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TAARIFA KUHUSU UJENZI WA MAKAZI YA VIONGOZI WAKUU WA 

BENKI KUU YA TANZANIA 

 
GAVANA WA Benki Kuu na manaibu wake kwa mujibu wa mikataba ya kazi zao, 
wanastahili kupewa nyumba ya kuishi kila mmoja. Hapo awali Gavana alikuwa anaishi 
Barabara ya Mahando kiwanja namba 387Masaki na Naibu Gavana Barabara ya Msese 
kiwanja Namba 43. 
 
Awali Benki Kuu ilikuwa na viongozi wakuu wawili, Gavana na Naibu wake mmoja. 
Baada ya mabadiliko ya Sheria ya mwaka 2006, Benki Kuu ina viongozi wakuu wanne; 
Gavana na Manaibu wake watatu. Kila mmoja wao, kwa mikataba iliyowekwa anastahili 
kupata nyumba ya kuishi. 
 
Mwaka 2006, kabla ya uteuzi wa viongozi wa sasa wa juu, Benki Kuu ilifanya uamuzi 
wa kujenga nyumba mbili zaidi kwa makazi ya viongozi walioongezeka. Iliamuliwa 
nyumba hizi zijengwe kiwanja namba 57 Barabara ya Mtwara Crescent  na kiwanja 
namba 12 Barabara ya  Tumbawe maeneo ya Oysterbay.Viwanja vyote viwili vilikuwa ni 
mali ya Benki Kuu vilivyokuwa na magofu yaliyopigwa marufuku kuishi wanadamu 
(condemned). 
 
 
Timu ya wataalamu waelekezi ikiongozwa na M/S SKY Architects Consultants iliajiriwa 
kutengeneza michoro na ramani za nyumba hizo. Michoro miwili ilichaguliwa, moja kwa 
kila nyumba ili wataalamu hao watengeneze ramani kamili ya ujenzi. Nyumba zote mbili 
zilipangwa ziwe za ghorofa moja, vyumba vitano vya kulala, wenyeji na wageni, sebule 
ya wageni, sebule ya familia, mahali pa kulia na vyoo na mabafu yanayoendana na idadi 
ya vyumba. Majengo ya nje ni pamoja na nyumba ya kuishi watumishi, gereji ya magari, 
bwawa dogo la kuogelea, ukuta na vyombo vya usalama na kibanda cha walinzi. 
 
Huduma zilizogharimiwa  katika ujenzi wa nyumba hizi ni pamoja na mashine ya umeme 
(generator), mashine ya kupoza hewa na  matenki ya kuhifadhi maji. Wakati huohuo, 
shughuli zingine zilizofanyika ilikuwa ni kutengeneza mahali pa kuegesha magari pamoja 
na bustani. 
 



Wataalamu hawa baada ya uchoraji huu walifanya tathmini ya vifaa vinavyohitajika na 
maelekezo kwa wazabuni ili itumike kualika zabuni. Taratibu zote za manunuzi zilifuata 
sheria ya manunuzi katika kuwaalika wazabuni na kuteua wakandarasi. Kila nyumba 
ilikuwa ni mradi unaojitegemea na kila moja ilifanyiwa zabuni peke yake. 
 
Izingatiwe kuwa ujenzi wa nyumba hizi ulipangwa na kuamuliwa kabla ya uteuzi wa 
Profesa Benno Ndulu kujiunga na Benki Kuu Septemba 2007.  
 
Tangazo la kuwaalika wazabuni kwenye kiwanja namba 12 Barabara ya Tumbawe   
lilichaapishwa katika gazeti la Daily News la  Februari 26,2008.Wakandarasi wote wa 
daraja la pili  au la juu zaidi walialikwa kuwasilisha zabuni na walitakiwa kulipa ada ya 
shilingi 50,000. Wakandarasi 12 walituma maombi na kuchukua hati za zabuni.Lakini 
kati ya hao 10, waliwasilisha maombi yao kabla ya kufikia tamati ya kupokelewa 
maombi hayo Machi 25,2008. 
 
 
Zabuni hizi zilifunguliwa na Bodi ya Zabuni ya Benki Kuu na kufanyiwa tathimini 
ikishirikisha mtaalamu mwelekezi wa mradi huo na Idara ya Miliki ya Benki Kuu. 
Mapendekezo kutoka kwa wakandarasi yalikuwa na viwango vya gharama kuanzia 
Shilingi 1,399,184,549.00 hadi shilingi 1,847,763,537.00 kwa kiwango cha juu. Baada ya 
tathmini ya zabuni hizo na kufanya masahihisho ya tarakimu zilizowasilishwa, mzabuni 
aliyeshinda kwa kuwa na gharama ya chini kuliko wote alikuwa ni M/S Eletrics 
International Co. Limited. Gharama yake baada ya masahihisho ilikuwa ni Shilingi 
1,274,295,025.26. 
 
