
 

 

BENKI KUU YA TANZANIA  

MFUMO WA MALIPO WA TISS 

Nini maana ya TISS? 

 TISS ni mfumo wa malipo makubwa na ya haraka unaoendeshwa na Benki Kuu ya Tanzania. 
Kirefu cha TISS ni “Tanzania Interbank Settlement System”. Mfumo huu unatumika kulipia 
malipo mbalimbali makubwa na ya haraka. Pia mfumo huu unawezesha ulipanaji wa malipo 
mbali mbali ya kibenki yaliyofanyika kupitia kwenye mfumo wa hundi, mfumo wa malipo wa 
kielektroniki (EFT) , mifumo ya malipo yatokanayo na mifumo mingine kama vile mifumo ya 
Malipo ya Kadi pamoja na Malipo katika Masoko ya Fedha. TISS inamilikiwa na Benki Kuu. 

Nani watumiaji wa TISS? 

Watumiaji wa TISS ni mabenki ambayo kwa sasa yamefikia 33 hapa nchini  Watumiaji hawa 
hutuma na kupokea malipo yao wenyewe na kwa niaba ya wateja wao pia. Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) pia ni mtumiaji wa mfumo huu katika kukusanya mapato ya serikali.  

Mfumo wa TISS unafanyaje kazi? 

Watumiaji wa mfumo wa TISS pia ni wanachama wa mtandao wa SWIFT ambao unaaminika 
kuwa mtandao salama kabisa wa kimataifa katika kutuma ujumbe wa kifedha. Wanachama wa 
TISS wanatuma na kupokea ujumbe wa malipo kupitia mtandao huu.  Mteja akitaka kutuma 
fedha kupitia mfumo wa TISS anatoa maelekezo kwa benki yake kupeleka fedha kwenye akaunti 
ya mteja mwingine anayetumiwa katika benki yake. Baada ya kupokea maelekezo ya malipo, 
benki husika hutuma maelekezo ya malipo kwa mtumiwa kwa kupitia mfumo wa TISS baada ya 
kujiridhisha kuwa mtumaji ana fedha za kutosha katika akaunti yake. Benki inayopokea malipo 
hayo ikishapata huo ujumbe, inapaswa kuweka fedha katika akaunti ya muhusika ndani ya 
“MASAA MAWILI “tangu kupokea maelekezo ya kulipa. 

 

Je, mfumo huu unahakikishaje kuwa mteja anayetumiwa fedha anaingiziwa fedha hizo 
kwenye akaunti yake mara moja kwa kutumia mfumo wa malipo wa TISS (Tanzania 
Interbank Settlement Systems)? 
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 Kanuni za Uendeshaji za Mfumo wa Malipo wa TISS (TISS Rules and Regulations)  
zinaelekeza fedha zimfikie mtumiwa si zaidi ya MASAA MAWILI tangu benki husika 
ilipopokea maagizo ya kulipa fedha hizo ikiwa maelekezo ya malipo yako sahihi.  

 

Tofauti na TISS kuna mifumo gani mingine ya Malipo? 

Mifumo mingine ya malipo iliyopo ni: 
• Mfumo wa malipo wa hundi, “Automated Cheques Clearing System”. Mfumo huu 

hutumiwa na mabenki katika kubadilishana hundi. 
• Mfumo wa Malipo wa Kielektroniki (Electronic Fund Transfer). Mfumo huu hutumika 

kupitisha malipo makubwa ambayo hugawanywa katika mafungu madogomadogo kama 
vile mishahara, malipo baada ya kustaafu (pension funds) n.k. 

• Malipo ya kadi yanayotumiwa na miamala (ATMs),  na ving’amuzi vya manunuzi (POS) 
• Kufanya malipo, kuhamisha fedha au kufanya manunuzi kwa njia ya Mtandao (Internet 

Banking). 
• Kutuma au kutumiwa fedha kutoka au kwenda nchi mbalimbali duniani kwa kutumia 

huduma za Western Union, MoneyGram na Coinstar. 
• Kutuma au kutumiwa fedha ndani ya nchi kwa huduma za Shirika la Posta kama vile 

Postal Order, Money Order na Money Fax. 
• Kutuma fedha kwa njia ya simu za mkononi kama vile M-pesa, Z-pesa na ZAP. 

 
 

 Nini faida za TISS ? 

� Malipo kupitia mfumo wa TISS yanafanyika papo kwa papo, hivyo basi mtumiwa fedha 
ana uhakika wa kupata fedha siku hiyo hiyo. Ni njia rahisi ya kutuma fedha zenye 
thamani kubwa na kwa haraka zaidi. 

� Mfumo wa TISS unapunguza athari ambazo huweza kutokea kama fedha zitatumwa kwa 
njia za kawaida. Athari hizi ni pamoja na wizi, kughushi na ucheleweshwaji wa malipo. 

� Mfumo huu una unafuu katika Malipo yake kwani kila ombi (transaction) la kutuma 
malipo halipaswi kutozwa zaidi ya shilingi elfu kumi (Tzs 10,000/=). 


