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1.0 HALI YA UCHUMI WA TANZANIA

1.1 UKuAJI WA UCHUMI

Kwa mujibu wa takwimu kutoka Ofisi ya Takwimu ya Taifa, hali ya ukuaji wa uchumi
wa Tanzania imeendelea kuwa ya kuridhisha. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2016,
ukuaji wa Pato la Taifa unakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 5.5 ikilinganishwa na

ongezeko la asilimia 5.7 kipindi kama hicho mwaka 2015 (Kielelezo Na. 1).

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi Robo ya Kwanza ya Mwaka

(Asilimia)
7.9 8.2
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I 5.7 5.5
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Chanzo: NBS, Ukokotoaji - Benki Kuu

Shughuli zilizochangia ukuaji huu wa uchumi kwa kiasi kikubwa ni pamoja na kilimo
(asilimia 11.7), biashara (asilimia 10.6), uchukuzi (asilimia 10.1), sekta ya fedha (asilimia
10.1) na mawasiliano (asilimia 10.0). Shughuli za kiuchumi zilizokua kwa kasi ya juu
zaidi katika robo ya kwanza ya mwaka 2016 ni sekta ya fedha (asilimia 13.5),

mawasiliano (asilimia 13.4), na utawala wa umma (asilimia 10.2) (Kielelezo Na. 2).



Kielelezo Na. 2a: Ukuaji wa Shughuli Mbalimbali za Uchumi Robo ya Kwanza ya

Mwaka (Asilimia)

Growth by activity-2015Q1 Growth by activity- 2016Q1
Construction Financial & insurance
FISIM Information and communication
Transport and storage FISIM
Information and communication Public administration
Financial & insurance Education
Electricity Transport and storage
Manufacturing Manufacturing
Education Mining and quarrying
Wholesale and retail trade Other services
Allindust. at basic prices Taxes on products
Health Electricity
GDP at market prices Wholesale and retail trade
Other services GDP at market prices
Professional, admin and support... Allindust. at basic prices
Real estate Health
Taxes on products Construction
Mining and quarrying Agriculture
Accommodation & restaurant Real estate
Public administration Professional, admin and support services
Agriculture Accommodation & restaurant

Kielelezo Na. 2b: Mchango wa Shughuli Mbalimbali za Uchumi katika Ukuaji wa Uchumi
Robo ya Kwanza ya Mwaka (Asilimia)

Contribution to growth by activity -2015Q1 Contribution to growth by activity-2016Q1
Construction .
Transport and storage Agrlf:ulture 117
Wholesale and retail trade Wholesale and retail trade I 106
. Public administration e 105
. Manufa?tur!ng Financial & insurance I 104
Information and communication Transport and storage I 10.1
Financial & insurance Information and communication I 10.0
Professional, admin and support... Manufacturing I o6
Education Construction . s3
Taxes on products Taxes on products 73
Health Education s
Real estate Mining and quarrying . 36

Electricity Real estate 19

Other services Other services 1y

Water Health 16

Mining and quarrying Electricity M 10
Accommodation & restaurant Water moos
Public administration Professional, admin and support... I 01
FISIM Accommodation & restaurant (0.3)
Agriculture FISIM (2.9)

1.2 MATAZAMIO YA UKUAJI WA UcHUMI MWAKA 2016

Kwa kuangalia viashiria mbalimbali inaonekana kuwa hali ya uchumi wetu itaendelea
kuimarika katika mwaka 2016. Kwa mfano:

Uzalishaji wa umeme nchini katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016 umeongezeka kwa
asilimia 14.5 kufikia kwh milioni 3,454.2 ikilinganishwa na kwWh milioni 3,016.7 katika
kipindi kama hicho mwaka 2015. Ongezeko hili limetokana kwa kiasi kikubwa na
jitihada za serikali katika kutumia nishati ya gesi kwenye uzalishaji umeme kufuatia
kukamilika kwa bomba la gesi kutoka Mtwara na Lindi hadi Dar es Salaam pamoja na
mtambo wa Kinyerezi I. Umeme unaozalishwa kwa kutumia nishati ya gesi umeongezeka
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kwa asilimia 52.2 (Kielelezo Na. 3). Hali hii itasaidia kuongezeka kwa uzalishaji
viwandani pamoja na sekta nyingine zinazotegemea nishati ya umeme, na hivyo

kuchangia katika kuongeza kwa pato la Taifa. Gharama ya umeme itashuka pia.

Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa Uzalishaji Umeme Nchini
Januari - Juni
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Uzalishaji wa saruji katika robo ya kwanza ya mwaka 2016 umeongezeka kwa asilimia
7 kufikia tani elfu 725.4 ikilinganishwa na tani elfu 680.1 zilizozalishwa katika robo ya
kwanza ya mwaka 2015. Hali hii imechangiwa kwa kiasi kikubwa na ongezeko la
uzalishaji wa kampuni ya Dangote ambayo ina uwezo wa kuzalisha tani milioni tatu kwa
mwaka (Kielelezo Na. 4). Ni matarajio yetu kwamba uzalishaji katika kiwanda cha
Dangote chenye uwezo wa tani milioni 3 na katika viwanda vingine vya saruji nchini
utaongezeka katika kipindi Kilichobaki cha mwaka 2016 kwani mahitaji ya nchi bado ni
makubwa kuliko uzalishaji ulivyo hivi sasa. Aidha kuna miradi mikubwa mingi ya hapo

baadaye itakayokuwa na mahitaji makubwa ya saruji kama vile mradi wa reli ya kati.



Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa Uzalishaji Sarujii
Januari — Machi

‘000 Tonnes
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Uagizaji wa malighafi za viwandani kutoka nje umeongezeka kwa asilimia 19.4 katika
nusu ya kwanza ya mwaka 2016 kufikia Dola za Marekani milioni 520.2 ikilinganishwa
na Kipindi kama hicho mwaka 2015 (Kielelezo Na. 5). Hali hii imechangiwa na
kuendelea kukua kwa shughuli za uzalishaji viwandani. Ukuaji huu utaendelea kuchangia

pato la Taifa kiujumla katika mwaka 2016.

Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa Uagizaji Malighafi za Viwandani
Januari — Juni

B Value (USD mn) - LHS Growth (%) - RHS

600 40
500 /\ - 30
/ \ L 20

400
/ - 10

300

\ / Lo

200
- -10
100 - -20
0 T T T T T -30

2011 2012 2013 2014 2015 2016

Mauzo ya bidhaa za viwanda nje ya nchi yameendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha.
Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016 mauzo ya bidhaa nje ya nchi yalifikia kiasi cha
Dola za Marekani milioni 728.5, sawa na ongezeko la asilimia 15.6 ikilinganishwa na

kiasi kilichouzwa kipindi kama hicho mwaka 2015 (Kielelezo Na. 6).



Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa Uuzaji wa Bidhaa za Viwandani Nje ya Nchi
Januari — Juni

s Value (USD mn) - LHS Growth (%) - RHS

800 30
700 \ 25
600 \ 20
500 - 15
400 10
300 / 5
200 \ / (o]
100 -5

- r r r r r -10

2011 2012 2013 2014 2015 2016

Makusanyo ya kodi katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016 yameendelea kuwa bora
zaidi ikilinganishwa na nusu ya kwanza ya mwaka 2015, ikiashiria kuimarika kwa
usimamizi wa ukusanyaji wa mapato ya serikali na kuendelea kuimarika kwa hali ya

uchumi wa nchi.

Mikopo itolewayo na mabenki ya biashara kwenye sekta binafsi, imeendelea
kuongezeka kwa kasi ya kuridhisha katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016 kwa Shilingi
bilioni 1,167.2, japo ni pungufu ikilinganishwa na ongezeko la Shilingi bilioni 1,577.5 la
mwaka 2015. Ongezeko hili linaendana na malengo ya sera ya mwaka 2015/16 ambayo

yanajumuisha utulivu wa mfumuko wa bei (Kielelezo Na. 7).

