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SEHEMU YA KWANZA 

MWANZO 

 

1. UTANGULIZI 

 

Tasnia ya shughuli za Benki inastawi katika misingi ya uaminifu na ukweli ambao wateja 

wanayo kuhusu taasisi za benki. Uaminifu na ukweli unajengwa na vipengele vikuu 

vitatu, ambavyo ni, usalama, utulivu na uthabiti wa sekta ya benki. Zaidi ya hayo katika 

kusimamia kikamilifu vipengele hivi vitatu, lazima Benki Kuu ya Tanzania ionyeshe nia 

mahsusi katika kufuatilia mwenendo wa benki mbalimbali na taasisi za fedha katika 

mazingira ya kuongeza ushindani miongoni mwa watoa huduma na kushughulikia 

malalamiko yanayotokana na mwingiliano baina ya taasisi na wateja wa benki. 

 

Kwa hiyo, Benki imeanzisha Dawati la Kushughulikia Malalamiko (Dawati) kwa ajili ya 

kuleta uwazi, gharama nafuu, na mchakato uliorahisishwa ambao utawezesha 

ushughulikiaji wa malalamiko ya wateja wa huduma za benki humu nchini. Utaratibu 

huu,  ambao unatoa fursa kwa taasisi na wateja wa benki kushughulikia malalamiko kwa 

njia ambayo ni tofauti na mchakato wa kawaida wa mahakama, unalenga kuendeleza 

uaminifu na uadilifu wa tasnia ya benki nchini Tanzania. 

 

Miongozo hii hutolewa kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 71 cha Sheria ya Taasisi 

za Benki na Fedha za 2006.  Miongozo inalenga kuweka taratibu za uwasilishaji, 

ukadiriaji na ushughulikiaji wa malalamiko ya wateja. Aidha, Miongozo inatoa 

majukumu kwa taasisi za benki na walalamikaji kwa ajili ya kushughulikia malalamiko 

ya mteja. 

 

Taasisi za Benki na watumiaji wa huduma za benki wana wajibu wa kuzielewa na kuzi 

fuata kanuni na taratibu zilizomo kwenye Miongozo hii.    

 

 

2. NUKUU NA MWANZO 

Miongozo hii itanukuliwa kama ni Miongozo ya Benki Kuu ya Tanzania kwa ajili ya 

Kushughulikia Malalamiko ya Wateja, 2015 na itaanza kutumika tarehe 15 Machi, 2015. 

 

3. MATUMIZI 

Miongozo hii itatumika kwa; 

(a) Taasisi za Benki zinazodhibitiwa na Benki; na 
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(b) Wateja kama ilivyofafanuliwa kwenye Miongozo hii. 

 

4. SIRI 

 

4.1 Malalamiko yote na nyaraka yaliyowasilishwa kwenye Dawati yatashughulikiwa 

 kulingana na kanuni za usiri. 

 

4.2 Dawati litazingatia, isipokuwa kama sheria itahitaji vinginevyo, taratibu na  

matumizi ya kawaida miongoni mwa watumiaji wa benki, na hususan, halitatoa 

taarifa inayohusiana na walalamikaji wala taasisi za benki isipokuwa katika 

mazingira ambayo, kulingana na sheria au taratibu na matumizi ya kawaida 

miongoni mwa watumiaji wa benki, ni lazima au inafaa Dawati litoe taarifa hiyo. 

 

4.3 Kila ofisa wa Dawati, kabla ya kuanza majukumu yake, atatoa tamko la maandishi 

 la uaminifu  na usiri ambalo litashuhudiwa na Katibu wa Benki. 

 

       5.   UFAFANUZI 

       Katika Miongozo hii, labda muktadha uhitaji vinginevyo; 

 

     “uamuzi” maana yake ni mchakato wa kisheria ambao upande ulio 

       huru unapitia dondoo, ushahidi na hoja za pande husika kwa ajili ya kufikia uamuzi; 

 

     “Benki” maana yake ni Benki Kuu ya Tanzania iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 

       4(1) cha Benki Kuu ya Tanzania, 2006; 

 

     “taasisi ya Benki” maana yake ni benki au taasisi ya kifedha inayojihusisha na 

       shughuli za benki na kudhibitiwa na Benki;  

 

     “ lalamiko” maana yake ni maelezo ya kimaandishi yanayoonyesha mteja 

        kutokuridhishwa na huduma au bidhaa zinazotolewa na benki; 

