
 

TAARIFA KWA UMMA 

 

Mnamo tarehe 24 Julai 2014 Benki Kuu ya Tanzania iliiweka chini ya usimamizi 

maalumu (statutory management) benki ya FBME Bank Limited (FBME). Hatua 

hii ya Benki Kuu ilitokana na Notisi iliyotolewa  tarehe 15 Julai 2014 na Taasisi ya 

Marekani inayopambana na Uhalifu wa Kifedha “the US Financial Crimes 

Enforcement Network” kwa kifupi FinCEN, iliyoituhumu FBME kuwa ni taasisi 

inayojihusisha na biashara ya utakatishaji wa fedha haramu (money 

laundering) na hatua ya Benki Kuu ya Cyprus kuliweka tawi la FBME lililopo 

nchini Cyprus chini ya uangalizi maalumu (special administration). Katika Notisi 

hiyo, FinCEN ilitoa kusudio la kuifungia FBME kutotumia mfumo wa kibenki wa 

Marekani (US financial system).  

 

Terehe 29 Julai, 2015, FinCEN ilitoa uamuzi wa kuifungia FBME kutumia mfumo 

wa kibenki wa Marekani. FBME walifungua kesi katika Mahakama huko 

Marekani (US District Court for the District of Columbia) wakiiomba mahakama 

kutengua uamuzi wa FinCEN. Hatimaye siku ya tarehe 14 Aprili, 2017 

mahakama ilitoa uamuzi ambao unairuhusu FinCEN kuendelea na utekelezaji 

wa uamuzi wake wa mwisho (Final Rule) ambao unaifungia benki ya FBME 

kutumia mfumo wa kibenki wa Marekani. 

 

Uamuzi huo wa mahakama unaongeza athari kwa kiwango kikubwa katika 

uendeshaji wa FBME kwa kuwa haitaweza tena kufanya miamala ya kibenki 

ya kimataifa na kupata huduma za mifumo ya kibenki na hivyo itashindwa 

kutoa huduma muhimu kwa wateja wake kwa mujibu wa leseni waliyopewa. 

 

Kwa kuzingatia athari zinazotokana na uamuzi wa mwisho wa FinCEN, kwa 

mamlaka iliyopewa chini ya kifungu cha 58(2)a, 11(3)(i), 61(1) na 41(a) vya 

Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 (tha Banking and 

Financial Institutions Act, 2006), Benki Kuu ya Tanzania imesimamisha shughuli 

zote za FBME Bank Limited; kufuta leseni yake ya kufanya shughuli za kibenki; 

kuiweka chini ya ufilisi; na kuiteua Bodi ya Bima ya Amana (DIB) kama mfilisi 

kuanzia tarehe 8 Mwezi Mei, 2017  
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