Kielelezo Na. 7: Mwenendo wa Ongezeko la Mikopo kwa Sekta Binafsi
Januari - Juni
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Miradi mikubwa ya viwanda na miundombinu inayoendelea na inayotarijiwa

kuanza kazi siku za usoni itachangia katika kuimarisha uchumi. Hii ni pamoja na:

1.
2.

9.

Ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kisasa (Standard gauge)

Ujenzi wa bomba la mafuta la Uganda ambalo litahusu vile vile upanuzi wa
bandari ya Tanga

Ujenzi wa Export Processing Zone ya Kurasini — itakayokuwa mhimili wa
biashara kati ya China na Ukanda huu wa Afrika

Mradi wa kuzalisha megawati 240 za umeme wa Kinyerezi Il unaoendelea
kujengwa.

Miradi ya kupanua viwanja vya ndege nchini kwa mfano- Dodoma, na mingine
inayoendelea -katika viwanja vya Dar es Salaam, Mwanza, Mbeya n.k.

Ujenzi wa maghala ya taifa ya kuhifadhi chakula yenye uwezo wa kuhifadhi tani
350 yatakayojengwa kwa msaada wa Serikali ya Hungary katika sehemu
mbalimbali nchini hususan katika mikoa inayozalisha mazao ya nafaka kwa
wingi.

Kiwanda cha kuzalisha saruji cha Dangote kilichopo Mtwara ambacho kipo
mbioni kuzalisha kulingana na uwezo wake (full capacity);

Kiwanda cha kutengeneza marumaru cha Mkuranga, Pwani ambacho ujenzi wake
unaendelea

Kiwanda cha kuzalisha mbolea mkoani Lindi - kinajengwa

10. Kiwanda cha bidhaa za chuma — mkoani Pwani ambacho kiko mbioni kukamilika.

Kwa kuzingatia mwenendo wa viashiria mbalimbali vya shughuli za uchumi, ni dhahiri

kwamba hali ya uchumi wa Tanzania ni nzuri na inatoa matumaini makubwa kwamba

shughuli halali za kiuchumi zinaendelea kutekelezwa kama ilivyotarajiwa hapo awali

hivyo lengo la ukuaji wa pato la Taifa la asilimia 7.2 kwa mwaka 2016 litafanikiwa. Hii

inachangiwa pia na ukweli kwamba serikali ya awamu ya tano imejipanga katika

kuimarisha uchumi endelevu usiokuwa na mianya ya rushwa; usimamizi thabiti wa

rasilimali za umma; na ujenzi wa miundombinu bora kwa lengo la kujenga uchumi wa

viwanda chini ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano.



1.3 MWENENDO WA MFUMUKO WA BEI

Wastani wa mfumuko wa bei katika miezi sita ya kwanza ya mwaka 2016 umeendelea
kuwa mzuri ukiendelea kushuka hadi kufikia asilimia 5.5 mwezi Juni 2016 na asilimia 4.9
mwezi Agosti 2016 kutoka asilimia 6.8 mwezi Desemba 2015 (Kielelezo Na. 8).
Kushuka huku kwa wastani wa mfumuko wa bei kulichangiwa zaidi na bei
zisizojumuisha bei za vyakula na nishati (core inflation) zikifuatiwa na zile za nishati na
mafuta. Wastani wa mfumuko wa bei usiojumuisha bei za vyakula na nishati (core
inflation), ambao ni kiashiria sahihi zaidi cha utekelezaji wa sera ya fedha, umeendelea
kubaki katika viwango vya chini (wastani wa asilimia 2.8 katika miezi sita ya mwanzo ya
mwaka 2016) kutokana na hatua mbalimbali thabiti za sera ya fedha na bajeti katika