 

     “mlalamikaji” maana yake mtu au chombo kinachowasilisha malalamiko kwenye 

       Dawati; 

 

     “usuluhishi” maana yake ni mchakato wa utatuzi wa mgogoro ambapo pande  

       zinazohusika na mgogoro zinatumia Dawati kama msuluhishi anayekutana na pande 

       husika kila mmoja peke yake kwa ajili ya kujaribu  kuzisuluhisha ili kutatua 

       mgogoro wao;  

 

     “mteja” maana yake ni mtu au chombo ambacho kinatumia, kilitumia au kitafikiria 
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       kutumia, mojawapo ya bidhaa au huduma zinazotolewa na taasisi ya benki; 

 

     “Dawati” maana yake ni kitengo cha Benki kilichopangiwa kushughulikia 

       malalamiko ya wateja dhidi ya taasisi za benki; 

 

    “maamuzi” maana yake ni maamuzi yanayotolewa na Dawati; 

 

    “malalamiko ya haki” maana yake ni malalamiko yanayokidhi vigezo vya kustahiki 

      vilivyowekwa chini ya kifungu cha 13 kwenye Miongozo hii;  

 

    “usuluhishi” maana yake ni mchakato ambao Dawati linazisaidia kikamilifu pande  

      husika katika kufikia uamuzi wa usuluhishi;  

 

6. MALENGO 

Malengo ya Miongozo hii ni: 

 

(1) Kuanzisha chombo kinachofaa na chenye ufanisi kwa ajili ya kushughulikia 

malalamiko ya wateja yanayohusiana na utoaji wa huduma na bidhaa za benki; 

 

(2) Kwaongoza  walalamikaji kuhusu  namna ya kuwasilisha malalamiko kwenye 

Dawati; 

 

(3) Kuweka viwango vya chini kwa ajili ya taasisi za benki katika kushughulikia wateja 

ili  kuboresha taratibu zilizo sawa na za haki za huduma za benki; 

 

(4) Kuendeleza utulivu na kudumisha uaminifu kwa umma kwenye tasnia ya benki; na 

 

(5) Kuhakikisha kuna ulinganifu katika kushughulikia malalamiko ya wateja 

 

 

 

SEHEMU YA 11 

MAJUKUMU MAKUU 

7. Kwa taasisi za benki 

 

7.1 Uhusiano baina ya taasisi ya benki na mteja utalindwa na kanuni kuu nne ambazo ni 

haki, uaminifu, uwajibikaji na uwazi. 

 

7.2 Taasisi ya benki, katika shughuli zake zote na wateja au Dawati kufuatana na hali 

halisi, itahakikisha kuwa; 
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7.2.1 inafanya kazi zake kwa uaminifu, haki na utaalamu; 

 

7.2.2 haiwasilishi vibaya kuhusu bidhaa au huduma zake; 

 

7.2.3 inatoa taarifa kamili ya maelezo ya bidhaa na huduma zake kwa lugha 

inayoeleweka, na rahisi iliyochapwa kwenye waraka unaosomeka; 

 

7.2.4 inatoa taarifa kuhusu utaratibu wa kushughulikia malalamiko ya ndani ya 

mteja ikiwa ni pamoja kukata rufaa kwa Dawati, katika sehemu za wazi 

kwenye maeneo yote ya biashara zake, tovuti na kuchapisha taarifa hizo kwa 

lugha zote mbili za Kiingereza na Kiswahili. 

 

7.2.5 inamteua ofisa mwandamizi atakayewaunganisha na Dawati; 

 

7.2.6 inawasilisha kwa wakati taarifa iliyoombwa kwa Dawati ikiwa ni pamoja na 

kuwasilisha ndani ya siku kumi (10) za kazi taarifa iliyoombwa na Dawati 

kwa ajili ya kuwezesha ushughulikiaji wa malalamiko. 

