
   

TANGAZO KWA UMMA 
 

KANUNI ZA USIMAMIZI WA MADUKA YA KUUZA NA KUNUNUA 
FEDHA ZA KIGENI 

 
Benki Kuu ya Tanzania inapenda kutoa taarifa kwa umma kuwa 
imetoa kanuni mpya zinazohusu uendeshaji wa biashara ya 
maduka ya fedha za kigeni (Bureaux de Change Regulations) za 
mwaka 2008. Kanuni hizo zilichapishwa kwenye Gazeti la Serikali 
(Government Gazette) No. 88 la tarehe 20 Juni, 2008 na kuanza 
kutumika kuanzia tarehe 01/07/2008. 
 
Pamoja na maeneo mengine mengi yaliyoainishwa katika kanuni 
mpya zinazohusu biashara ya maduka ya fedha za kigeni, Benki 
Kuu inapenda kusisitiza kwa umma vipengele vifuatavyo vya 
Kanuni hizo:-  
 

1. Kanuni ya 5(1) inayotaka biashara ya maduka ya fedha 
kusajiliwa katika mfumo wa kampuni. 
 

2. Kanuni ya 5(3) inayotaka  uongozi na umiliki wa maduka ya 
fedha za kigeni kuwa  ni raia wa Tanzania. 
 

3. Kanuni ya 6(1) inayotaka maduka ya fedha za kigeni kuanza 
biashara yakiwa na  mtaji usiopungua shillingi milioni arobaini 
(TZS 40,000,000). 
 

4. Kanuni ya 11 inayotaka shughuli zote katika maduka ya 
fedha za kigeni kutumia mifumo ya elektroniki itakayoweza 
kutoa stakabadhi  zinazoonyesha muda kwa kila mauzo na 
manunuzi ya fedha za kigeni.  
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5. Kanuni ya 14(1)(a)-(c) inayoeleza mazingira ambayo  leseni 
ya kufanya biashara ya duka la fedha za kigeni inaweza 
kufutwa ikiwemo kushindwa kuanza biashara  katika muda 
wa miezi sita  kutoka leseni inapotolewa bila ruhusa ya 
maandishi ya Benki Kuu,  kufanya biashara bila kuzingatia 
mipaka ya shughuli zilizoruhusiwa katika leseni na  
inapotokea  kampuni husika kufilisika.  

 
 

6. Kanuni ya 15(b) inayoyataka maduka ya fedha za kigeni  
kuweka tangazo linalowataka wateja kudai na kupewa 
stakabadhi kwa mauzo na manunuzi yoyote ya fedha za 
kigeni.  
 

7. Kanuni  ya15(c) inayotaka maduka ya fedha za kigeni kutoa 
stakabadhi kwa kila mauzo au manunuzi ya fedha za kigeni. 
Stakabadhi inatakiwa ionyeshe muda wa mauzo au 
manunuzi na wateja wanatakiwa kuonyesha utambulisho 
wao. 
 
Benki Kuu inasisitiza ni haki ya mteja kudai na kupokea 
stakabadhi kwa kila mauzo au manunuzi ya fedha za kigeni 
kutoka katika duka la fedha za kigeni. Aidha, ni kosa kwa 
upande wa duka la fedha za kigeni kutokutoa stakabadhi 
kwa kila mauzo au manunuzi ya fedha za kigeni. Benki Kuu 
pia inawataka wateja wanaouza au kununua fedha za 
kigeni, wawe na vitambulisho vyenye kuonyesha jina kamili 
na namba ya kitambulisho ili kuweza kupata huduma katika 
duka la fedha za kigeni. Wateja wote wanahimizwa kufuata 
kanuni hii kutimiza matakwa ya sheria na kuepuka usumbufu 
usio wa lazima. 

 
8. Kwa mujibu wa kanuni ya 15(d), maduka ya fedha za kigeni 

yanatakiwa kuhifadhi kivuli cha kitambulisho na kielelezo 
cha sababu ya maombi ya kuuziwa (supporting documents) 
fedha za kigeni yanayozidi dola za Kimarekani Elfu Mbili ($ 
2,000) au kiwango kinachofanana na hicho, kama fedha 
zinazouzwa si dola za Kimarekani. 
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Benki Kuu inasisitiza kwamba sheria inawataka wateja kutoa 
vitambulisho vyao na vielelezo pamoja na sababu ya 
kununua fedha za kigeni wanapotaka kununua fedha hizo, 
pale ambapo kiwango kinachotakiwa kinapozidi dola za 
Kimarekani elfu mbili ($ 2,000) pamoja na kuwezesha 
upatikanaji wa kumbukumbu sahihi. Wateja wote wa 
maduka ya fedha za kigeni wanatakiwa kutimiza masharti 
haya ya sheria ili kuepuka usumbufu . 

 
 

9. Kanuni ya 16 inaeleza kuwa biashara pekee inayoruhusiwa 
kisheria kufanywa na maduka ya fedha za kigeni ni  ya 
kuuza na kununua fedha za kigeni kwa mtindo wa papo 
kwa hapo (Spot buy and sale basis). Kwa hiyo umma 
unajulishwa kuwa maduka ya kubadilisha fedha za kigeni 
hayaruhusiwi kufanya biashara zifuatazo:- 
  

i) Kutuma fedha nje ya nchi au kupokea fedha 
kutoka nje ya nchi (Money Transfers)  

 
ii)    Kuchukua fedha za kigeni kwa ajili ya kutoa   

shilingi za ki-tanzania baadaye au kinyume 
chake. 

 
Umma unakumbushwa kuwa taasisi zinazoruhusiwa kutuma 
fedha nje ya nchi na kupokea fedha kutoka nje ya nchi ni 
mabenki na taasisi za fedha pekee. Duka lolote la fedha za 
kigeni linalojihusisha na biashara ya kutuma fedha nje ya 
nchi au kupokea fedha kutoka nje ya nchi  linakiuka sheria 
na hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa yale 
yatakayobainika kufanya hivyo ikiwa ni pamoja na kufutiwa 
kibali cha kufanya biashara. 
Wananchi wanahimizwa kutoa taarifa ya maduka hayo 
Benki Kuu na vyombo vya sheria. 
 

10. Kanuni ya 19 na 22 zinaelekeza maduka ya fedha za kigeni 
kutouza fedha za kigeni kwa kiwango kinachozidi Dola za 
Kimarekani Elfu Kumi ($10,000) au kwa kiwango 
kinachofanana na hicho, kama fedha inayouzwa si dola 
ya kimarekani. 
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11. Kanuni ya 22 (1) na (2)  inayataka maduka ya fedha za 
kigeni kuhifadhi kivuli cha tiketi na shahada ya kusafiria 
kama mauzo yanayofanyika ni kwa ajili ya matumizi ya 
safari kwa fedha inayozidi Dola za Kimarekani Elfu mbili ($ 
2000)  au kwa kiwango kinachofanana na hicho, kama 
fedha inayouzwa si dola ya kimarekani. 

 
Kwa tangazo hili umma unasisitizwa kuzingatia maelekezo 
ya kanuni hizo wanaponunua au wanapouza fedha za 
kigeni kwenye maduka ya kubadilisha fedha za kigeni. 

 
Taarifa zaidi ya kanuni zinazosimamia maduka ya kubadilisha 
fedha za kigeni zinapatikana kwenye tovuti ya Benki Kuu, 
www.bot.tz.org  

 

BENKI KUU YA TANZANIA 
19 JANUARI 2010 
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