kudhibiti ujazi wa fedha na ukwasi katika uchumi.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia katika viwango vya tarakimu moja
katika siku zijazo na kufikia lengo la muda wa Kati la asilimia 5. Hii ni kutokana na
matarajio ya hali nzuri ya hewa itakayochangia kupungua kwa kasi ya kuongezeka kwa
bei za vyakula, pamoja na ongezeko dogo la bei ya mafuta nchini inayotokana na
mwenendo wa bei ya mafuta katika soko la dunia, na utulivu wa thamani ya Shilingi. Pia,
mwendelezo wa sera thabiti ya fedha, usimamizi mzuri wa matumizi na mapato ya
Serikali, na upatikanaji wa umeme utokanao na gesi ambao utasaidia kupunguza gharama
za uzalishaji viwandani vitaendelea kuimarisha utulivu wa mfumuko wa bei. Hata hivyo
ni muhimu kuzingatia kuwa upungufu wa mavuno ya mazao ya chakula uliojitokeza kwa
baadhi ya nchi za ukanda wa kusini mwa Afrika unaweza kusababisha shinikizo la

mfumuko wa bei katika siku za usoni.

Kielelezo Na. 8: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Badiliko la Miezi 12)
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1.4 UTEKELEZAJI WA SERA YA FEDHA

Ili kufikia malengo ya serikali ya kuimarisha uchumi na kudumisha utulivu wa mfumuko
wa bei, Benki Kuu imeendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga kudhibiti ukwasi ili
uendane na mabhitaji halisi ya uchumi. Ongezeko la fedha taslimu (reserve money)
ambacho ni kipimo cha ukwasi kwenye uchumi limeendelea kubakia ndani ya malengo
katika kipindi chote cha miezi sita ya kwanza ya mwaka 2016. Katika kipindi hicho ujazi
wa fedha taslimu ulikua kwa wastani wa asilimia 11.6; wakati ujazi wa fedha kwa tafsiri
pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 14.4, ikiwa ni ndani ya makadirio ya

ukuaji usiozidi asilimia 16.0 kwa mwaka 2015/16.

Wakati huohuo sekta ya fedha imeendelea kuchangia ukuaji wa shughuli mbalimbali za
kiuchumi kwa kasi nzuri ya kutoa mikopo kwa wakati na kwa kiwango cha kutosha.
Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 21.3 katika miezi sita ya
kwanza ya mwaka 2016, sawa na kiwango kilichopatikana katika kipindi kama hicho
mwaka 2015. Mikopo mingi kwa sekta binafsi ilielekezwa kwenye shughuli za biashara
kwa wastani wa asilimia 19.3 ya jumla ya mikopo yote, shughuli za watu binafsi wastani
wa asilimia 19.0, uzalishaji viwandani wastani wa asilimia 10.6, uchukuzi na

mawasiliano wastani wa asilimia 7.9, na shughuli za kilimo asilimia 7.8.

Benki Kuu inaendelea kutekeleza sera madhubuti ya fedha kwa kutumia zana mbalimbali
za sera ili kuhakikisha kwamba mahitaji ya ukwasi kwa ajili ya shughuli mbalimbali za
kiuchumi yanafikiwa bila ya kuchochea mfumuko wa bei.
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1.5 MWENENDO WA THAMANI YA SHILINGI YA TANZANIA

Thamani ya Shilingi imeendelea kuwa tulivu katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016,
kufuatia hatua mbalimbali za sera ya fedha zilizochukuliwa na Benki Kuu katika
kusimamia hali ya ukwasi kwenye uchumi pamoja na mwenendo wa uchumi ndani na nje
ya nchi. Kuimarika kwa sekta ya nje kulikotokana na ongezeko la mauzo ya bidhaa na
huduma nje ya nchi na kupungua kwa thamani ya bidhaa zinazoagizwa kutoka nje
kumechangia katika utulivu wa thamani ya shilingi. Kupungua kwa thamani ya bidhaa
kutoka nje kumechangiwa zaidi na kupungua kwa bei ya mafuta katika soko la dunia.
Katika Kipindi cha miezi sita ya mwanzo ya mwaka 2016 Shilingi imekuwa ikibadilishwa
kwa Kati shilingi 2,180 hadi 2,190 kwa dola moja ya Marekani (Kielelezo Na. 9).