 

 

8. Kwa wateja wa benki  

 

8.1 Kila mteja wa benki mwenye malalamiko; 

 

(a)   kabla ya kuwasilisha malalamiko kwenye Dawati, atafuata utaratibu wa ndani  

wa benki wa kushughulikia malalamiko; 

 

(b) atafuata taratibu za kuwasilisha malalamiko zilizomo ndani ya Miongozo hii; 

 

(c)   ataacha kupotosha maelezo ya malalamiko yake kwa Dawati; 

 

(d)   atatoa taarifa na nyaraka husika ili kusaidia katika kushughulikia malalamiko; 

 

(e)    atashiriki kikamilifu kwenye mchakato wa kushughulikia malalamiko;  

 

8.2  Kutofuata kifungu (a) na (b) hapo juu kutasababisha kutostahili kwa malalamiko. 

8.3 Kutofuata kifungu (c ), (d) na (e) hapo juu kutalipa Dawati haki, baada ya uchunguzi wa 

kina, kufuta malalamiko au kuyashughulikia kama litakavyoona inafaa. 
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SEHEMU YA III 

MCHAKATO WA KUTAFUTA UFUMBUZI WA MALALAMKIKO 

9. Utaratibu wa kutafuta ufumbuzi wa malalamiko ya ndani ya Taasisi za benki 

 

9.1 Taasisi ya Benki itaweka utaratibu wa kushughulikia malalamiko ambao unaweza 

kushughulikia kwa ufanisi na kwa haraka malalamiko ya mteja. 

 

9.2 Utaratibu wa kushughulikia malalamiko, kwa kiwango cha chini, utakuwa na uwezo wa; 

9.2.1 kupokea na kushughulikia kwa wakati malalamiko ya wateja; 

9.2.2 kuwapa taarifa walalamikaji kipindi chote cha ushughulikiaji; 

9.2.3 kuweka kumbukumbu ya malalamiko yote na kuyawasilisha kwa Benki katika kila 

robo mwaka; 

9.2.4 kutatua malalamiko yote ya mteja ndani ya siku ishirini na moja (21) za kazi kuanzia 

tarehe ya kuwasilisha malalamiko hayo; 

9.2.5 kumuarifu mlalamikaji kuhusu haki ya kuwasilisha malalamiko kwenye Dawati 

endapo hakuridhika na uamuzi.  

 

10. Kuwasilisha malalamiko kwA Dawati 

 

10.1 Pale ambapo mlalamikaji:- 

(a) Hakuridhika na uamuzi wa taasisi ya benki; au 

(b) Hakupokea majibu kutoka kwa taasisi ya benki ndani ya siku ishirini na moja (21) za 

kazi kuanzia siku alipowasilisha malalamiko yake kwa taasisi, anaweza kuwasilisha 

malalamiko kwenye Dawati ndani ya siku kumi na nne (14); 

Katika mazingira ya kipekee, kama taasisi ya benki haiwezi kutatua malalamiko ndani ya 

siku ishirini na moja (21) za kazi, itamfahamisha mara moja mlalamikaji kushindwa 

kwao na sababu za kushindwa huko,  na ni hatua gani zinachukuliwa kutatua jambo hilo 

kwa haraka na kwa vyovyote vile sio zaidi ya siku kumi na nne (14) za kazi baada ya 

hapo. 

10.2 Katika mazingira ya kipekee na baada ya kuonyesha sababu nzuri, dawati linaweza 

kuongeza kipindi cha kuwasilisha malalamiko, hata hivyo,  nyongeza hiyo haitazidi siku 

kumi na nne (14) za nyongeza. 

10.3  Malalamiko yatakuwa katika fomu iliyoelekezwa (Jedwali A), iliyotiwa saini kwanza na 

mlalamikaji na itawasilishwa katika moja ya njia zifuatazo; 
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(a) Kwa mkono; 

 

(b) Kwa njia ya posta; 

 

(c) Kwa njia ya barua pepe;  

 

(d) Kwa njia ya faksi na: +255 22 223 4067 

 

(e) Kwa njia ya simu 

 

Malalamiko yatakayowasilishwa kwa mkono au posta yawe na anwani ifuatayo: 

Dawati la Kutatua Malalamiko, 

Ofisi ya Katibu wa Benki,  

Mtaa wa Mirambo 2, 

11884. 

 

10.4 Ushughulikiaji wa Dawati hautaruhusu aina yoyote ya uwakilishi. 

 

10.4.1 Katika mazingira ya kipekee, Dawati linaweza kuruhusu uwakilishi kwa 

walalamikaji wasiojimudu kama itakavyoonekana inafaa na haki.  

 

11. Athari za kutoshughulikia malalamiko 

 

Pale ambapo taasisi ya benki inashindwa kujibu taarifa ya Dawati ya kuwasilisha majibu 

kwa malalamiko (Fomu Na. 3) ndani ya kipindi kilichoelezwa katika taarifa au nyongeza 

iliyomo, Dawati linaweza kufanya uchunguzi na kuamua jambo hilo bila ya uwakilishi 

wa taasisi ya benki. 

