
 

 

       TAARIFA KWA UMMA  

TOLEO LA SARAFU YA SHILINGI MIA TANO 

 

                               

Benki Kuu ya Tanzania ndiyo chombo chenye jukumu la kutoa sarafu na noti 

halali (legal tender) zinazotumika nchini. Katika kutekeleza jukumu hili Benki Kuu 

hutengeneza noti na sarafu zenye uwiano mzuri wa thamani (denominations) 

unaozingatia uwezekano wa zile zenye thamani kubwa kuweza kugawika katika 

zile zenye thamani ndogo ndogo.  

 

Hii hulenga kurahisisha upatikanaji wa chenji na uwezekano wa wahitaji wa 

viwango mbalimbali vya bidhaa na huduma  kupata katika mafungu 

yatakayokidhi mahitaji yao.  

 

Katika kutekeleza jukumu hili, Benki Kuu imetoa toleo jipya la Sarafu ya Shilingi 

500. Hatua hii imezingatia yafuatayo:  

 kwamba noti ya shilingi mia tano (500), ndiyo inayotumika zaidi kwenye 

manunuzi ya kawaida ya kila siku ya wananchi wengi kuliko noti nyingine 

yoyote. Hivyo noti hiyo hupita kwenye mikono ya watu wengi katika 

kipindi cha muda mfupi sana na kuchakaa haraka.  

 

 Noti hizi hukaa katika mzunguko kwa muda mrefu bila kurejeshwa kwenye 

mabenki kwa wakati muafaka ili zibadilishwe zinapokuwa zimefikia ukomo 

wake.  

 Sarafu hukaa kwenye mzunguko kwa miaka mingi zaidi kuliko noti.  

 

Sarafu hii inatambuliwa kwa kuangalia yafuatayo: 

 Umbo lake ni la duara lenye michirizi pembezoni, kipenyo cha milimita 

27.5 na uzito wa gramu 9.5  

 Ina rangi ya fedha na imetengenezwa kwa madini aina ya chuma (Steel) 

na “Nickel”  

 Kwa mbele ina sura ya Rais wa Kwanza wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar, Sheikh Abeid Aman Karume na kwa nyuma ina taswira ya 

mnyama nyati akiwa mbugani. 



 Ina alama maalum ya usalama iitwayo “latent image” iliyopo upande 

wa nyuma ambayo ni kivuli kilichojificha. Kivuli hiki huonesha thamani 

ya sarafu ‘500’ au neno ‘BOT’ inapogeuzwa-geuzwa. 

 

Sarafu hii mpya ya shilingi mia tano (500) inatarajiwa kuingizwa kwenye mzunguko 

kuanzia mwezi  Oktoba 2014. 

 

Sarafu hii, itakuwa ikitumika sambamba na noti zilizopo sasa za shilingi mia tano 

mpaka hapo noti hizo zitakapokwisha katika mzunguko.  

 

Pamoja na taarifa hii; tunawaomba wananchi kuendelea kufuatilia vipindi mbalimbali 

vitakavyokuwa vinaeleza jinsi sarafu hii ilivyo na namna ya kutunza noti na sarafu 

zetu kwa njia salama. 

                                                      

 

BENKI KUU YA TANZANIA 