Kielelezo Na. 9: Mwenendo wa Thamani ya Shilingi
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Hali hii ya utulivu wa thamani ya Shilingi kwenye soko huru la fedha inadhihirisha kuwa
sera thabiti za uchumi pamoja na mwenendo mzuri wa urari wa mapato ya fedha za
kigeni, ndio jawabu la kulinda thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni na sio
kudhibiti matumizi ya dola kama ambayo imekuwa ikidaiwa mara kwa mara. Nchi zenye
udhibiti mkubwa wa fedha za kigeni mfano Afrika Kusini imeshuhudia kuyumba sana

kwa thamani ya fedha yake tofauti na shilingi ya Tanzania.

Hivyo nguvu kubwa inapaswa ielekezwe katika kuboresha mazingira ya uwekezaji katika
sekta mbalimbali hususan zile zinazoboresha urari wa malipo ya nje kama vile utalii,
viwanda, uchimbaji madini, kilimo n.k. Ikumbukwe kuwa uhuru wa kumiliki na kutumia
fedha za kigeni nchini Tanzania uliwekwa kama hatua ya kukabiliana na hali iliyokuwepo

miaka ya 1980 ya kuadimika sana kwa fedha za kigeni na mchango wa uhuru huo
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tumeuona katika kuwepo kwa fedha za kigeni za kutosha. Nchi zilizojaribu kuondoa
uhuru huo, mfano Zambia, zimeshuhudia kutoweka kwa fedha za kigeni kwenda nje.
Hivyo ni jukumu la kila mmoja wetu kuhimiza na kuweka mazingira mazuri ya uzalishaji
na kuondokana na fikra za kuingilia soko huru kama jawabu la kulinda thamani ya

shilingi.

1.6 MWENENDO WA SEKTA YA KIBENKI

Katika miezi sita ya kwanza ya mwaka 2016, sekta ya Kibenki imeendelea kukua
ikichangiwa na uanzishwaji wa taasisi mpya za kifedha ikiwemo Benki ya Waalimu
Tanzania (Mwalimu Commercial Bank Plc) na Canara Bank (Tanzania) Limited.
Takwimu za awali za tathmini ya hali ya mabenki yetu zinaonesha kuwa mabenki yetu ni
imara na salama, yakiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Kufikia mwezi Juni 2016,
kulikuwa na jumla ya benki na taasisi za fedha zinazosimamiwa na Benki Kuu zipatazo

65 zenye matawi 739 nchini kote.

Kiwango cha mitaji kikilinganishwa na mali iliyowekezwa (total capital to total risk
weighted assets and off-balance sheet exposures) kilikuwa asilimia 17.17 kikilinganishwa
na kiwango cha chini kinachotakiwa kisheria cha asilimia 12.0. Hali ya ukwasi ambayo
hupimwa kwa kuangalia uwiano kati ya mali inayoweza kubadilishwa kuwa fedha
taslimu na amana zinazoweza kuhitajika katika muda mfupi (liquid assets to demand
liabilities) ulikuwa asilimia 37.03 ukilinganishwa na uwiano wa chini unaohitajika

kisheria wa asilimia 20 (Jedwali Na. 1).

Amana za wateja katika mabenki zilipungua kutoka shilingi trilioni 20.52 mwezi
Desemba 2015 kufikia shilingi trilioni 20.24 mwezi June 2016. Miongoni mwa sababu
zilizochangia kupungua kwa amana kwenye mabenki ni pamoja na uamuzi wa Serikali
kuhamisha sehemu ya fedha za taasisi na mashirika ya umma kutoka mabenki ya biashara
kwenda Benki Kuu ya Tanzania. Aidha mikopo (loans and overdafts) iliongezeka kutoka
shilingi trilioni 15.28 mwezi Desemba 2015 hadi kufikia shilingi trilioni 15.67 mwezi
Juni 2016.

Upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wananchi wasiofikiwa na mabenki umeendelea

kuongezeka kutokana na ubunifu wa mipango ya utoaji wa huduma za malipo ya rejareja
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kupitia simu za mikononi, pamoja na huduma za uwakala wa mabenki (agent banking

services).

Kiujumla kwa kuangalia viashiria vyote vya msingi hali ya ukwasi wa benki imeendelea
kuwa ya kuridhisha. Benki Kuu katika kusimamia majukumu yake ya Kisera, imeendelea
kutoa mikopo ya muda mfupi kupitia “reverse repos” pamoja na kununua fedha za kigeni
zinazotokana na mauzo ya bidhaa nje ya nchi kutoka kwenye benki. Kwa viashiria hivi ni
dhahiri kwamba uamuzi wa serikali wa kuagiza fedha zake zote kuwekwa kwenye akaunti
maalum Benki Kuu hakujasababisha sekta ya kibenki kutokuwa na ukwasi wa kutosha na

kuacha kukopesha kwa sekta binafsi kama inavyofikiriwa na baadhi yetu.

Ni vyema jamii ya Watanzania ikafahamu kwamba akaunti ambazo fedha za mashirika
zimehamishiwa Benki Kuu ni akaunti za kukusanya mapato tu. Akaunti za matumizi bado
ziko katika benki za biashara ili kuyawezesha mashirika kufanya malipo kupitia akaunti
hizo. Hivyo, bado benki za biashara ni kiungo muhimu kati ya mashirika ya umma na watoa
huduma kwa mashirika hayo. Pia hali ya utoaji mikopo kama tulivyoona awali ni nzuri na

watanzania wanaendelea kuhudumiwa na benki zetu kama inavyotarajiwa.