 

12. Mamlaka za kifedha za Dawati 

 

Dawati litashughulikia malalamiko ambayo jumla ya thamani ya fedha kuhusiana na kiasi 

cha malalamiko na marekebisho yatakayotolewa haizidi Shilingi za Tanzania milioni 

kumi na tano (TSh 15,000,000/=). 

 

13. Malalamiko ya haki 

 

13.1 Dawati litapokea tu malalamiko yafuatayo kama malalamiko ya haki:  

(a) malalamiko ambayo ni dhidi ya huduma au bidhaa ya taasisi ya benki tu 

yaliyodhibitiwa na Benki; na 
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(b) malalamiko kuhusiana na tukio ambalo lilitokea miaka isiyozidi miwili (2) iliyopita. 

 

14. Malalamiko yasiyo ya haki 

 

14.1 Dawati halitaruhusu malalamiko: 

(a) ambayo yanahusu au yamekuwa yanahusu mashtaka ya kisheria mbele ya mahakama 

(b) ambapo mlalamikaji hajapata hasara yoyote ya kifedha au usumbufu wa vifaa au 

mateso; 

(c) ambayo yanaweza kushughulikiwa vizuri zaidi na mahakama au katika utaratibu 

mwingine wa utatuzi wa migogoro; 

(d) ambayo utatuzi wake utaathiri haki za pande nyingine, ambazo hazikuridhia utatuzi 

uliotolewa na Dawati; 

(e) ambao ni wa kuudhi au usio na umuhimu au usio na nia nzuri; na  

(f) ambao haukuripotiwa kwanza katika taasisi husika ya benki kwa ajili ya utatuzi. 

 

15. Uamuzi wa Dawati 

 

15.1  Dawati litatoa uamuzi wake kuhusu jambo ndani ya siku tisini (90) za kazi kuanzia 

tarehe ya kuwasilisha malalamiko kwa Dawati. Uamuzi utakuwa katika maandishi. 

 

15.2  Mlalamikaji atatakiwa ama kudhihirisha kukubali kwake au kutokubali uamuzi wa 

Dawati kwa maandishi sio zaidi ya siku saba (7) za kazi tangu kupokea uamuzi huo. 

  

15.3  Mara baada ya kukubaliwa na mlalamikaji, taasisi ya benki itafungwa na uamuzi. 

 

 

15.4 Pale ambapo mlalamikaji hadhihirishi kukubali kwake ndani ya siku saba (7) za kazi 

kuanzia siku ya kupokea uamuzi, taasisi ya benki haitafungwa na uamuzi na mlalamikaji 

atakuwa na uhuru wa kutumia haki zake kupitia vyombo vingine atakavyochagua na 

Dawati litasimamisha jambo hilo. 

 

15.5  Mlalamikaji au taasisi ya benki anaweza kuliomba Dawati kwa maandishi, ndani ya 

siku kumi na nne (14) za kazi kuanzia siku ya upokeaji wa uamuzi uliotolewa kwa 

kuzingatia Miongozo hii, kuufikiria tena uamuzi huo.  
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15.6  Dawati, linaweza kutoa uamuzi wake lenyewe katika kufikiria tena bila ya uwasilishaji 

zaidi uliopokelewa au linaweza kutoa fursa kwa mlalamikaji au taasisi husika ya benki 

kutoa uwasilishaji zaidi wa maandishi. 

 

15.7  Mlalamikaji yeyote au taasisi ya benki ambayo haikuridhika na uamuzi uliotolewa 

kuhusiana na Miongozo hii, ana haki ya kuomba marekebisho mbele ya mahakama 

inayohusika. 

 

15.8  Dawati halitafungwa na kanuni za kisheria za kushughulikia migogoro kama vile 

kanuni za ushahidi lakini litafuata kanuni za jumla za uamuzi wa haki.  

 

16. Kufuta Malalamiko 

 

Mlalamikaji, wakati wowote kabla ya uamuzi wa Dawati, anaweza kufuta malalamiko 

yake kwa maandishi kutoka katika Dawati, na jambo hilo linaweza kufutwa na Dawati. 

