
 

 

TAARIFA KWA UMMA  

TOLEO LA SARAFU YA SHILINGI MIA TANO 

 

Benki Kuu ya Tanzania ndiyo chombo chenye jukumu la kutoa sarafu 

na noti halali (legal tender) zinazotumika nchini. Katika kutekeleza 

jukumu hili Benki Kuu hutengeneza noti na sarafu zenye uwiano mzuri 

wa thamani (denominations) unaozingatia uwezekano wa zile zenye 

thamani kubwa kuweza kugawika katika zile zenye thamani ndogo 

ndogo.  

 

Hii hulenga kurahisisha upatikanaji wa chenji na uwezekano wa 

wahitaji wa viwango mbalimbali vya bidhaa na huduma  kupata 

katika mafungu yatakayokidhi mahitaji yao.  

 

Katika kutekeleza jukumu hili, Benki Kuu imetoa toleo jipya la Sarafu 

ya Shilingi 500. Hatua hii imezingatia yafuatayo:  

 kwamba noti ya shilingi mia tano (500), ndiyo inayotumika 

zaidi kwenye manunuzi ya kawaida ya kila siku ya wananchi 

wengi kuliko noti nyingine yoyote. Hivyo noti hiyo hupita 

kwenye mikono ya watu wengi katika kipindi cha muda mfupi 

sana na kuchakaa haraka.  

 

 Noti hizi hukaa katika mzunguko kwa muda mrefu bila 

kurejeshwa kwenye mabenki kwa wakati muafaka ili 

zibadilishwe zinapokuwa zimefikia ukomo wake.  

 Sarafu hukaa kwenye mzunguko kwa miaka mingi zaidi kuliko 

noti.  



 

Sarafu hii inatambuliwa kwa kuangalia yafuatayo: 

 Umbo lake ni la duara lenye michirizi pembezoni, kipenyo 

cha milimita 27.5 na uzito wa gramu 9.5  

 Ina rangi ya fedha na imetengenezwa kwa madini aina ya 

chuma (Steel) na “Nickel”  

 Kwa mbele ina sura ya Rais wa Kwanza wa Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar, Sheikh Abeid Aman Karume na kwa 

nyuma ina taswira ya mnyama nyati akiwa mbugani. 

 Ina alama maalum ya usalama iitwayo “latent image” iliyopo 

upande wa nyuma  ambayo ni kivuli kilichojificha. Kivuli hiki 

huonesha thamani ya sarafu ‘500’ au neno ‘BOT’ 

inapogeuzwa-geuzwa. 

 

Sarafu hii mpya ya shilingi mia tano (500) inatarajiwa kuingizwa kwenye 

mzunguko kuanzia mwezi  Oktoba 2014. 

 

Sarafu hii, itakuwa ikitumika sambamba na noti zilizopo sasa za shilingi 

mia tano mpaka hapo noti hizo zitakapokwisha katika mzunguko.  

 

Pamoja na taarifa hii; tunawaomba wananchi kuendelea kufuatilia vipindi 

mbalimbali vitakavyokuwa vinaeleza jinsi sarafu hii ilivyo na namna ya 

kutunza noti na sarafu zetu kwa njia salama. 
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