
  
 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

DAWATI LA KUTATUA MALALAMIKO YA WATEJA WA TAASISI ZA KIFEDHA 
LAANZA KAZI 

 

Benki Kuu ya Tanzania imeanzisha Dawati maalum la kutatua Malalamiko ya 

Wateja wa Taasisi za Kifedha (Complaints Resolution Desk) ambalo linaanza kazi 

rasmi tarehe 1 Aprili, 2015. 

 

Dawati hili linaweka mfumo rasmi na wenye ufanisi katika kutatua malalamiko 

mbalimbali kati ya wateja wa huduma za kibenki na benki husika.  

 

Benki Kuu imekuwa ikipokea malalamiko mbalimbali kutoka kwa wateja wa 

huduma za kibenki na kujaribu kuyatatua kwa kadri ilivyowezekana. Kukosekana 

kwa mfumo rasmi unaoweka mipaka iliyo wazi kati ya utatuzi wa migogoro na 

majukumu ya kawaida ya kiusimamizi kuliathiri ufanisi katika jambo hili. 

 

Huduma za dawati hilo zitatolewa bila malipo yoyote, kwa muda mfupi na kwa 

usawa, kwa mujibu wa taarifa hiyo. 

 

Mfumo huu wa utatuzi wa malalamiko pamoja na shughuli za Dawati 

utaendeshwa kwa kufuata Mwongozo wa Utatuzi wa Malalamiko ya Wateja wa 

Huduma za Kibenki ambao umeanza kufanya kazi kuanzia tarehe 15 Machi, 2015. 
 

Vile vile, Dawati na mfumo huu wa utatuzi wa Malalamiko umeridhiwa na 

kutambuliwa na Kanuni za Maadili na Utendaji wa Mabenki (Code of Banking 

Practice) zilizotolewa na Chama cha Mabenki Tanzania (TBA) na kuridhiwa na 

mabenki ambayo ni wanachama wa Chama hicho. 
 

Malalamiko ya wateja yanaweza kuwasilishwa katika lugha ya Kiswahili au 

Kiingereza kwa njia ya posta, simu, kwa mkono, kupitia nukushi au barua pepe ya 

Dawati. Mawasiliano yetu ni Katibu wa Benki, Mtaa wa Mirambo 2, 11884 Dar es 

Salaam; namba za simu ni +255 22 2233265 na +255 22 2233246 na barua pepe 

ni complaints-desk@bot.go.tz.  

mailto:complaints-desk@bot.go.tz


 

Hata hivyo, si malalamiko yote dhidi ya taasisi za kifedha yatakayokuwa 

yakipokelewa na kutatuliwa na Dawati. Ni yale tu yatakayokuwa yamekidhi vigezo 

vilivyowekwa kwa mujibu wa Mwongozo wa Utatuzi wa Malalamiko ya Wateja wa 

Taasisi za Kibenki, 2015. 

 

Baadhi ya vigezo  hivyo ni pamoja na kuwa: 

a. Malalamiko yawe ni dhidi ya taasisi ya kibenki inayosimamiwa na Benki Kuu au 

benki ambayo ni mwanachama wa Chama cha Mabenki Tanzania (Tanzania 

Bankers’ Association).   

b. Thamani ya malalamiko hayo, pamoja na tuzo inayoombwa visizidi kiwango cha 

shilingi milioni 15 (Sh. 15,000,000.00), na  

c. Kabla ya kuwasilisha malalamiko hayo, mteja atalazimika kufikisha malalamiko 

yake kwanza kwenye taasisi ya kibenki husika na endapo hataridhika na 

uamuzi atafikisha malalamiko yake Benki Kuu ndani ya siku 14 kuanzia siku 

maamuzi yalipotolewa na taasisi hiyo. 

 

Benki Kuu ina wajibu wa kisheria wa kuhakikisha kwamba inasimamia uthabiti wa 

mfumo wa kifedha nchini na ni mdau mkubwa  katika mkakati wa kuwajumuisha 

wananchi wengi kwenye mfumo rasmi wa kifedha (“Financial Inclusion”). 

 

Kuanzishwa kwa Dawati hili ni hatua muhimu na muafaka katika kutekeleza 

mkakati unaohusu mfumo wa utatuzi wa malalamiko ya wateja wa huduma za 

kibenki. 

 

Dawati liko mbioni kuanzisha tovuti yake mahsusi kwa ajili ya kuelezea 

madhumuni, shughuli na mambo yote yanayohusu Dawati.  

 

Benki Kuu itaendelea kutoa elimu kwa njia mbalimbali, ikiwemo matumizi ya 

vyombo vya habari, machapisho na mihadhara mbalimbali ili kukuza uelewa wa 

wananchi kuhusu huduma hii mpya. 

 

Aidha, Benki Kuu inaahidi kutoa ushirikiano wa kutosha na kujenga mazingira 

rafiki kwa wageni watakaofika katika majengo yake kwa ajili ya kupata huduma 

hiyo. 
 

Imetolewa na Idara ya Uhusiano wa Umma na Itifaki 
 

Aprili 1, 2015 