 

17. Kulinda Dawati dhidi ya taasisi nyingine 

 

Mashtaka, maamuzi na maofisa wa Dawati hawatatumiwa au kuitwa, kufuatana na hali 

halisi, katika mashtaka ya mahakama yoyote ambapo upande wowote utachagua 

kupeleka malalamiko. Kuzuiwa huko pia kutatumika katika tukio la kufuta malalamiko 

lililotajwa katika Mwongozo wa 16.  

 

SEHEMU YA IV 

MASHARTI MENGINE 

 

18. Uwasilishaji wa taarifa za kila robo mwaka za Dawati 

 

Kila taasisi ya benki katika kila robo mwaka, itawasilisha kwa Dawati ripoti kuhusiana na 

malalamiko kama ilivyowekwa katika muundo uliowekwa katika Jedwali B. 

 

19. Huduma ya bure 

 

Benki itashughulikia malalamiko kupitia uamuzi, usuluhishi na upatanishi na uamuzi huo 

wa malalamiko ya mteja kwa Dawati hautakuwa na malipo.  

 

20. Njia ya Mawasiliano 
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Njia ya mawasiliano itakuwa lugha mbili,  Kiingereza na Kiswahili. 

 

21. Kutoingilia mamlaka za kiudhibiti za Benki 

 

Katika utekelezaji wa kazi zake, Dawati litafuata haki na kuwa huru kwa kitengo 

kingine chochote ndani ya Benki au chombo kingine chochote nje ya Benki, na taratibu 

za kushughulikia malalamiko katika miongozo hii zitatekelezwa bila ya upendeleo kwa 

madaraka yoyote ya udhibiti ambayo yanaweza kutumiwa na Benki kwa kuzingatia 

sheria zilizopo 

 

22. Marekebisho ya miongozo 

 

Miongozo hii itarekebishwa kadri na wakati mahitaji yatakapojitokeza. 

 

 

Imesainiwa:………………..     Tarehe: 

Gavana 
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JEDWALI A 

FOMU YA MALALAMIKO (Fomu Na. 1) 

 

 

Jina la Mlalamikaji:…………………………………………………………………….. 

 

Anwani:………………………………………………………………………………… 

 

Na. ya Simu:…………………………………………………………………………… 

Jina la taasisi ambayo 

inalalamikiwa 

 

 

 

 

Tawi 

 

 

 

Kiasi  

Maelezo mafupi ya 

malalamiko na 

suluhisho lililopatikana 

 

Nyaraka za uthibitisho  

Tamko: Mimi ……………………………………………………..natamka kwamba 

taarifa zilizotolewa humu ni za kweli kwa uelewa na imani yangu na kwamba 

niliwasilisha malalamiko yangu kwa benki yangu ambapo 

tarehe……………..mwezi…………20…………… benki ilishindwa  kujibu/kutatua 

jambo hilo. 

 

Pia ninatamka kwamba malalamiko haya hayahusiani na mashtaka yoyote yanayosubiri 

au yaliyoamuliwa katika mahakama yoyote. 

Imesainiwa……………………… Tarehe ……………………… 

 

⃰ Futa lolote lisilohusika.  
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JEDWALI B 

FOMU YA MAPATO YA KILA MWEZI (Fomu Na. 2) 

 

Jina la Taasisi: ………………………………………………………………………….. 

 

Tarehe: ……………………………………………………………………………………. 

 

NA 

 

 

 

 

Huduma/bidhaa 

 

 

 

 

 

 

 

 

Aina ya 

malalamiko 

 

 

 

Kiasi 

 

 

 

 

Matokeo 

Yameshughulikiwa 

 

 

 

Hayajashughulikiwa 

 

 

 

Yamefutwa 

 

 

 

  

 

     

  

 

     

  

 

     

 

Yamewasilishwa na: …………………….. Imesainiwa…………………… Tarehe…………….. 
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JEDWALI C 

FOMU YA MAJIBU YA TAASISI YA BENKI (FOMU Na. 3) 

 

Jina la Taasisi:……………………………………………………………. 

Anwani:………………………………………………………………….. 

Na. ya Simu …………………………………………………………….. 

Na:……… 

Jina la Mlalamikaji 

 

 

 

 

Aina ya malalamiko 

 

 

 

 

Je, malalamiko 

yalishughulikiwa? 

 

 

 

NDIYO: ……………. 

 

Tarehe:……………….. 

HAPANA:……………….. 

 

Tarehe:…………………… 

Kama NDIYO, yalihitimishwa 

vipi? 

 

 

 

Kama HAPANA toa sababu 

 

 

 

 

Nyaraka za ushahidi 
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