Jedwali Na. 1: Viashiria vya Uimara wa Sekta ya Fedha

13



1. CAPITAL ADEQUACY

Mar-15 Jun-15 Sep-15 Dec-15 Mar-16 Jun-16
Core Capital/TRWA+OBSE 17.83% 16.11% 16.68% 17.49% 18.02% 17.17%
Total capital/ TRWA+OBSE 19.09% 17.62% 18.68% 19.49% 20.02% 19.17%
Core capital/Total Deposit 14.89% 13.32% 14.25% 14.71% 15.90% 15.60%
Total capital/Total Assets 12.11% 11.16% 12.10% 12.38% 12.95% 12.64%
2. LIQUIDITY
Foreign Exchange Liabilities/Total Liabilities 37.63% 39.77% 41.59% 39.71% 38.85% 37.83%
Liquid Assets/Demand Liabilities 37.52% 37.32% 37.46% 37.18% 36.63% 37.03%
Liquid Assets/Total Assets 30.31% 30.02% 31.05% 30.39% 29.70% 30.36%
Liquid assets/Customer Deposits Liabilities 42.19% 41.57% 43.07% 42.21% 42.75% 44.40%
Total Loans/Customer Deposits 76.79% 76.57% 77.16% 78.88% 82.59% 85.76%
3. ACCESS TO BANK LENDING
Claims on non-government sector to GDP 18.62% 19.93% 18.49% 19.38% 19.88% 18.01%
Claims on the private sector to GDP 17.25% 18.52% 17.21% 18.09% 18.49% 16.92%
Gross Domestic Product (GDP) in Milions 69,854,399| 69,854,399 79,442,499 79,442,499( 79,442,499( 90,863,681
4. EARNINGS AND PROFITABILITY
Interest Margin to Total Income 67.40% 65.88% 66.45% 66.96% 65.55% 68.10%
Non Interest Expenses/Total Income 63.47% 65.05% 67.45% 68.06% 63.09% 64.71%
Personnel Expenses/Non-Interest Expenses 46.54% 45.96% 44.78% 44.11% 45.51% 45.39%
Return on Assets-ROA (PBT/Average Total Assets) 3.09% 2.89% 2.79% 2.69% 3.24% 3.01%
Return on Equity-ROE (PAT/Average Shareholders funds) 16.15% 15.11% 13.81% 13.00% 16.70% 15.28%
5. ASSET COMPOSITION AND QUALITY
Foreign Exchange Loans/Total Loans 37.60% 37.96% 38.85% 37.96% 37.72% 36.71%
Gross non-performing Loans/gross Loans 6.52% 6.59% 6.71% 6.64% 8.34% 8.69%
Large Exposure/Total Capital 101.05% 123.98% 125.03% 14.21% 129.11% 128.69%
NPLs net of provisions/Total Capital 15.20% 16.47% 15.38% 14.21% 18.72% 21.86%
Net Loans and advances/Total assets 53.20% 53.19% 53.49% 54.73% 55.10% 56.17%
Sectorial Loans(Agricultural Production)/Total Loans 8.78% 8.97% 8.56% 8.03% 8.00% 7.40%
Sectorial Loans (Building & Construction)/Total Loans 8.95% 8.48% 9.13% 9.09% 9.09% 4.63%
Sectorial Loans(Mining & manufacturing)/Total Loans 12.22% 13.23% 13.23% 1.47% 12.76% 12.69%
Sectorial Loans(Trade)/Total Loans 22.50% 20.90% 20.90% 19.90% 18.97% 19.38%
Sectorial Loans (Transport&Communication)/Total Loans 7.21% 7.58% 7.46% 7.39% 7.63% 7.39%
6. SENSITIVITY TO MARKET RISK
FX Currency Denominated Assets/Total Assets 31.67% 34.24% 36.67% 34.73% 33.61% 31.98%
FX Currency Denominated Liabilities/Total Liabilities 37.63% 39.77% 41.59% 39.71% 38.85% 37.83%
Gain or Loss on Forex Operations/Total Income 9.85% 10.89% 10.13% 9.75% 6.74% 6.26%
Interest Income/Total Income 93.94% 92.63% 94.14% 95.07% 93.73% 97.48%
Net Open Positions in FX/Total Capital -2.05% -2.21% -2.33% 1.32% -1.12% 1.36%

1.7

SEKTA YA NJE NA AKIBA YA FEDHA zA KIGENI

Katika miezi sita ya kwanza ya mwaka 2016, nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa,

huduma na uhamisho mali nchi za nje (current account deficit) ilipungua kwa asilimia

61.7 na kufikia nakisi ya dola za Kimarekani milioni 970.4, kutoka nakisi ya dola za

Kimarekani milioni 2,532.5 mwaka 2015. Kupungua huko kulitokana zaidi na ongezeko

la thamani ya bidhaa za viwandani, mapato yatokanayo na utalii na huduma za

usafirishaji nje ya nchi, pamoja na kupungua kwa thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka

nje ya nchi hususan bidhaa za mitaji, na bidhaa za matumizi ya kawaida. Katika Kipindi

cha miezi sita iliyoishia Juni 2016, kikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka

uliotangulia, thamani ya bidhaa na huduma zilizouzwa nje ya nchi ziliongezeka kwa

asilimia 14.2 na kufikia dola za Kimarekani milioni 4,473.2 wakati thamani ya bidhaa na
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huduma toka nje zilipungua kwa asilimia 18.3 na kufikia dola za Kimarekani milioni
5,360.7

Hazina ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha na kuendelea kukidhi mahitaji
ya fedha za kigeni kwa ajili ya kuagiza bidhaa na huduma nje ya nchi, ikiwa ni pamoja na
kuongeza imani kwa wawekezaji katika uchumi wetu; japo kumekuwepo na
ucheleweshwaji wa fedha za wahisani na mikopo ya kibiashara kutoka nje ya nchi. Hadi
mwezi June 2016, akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Kimarekani milioni 3,870.3
ambazo zinatosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa takriban miezi
4. Wakati huo huo, rasilimali za fedha za kigeni za mabenki (gross foreign assets)