 
Taarifa ya tathimini hiyo ilipitia tena kwenye Bodi ya Wazabuni na ndipo ilipofikia 
uamuzi wa kumteua M/S Eletrics International Co. Limited kwa bei ambayo haitabadilika 
(fixed price) ya Shilingi 1,274,295,025.26 ya kukamilisha ujenzi  huu katika wiki 
32.Mkataba wa ujenzi na mkandarasi huyo ulitiwa sahihi Juni 03,2008 na kazi ya ujenzi 
ikaanza mara moja. Mkandarasi huyu aliteuliwa na Bodi Zabuni (DSM) ya Benki Kuu 
ikaridhia kuwa M/S Remco (International) Limited ishughulikie maswala aya vipoza 
hewa; M/s Ginde EAP Services Ltd ishughulikie maswala ya maji safi, mabomba na maji 
taka na M/s Pomy Engineering Co.Ltd ishughulikie maswala ya umeme.  Makampuni 
yote hayo yamesajiliwa Tanzania. 
 
Wazabuni wa nyumba Namba 57 Mtwara Crescent nao pia walialikwa kwa mfumo 
huohuo wa ushindani wakianza na wakandarasi watano (5) ambao waliwasilisha maombi 
yao na kuishia na uteuzi wa M/s Holtan Builders Ltd ambayo gharama yake ya Shilingi 
1,272,348,512.00 (fixed price) ilikuwa ni ya chini kuwashinda wengine na makubaliano 
ya kukamilisha ujenzi katika muda wa wiki 24. Mkandarasi huyo alitumia kampuni 
zifuatazo kwa shughuli zingine: M/s Jandu Construction & Plumbers Ltd kwa shughuli za 
mabomba, maji safi,  na maji taka, M/s Barkley Electrical Contractors Ltd kwa maswala 
ya umeme na  M/s Remco (International) Ltd kwa shughuli za vipoza hewa. Mkandarasi 
ndiye mlipaji wa gharama za shughuli hizi zote zinalipiwa kutokana na gharama ileile 
iliyokubalika kwa mkandarasi mkuu. 



 
 
Watendaji wote wa miradi hii wanaonyeshwa kwenye mabango ambayo bado yapo 
kwenye viwanja hivyo. Uteuzi wa Gavana Ndulu, Manaibu Gavana, Dkt. Enos Bukuku 
na  Bw.Lila Mkila ulifanyika wakati mipango ya awali ya kujenga   nyumba hizi 
 ilikuwa imeshaanza. Benki Kuu ilikodisha nyumba mbili, mojakiwanja namba 480 
Barabara ya Bray, Masaki na nyingine kiwanja namba 591,Msasani Peninsular kwa  
matumizi ya viongozi hao wawili ambao walikuwa bado wanaishi  kwenye nyumba zao 
mbali na ofisi.  
 
 
Kati ya Oktoba 2007  aliporipoti kazini kama Naibu Gavana hadi Aprili 2008, Profesa 
Ndulu aliishi kwenye nyumba yake iliyoko Mbezi Beach, na Naibu Gavana Mkila naye 
pia aliishi nyumbani kwake kabla ya kuhamia kwenye nyumba hizi zilizokodishwa. 
 
Benki Kuu iliamua kumhamisha Naibu Gavana Juma Reli kwenda Barabara ya Mahando 
Masaki ili kuruhusu matengenezo ya nyumba aliyokuwa anaishi   Kinondoni Barabara ya 
Msese. Naibu Gavana  Dkt.Bukuku anaishi kwenye  nyumba yake na Benki Kuu inatoa 
posho ya nyumba kulingana na mkataba. 
 
Nyumba hizo mbili zilizojengwa chini ya miradi iliyotajwa, sasa hivi 
zimekamilika.Gavana wa Benki Kuu, Profesa Ndulu alihamia nyumba namba 12 
Barabara ya Tumbawe Desemba 17,2009 na Naibu Gavana Mkila alihamia nyumba 
namba 57 Mtwara Crescent Desemba 4,2009  
 
 
Kama ilivyo kiutaratibu, ukaguzi wa mahesabu yanayohusu miradi hiyo utafanyika 
kisheria.  Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya mwaka 2006, Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali (CAG) ndiye mkaguzi wa mahesabu ya Benki Kuu;  ambaye ameanza kufanya 
kazi hii tangu mwaka 2007. Yeye ameiteua  kampuni ya Ernst & Young kama wakaguzi 
wa kumsaidia kutekeleza  jukumu hili.  
 
 
 

IMETOLEWA NA IDARA YA UHUSIANO NA UMMA NA ITIFAKI 
BENKI KUU YA TANZANIA 

 
 


