
 

 
BENKI KUU YA TANZANIA 

 
TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

 
MADAI KUWA “ASILIMIA 45 YA MABOSI WA BENKI KUU 

WAKABILIWA NA KESI ZA UFISADI” 
 

Tarehe 22 Septemba 2009 gazeti la NIPASHE lilichapisha habari iliyopewa uzito 
mkubwa katika ukurasa wa mbele kuonyesha kwamba “asilimia 45 ya mabosi wa 
Benki Kuu wakabiliwa na kesi za ufisadi”. 

Mwandishi wa habari hiyo alieleza kwamba kufuatia kufikishwa mahakamani wiki 
iliyopita wakurugenzi wanne wa Benki Kuu ya Tanzania kwa tuhuma za kuhujumu 
uchumi, idadi ya wakurugenzi wa Benki Kuu ya Tanzania wanaokabiliwa na kesi 
wanakaribia kufikia nusu ya wakurugenzi wote wa taasisi hii.   

Kwa mujibu wa gazeti hilo, Benki Kuu ina kurugenzi kumi na moja (11) kulingana na 
muundo mpya ambapo hadi wiki iliyopita wakurugenzi watano wamefikishwa kortini 
kwa tuhuma tofauti za wizi, kuisababishia serikali hasara au kuhujumu uchumi. 

Uongozi wa Benki Kuu ya Tanzania umesikitishwa na taarifa hiyo na unapenda 
kuwaarifu wananchi na wadau wake wote kwamba taarifa ya gazeti hilo la NIPASHE 
siyo sahihi na ni ya kupotosha.  

Ukweli ni kwamba wakati kesi zinazohusu tuhuma za kusababishia serikali hasara 
kupitia shughuli za Akaunti ya Madeni ya Nje (EPA) zinaanza mwaka 2008, Benki 
Kuu ya Tanzania ilikuwa na jumla ya Kurugenzi kumi na saba (17) na siyo kumi na 
moja (11) kama gazeti lilivyodai. Vile vile, katika muundo wa Benki Kuu uliopo 
ambao umefanyiwa marekebisho kadhaa kuanzia mwezi Agosti 2009, idadi ya 
kurugenzi imebakia kumi na saba na si kumi na moja.  Idadi hiyo haijumuishi 
Mameneja (au Manaibu Wakurugenzi kama walivyokuwa wanafahamika kabla ya 
mabadiliko ya muundo). 

Tunapenda ieleweke pia kuwa siyo kweli kwamba watuhumiwa wote waliofikishwa 
mahakamani walikuwa katika nyadhifa za uongozi, yaani wakurugenzi kama 
mwandishi wa habari anavyotaka umma uamini.  

Kwa mujibu wa kumbukumbu sahihi zilizopo, ni watuhumiwa wawili tu ambao 
walikuwa katika ngazi za ukurugenzi wakati wanafikishwa mahakamani. 
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Watuhumiwa wengine wamefikishwa mahakamani wakiwa wamestaafu au 
kuachishwa kazi na wengine kati ya hao hawajawahi kushika nafasi za uongozi tofauti 
na taarifa ya gazeti inavyoonyesha. Kwa idadi hiyo ya Wakurugenzi na kurugenzi 
zilizopo sasa baada ya muundo mpya na hata katika muundo wa zamani, uwiano wa 
idadi hiyo ya wakurugenzi waliofikishwa mahakamani ni asilimia 11.76 (11.76%) ya 
wakurugenzi wote waliopo Benki Kuu. Kwa msingi huu siyo kweli na ni upotoshaji 
mkubwa kudai kwamba asilimia 45 ya wakurugenzi wa Benki Kuu ya Tanzania 
wanakabiliwa na kesi mahakamani.  

Kwa ujumla taarifa ya “tathmini” ya gazeti la NIPASHE la tarehe 22 Septemba 2009 
imetoa taarifa nyingi zisizo sahihi na ambazo zinajikanganya na kwa ujumla 
imeshindwa kuzingatia kwamba kilichopo mahakamani ni tuhuma tu na zitahitaji 
kuthibitishwa. Tunaomba wananchi na wadau wetu kuelewa kuwa Benki Kuu ya 
Tanzania ni taasisi nyeti ya serikali yenye dhima kubwa katika masuala ya kusimamia 
uchumi, na gazeti la NIPASHE linakiri waziwazi.  

Kwa hiyo ni vema waandishi wa habari wakatoa picha sahihi ya mambo 
yanayoendelea kwa kuzingatia maadili ya taaluma yao na kuepuka taarifa za 
upotoshaji. Ni muhimu vile vile waandishi wa habari kama wadau katika maendeleo 
ya nchi watimize wajibu wao kwa kuandika, pamoja na matukio mbalimbali, taarifa 
muhimu na sahihi kuhusu jitihada kubwa ambazo Benki Kuu ya Tanzania inafanya 
katika kuboresha utendaji na mchango wake katika kukuza uchumi wa nchi yetu. 

(Imesainiwa) 
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