zilikuwa kiasi cha dola za Kimarekani milioni 835.0

1.8 DENILATAIFA

Deni la Taifa limeendelea kuongezeka na kufikia dola za Kimarekani milioni 20,851
mwishoni mwa mwezi Juni 2016, kutoka dola za Kimarekani milioni 19,861 mwezi
Desemba 2015. Deni la nje liliongezeka kwa asilimia 2.6 na kufikia dola za Kimarekani
milioni 16,281 mwezi Juni 2016 (sawa na asilimia 77.8 ya deni la taifa), kutoka dola za
Kimarekani milioni 15,864 mwezi Desemba 2015. Hii ilitokana na kuongezeka kwa
mikopo mipya pamoja na malimbikizo ya malipo ya madeni. Katika deni hilo la nje,
asilimia 83.4 ni deni la Serikali na taasisi za umma. Pamoja na ongezeko hilo, takwimu
zinaonyesha kuwa deni letu bado ni stahimilivu. Kwa mfano, deni la nje kwa thamani ya
sasa (Net Present Value) ni karibu ya asilimia 20 ya Pato la Taifa, ikilinganishwa na
ukomo wa asilimia 50 ya Pato la Taifa (Sept-15 DSA). Hii inaonyesha kuwa bado kuna

nafasi kubwa ya kukopa bila kuhatarisha ustahimilivu wa deni letu.

Deni la ndani liliongezeka kufikia shilingi bilioni 10,038.4 mwishoni mwa mwezi Juni
2016 kutoka shilingi bilioni 8,597.0 mwezi Desemba 2015. Ongezeko hilo lilitokana na
Serikali kukopa kupitia dhamana na hati fungani ajili ya kugharamia bajeti ya Serikali

kwa mwaka 2015/16, ikichangiwa pia na kupungua kwa misaada na mikopo kutoka nje.

Jedwali Na 2 linaonyesha vyanzo vya fedha za Serikali na matumizi yake katika kipindi
cha miezi 6 kuanzia Januari hadi Juni 2016. Kama inavyoonekana jumla ya mapato ya
ndani ilikuwa shilingi bilioni 7,267 wakati matumizi ya kawaida (ukiondoa riba)

yalikuwa shilingi bilioni 6,488, hivyo mapato yalitosha kulipia matumizi ya kawaida ya
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Serikali. Hii ni kuonyesha kwamba madeni ya nje na ndani yalitumika kwa ajili ya miradi

ya maendeleo pamoja na kurejesha madeni yaliyopita.

Jedwali Na. 2: Vyanzo vya Fedha vya Serikali na Matumizi Yake (Shilingi bilioni)

Jan-16 Feb-16 Mar-16 Apr-16  May-16 Jun-16 Total
Total resources 1,454.6 1,897.9 1,920.0 1,892.9 1,711.3 1,950.8  10,827.6
Domestic revenue 1,151.2 1,079.6 1,3255 1,083.5 1,086.3 15411 7,267.2
Domestic borrowing 210.0 687.5 433.3 718.0 320.8 180.8 2,550.3
Foreign borrowing 64.4 87.9 146.7 72.6 287.7 219.9 879.1
Foreign grants 29.0 43.1 14.6 18.8 16.5 8.9 130.9
Total Uses 1,454.6 1,897.9 1,920.0 1,892.9 1,711.3 1,950.8 10,827.6
Recurrent expenditure® 640.6 908.8 1,251.7 1,086.8 1,368.2 1,232.6 6,488.6
Domestic debt service 419.5 407.6 422.3 241.0 179.5 482.9 2,152.9
Foreign debt service 44.6 236.0 143.8 37.8 78.6 53.5 594.4
Development expenditure 235.7 276.2 429.8 250.4 487.8 208.8 1,888.8
Adjustment 114.2 69.4 -327.7 276.8 -402.9 -27.0 -297.1

IExcluding interest payment
Chanzo: Wizara ya Fedha na Uchumi
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