -52 -10.7
. <. B 124 12 AT ] o 45 .
ol 10.4 14.0 5.8 3.6 -3.1
2013 oz 5.4 14.9 6.3 6.5 0.2
o3 5.8 13.6 T2 5.9 -0.4
S = S 60 .. 00 BT 39 48
sl 6.0 11.6 T8 56 22
2014 Q2 6.4 15.8 9.8 9.4 -0.4
o3 5.6 147 57 8.1 24
A 55 L 158 A o 568 .
sl 4.2 13.2 5.5 9.1 2.6
2015 o2 53 131 6.5 7.8 1.3
o3 5.3 16.5 5.8 10.2 3.3
RSO S 66 o 188 B2 122 a1 .
al| 58 155 5.9 a7 2.8
2016 Q2 53 127 85 7.5 -1.0
o3 4.8 47 7.0 =01 =71
A A8 A BB ] 3 68
2017 aly| 57 4.6 57 =1.1 -5.8
o2 5.0 5.1 7.8 0.1 -7
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